PDA

View Full Version : thay tụ main MSI

mongkhan
22-05-2011, 15:35
em cần tư vấn vấn để thay tụ main MSi , tụ nguồn của CPU 680uf 4v em kiếm hoài không tháy con 4v này. vậy em có thể thay đc tụ nhiêu volt 3300uf 16v đc không

gacontapOC
22-05-2011, 15:49
-Không thay được con tụ có chỉ số V lớn hơn đâu
-Thử kiếm ở chợ giời hoặc hỏi mấy bác sửa ti vi ấy

pqvy305
22-05-2011, 16:17
Thay chạy bt, but chỉ nên 6.3V thoai, loại nì thì sẵn hơn
Ra mấy chỗ sửa main or ve chai vi tính, xác main có mà đầy !

changngocvtv
22-05-2011, 18:10
Thay tụ nhiêu votl cũng đc.cái votl đó chỉ là giới hạn chịu đựng của cái tụ thui.680uf thì hơi khó kiếm.kiếm cái 1000uf gắn vô cũng đc.chạy binh thường.chủ yếu loc điện thôi.số càng lớn càng tôt,chỉ sợ tốn kém và bự quá gắng ko vừa thôi..3300uf 16v ok.nhu7g tụ này bự lắm mừ.sao bỏ vô vừa

zippo188
23-05-2011, 08:14
Thay tụ nhiêu votl cũng đc.cái votl đó chỉ là giới hạn chịu đựng của cái tụ thui.680uf thì hơi khó kiếm.kiếm cái 1000uf gắn vô cũng đc.chạy binh thường.chủ yếu loc điện thôi.số càng lớn càng tôt,chỉ sợ tốn kém và bự quá gắng ko vừa thôi..3300uf 16v ok.nhu7g tụ này bự lắm mừ.sao bỏ vô vừa

Giờ mới nghe khái niệm này

mongkhan
23-05-2011, 14:01
bác ny nói cũng gần đúng ý em nhưng thấy hơi sai sai. theo em thì cái tụ này trên main có các dụng đánh thủng. nghĩa là nếu nguôn hok ổn định >4volt thì sẽ gây phù, xì tụ:::>>>> cái này main em dang bị vì thế em nghĩ phải thay 1 cái tụ tì c= bao nhiêu cũng đc, còn voltthif phải =4v. em nói thế mấy bác coi đúng không

mongkhan
23-05-2011, 14:03
vậy thì thay tụ khoảng 4.7v 1000UF đc không vậy mấy anh.

pqvy305
23-05-2011, 18:13
vậy thì thay tụ khoảng 4.7v 1000UF đc không vậy mấy anh.

Đc, từ 4-6.3V đều OK mà, trước mềnh kiếm ko có thay loại 10V vẫn chạy ngon lành cả năm roài ! :look_down:

m_schumacher
23-05-2011, 20:46

Chứng tỏ bạn không biết gì về điện đóm

bt_dung1989
23-05-2011, 22:44

Không phải dân điện tử rùi.

mongkhan
24-05-2011, 06:22
cảm ơn mấy bác

mongkhan
24-05-2011, 10:03
moi nguoi 1 y khong biet ai.

the_bao
28-05-2011, 14:40
bác ny nói cũng gần đúng ý em nhưng thấy hơi sai sai. theo em thì cái tụ này trên main có các dụng đánh thủng. nghĩa là nếu nguôn hok ổn định >4volt thì sẽ gây phù, xì tụ:::>>>> cái này main em dang bị vì thế em nghĩ phải thay 1 cái tụ tì c= bao nhiêu cũng đc, còn voltthif phải =4v. em nói thế mấy bác coi đúng không

đồ con gà, tỏ vẻ nguy hiểu đi chỉ trích người ta mà không chịu đi học điện tử trước khi mở miệng ra
tụ trên main để lọc điện, dung lượng tụ càng lớn thì sang bằng càng tốt, còn vol cũng càng cao càng tốt, vì nó là khả năng chịu đựng được của tụ,

famtruongson1
28-05-2011, 14:59

- CHờ nó đánh thủ tụ rổì thì tất cả linh kiện còn gì mà nói nữa, thực chất trên main thì mấy con mofec có tránh nhiệm ổn áp điện thế nếu nguồn điện ko ổn áp được thì tụ ổn cũng làm gì được??? Thực chất main bị phù tụ mà con chạy được là tòan hàng dỏm rẻ tiền dễ chết CPU mấy main xịn thì nó bảo vệ ko đến đoạn phù tụ đâu....

NhatThanh Intel
28-05-2011, 15:40
thay tụ có số V lớn hơn bao nhiêu cũng đc :D, nhưng số uf thì nên gần tương đương, theo thiết kế của nhà sản xuất :">

ga_to
28-05-2011, 20:42
Xin nói trước: các bạn muốn quăng gạch mình thì cũng cứ đọc cho kĩ bài viết đã nhé...

V của tụ chuẩn bị lắp vào mạch càng cao càng tốt, chỉ sợ xác con tụ to quá gắn không vừa vị trí cũ thôi. Bởi V chỉ là khả năng chịu đựng mức điện áp tối đa đặt vào 2 bản cực của tụ, nếu V đặt vào cao hơn thì làm hỏng lớp điện môi giữa 2 bản cực » hỏng tụ » V càng cao càng tốt.
Trong các mạch lọc nguồn không nên thay các tụ có trị số µF khác với trị số µF của tụ gốc nhiều quá. Bởi tụ có trị số µF càng lớn thì tần số phóng nạp càng chậm » thích hợp với việc lọc các xung nhiễu có tần số thấp. Và ngược lại: tụ có trị số µF càng nhỏ sẽ có tần số phóng nạp cao hơn » thích hợp dùng để lọc các xung nhiễu có tần số cao. Vì thế nếu thay tụ trị số µF lệch nhiều quá sẽ làm giảm chất lượng mạch lọc.
Ví dụ về điều mình nói: trong các mạch lọc nguồn nắn từ điện lưới(có tần số ≈50Hz) thì đều dùng các tụ có trị số lớn đến rất lớn(từ hàng nghìn đến hàng chục nghìn µF). Nhưng trong các mạch lọc nguồn ở nguồn xung-nguồn switching (có tần số tính bằng KHz trở lên) thì đều dùng các tụ có trị số không lớn lắm(chỉ từ hàng trăm µF đến vài nghìn µF). Các bạn đừng nghĩ rằng tại nguồn xung cho công suất nhỏ nên ko cần tụ lọc to nhé, như thế là sai lầm đấy.
(nếu bạn nào muốn thấy rõ thì dùng máy hiện sóng để kiểm tra độ bằng phẳng của điện áp sau mạch lọc thì thấy ngay: tụ có µF quá lớn hay quá nhỏ khi lắp vào mạch đều cho kết quả không tốt). Trước khi xoắn thì nên đọc cho hết bài viết, đừng đọc nửa vời rồi ném gạch lung tung