PDA

View Full Version : Chipset cầu bắc quá nóng

pttoan265
25-02-2009, 15:05
Mình dùng E5200 với main ASUS P5GC-MX/1333, chipset 945GC. Nhiệt độ CPU khi chạy df thì khoảng 30 độ, nhưng khi mình sờ tay vào chip cầu bắc và cầu nam thì thấy rất nóng, nóng đễn nỗi mình không thể chịu nổi quá 5 giây:angry:. Mình đoán nhiệt độ chip cầu bắc khoảng 80 độ, còn cầu nam khoảng 75 độ. Các bạn cho mình hỏi các main khác có như vậy không? Và main nhà mình có bị làm sao không vậy?

terminator212
25-02-2009, 16:11
main mình chipset của nó chỉ nóng khi OC cao thôi chứ bình thường chỉ cần hưởng xái gió của fan CPU vào giàn HS là mát rượi, còn chip cầu nam thì hoàn toàn mát
trước mình dùng P43 DS3l thấy SB cũng nóng lắm, vào hạ điện MCH tí là đc

nkduy1
25-02-2009, 16:19
bro mua một cái fan 4x4, 2 cái dây rút, gắn vào vào cái tản nhiệt của chipset là em nó mát ngay

pttoan265
25-02-2009, 17:03
trước mình dùng P43 DS3l thấy SB cũng nóng lắm, vào hạ điện MCH tí là đc
Nhưng nó có nóng như của mình vậy không hả bạn. Mình sờ thấy nóng khiếp lắm.
bro mua một cái fan 4x4, 2 cái dây rút, gắn vào vào cái tản nhiệt của chipset là em nó mát ngay
Nếu nó cứ nóng như thế này thì có lẽ mình phải làm theo cách của bạn thôi.

Có ai có cách nào nữa không? Giúp mình với.

namthy99
25-02-2009, 17:09
mình cũng đang dùng main này, khá nóng như vậy ấy, ko biết model khác có nóng ko, chứ còn con Commando thì mát lắm, cũng asus cả ấy

silverstarvietnam
25-02-2009, 18:13
Giảm NB Vol xuống trung bình giảm 0.3 là giảm dc 5-6 độ C :byebye:. Lưu ý chỉ làm khi ko OC

nguyensitienks
25-02-2009, 21:16
mình đang dùng một con ASUS P5KPL-VM, chíp cầu bắc thì mát rượi. chỉ có chíp cầu nam khá nóng, khoản 70 độ. hình như dòng main dùng ICH7 của ASUS khá nóng ở chíp cầu nam, thử nhiều main rồi và đều nóngnhư vậy. mình làm một con quạt compaq thổi thẳng vào đấy. giờ mát rượi

pttoan265
25-02-2009, 22:10
Giảm NB Vol xuống trung bình giảm 0.3 là giảm dc 5-6 độ C :byebye:. Lưu ý chỉ làm khi ko OC
Nhưng main nhà mình không giảm được Voltage, chỉ sài mặc định thôi.

Mình không biết mô tả ra làm sao nhưng thực sự là North Bridge rất là nóng. Nóng bỏng tay nếu để khoảng 4s đấy. Mình ko có điều kiện thử các main khác có cùng chipset nên không biết chúng có nóng như mình mô tả không nữa. Không biết nóng thế có làm sao không nhỉ?

terminator212
26-02-2009, 01:04
Nhưng nó có nóng như của mình vậy không hả bạn. Mình sờ thấy nóng khiếp lắm.

Nếu nó cứ nóng như thế này thì có lẽ mình phải làm theo cách của bạn thôi.

Có ai có cách nào nữa không? Giúp mình với.

con đó của mình nóng tới mức sờ quá 5 giây là bỏng tay, k bị rộp nhưng rát , chắc main bạn cũng đến độ đó phải không, chắc là bạn cần kiểm tra lại tản nhiệt của SB rồi, mod cho nó cái fan 4x4 7200 rpm, đảm bảo là vừa mát vừa đc đc hàng xóm bàn tán là nhà bạn mới mua trực thăng:D

pttoan265
26-02-2009, 14:40
Tình hình là mình đã biết bệnh của nó rồi :beauty:. Đó là do mình đã giảm tốc độ quạt của CPU thấp quá, hôm nay mình để cho quạt CPU quay ở 2500 vòng thấy chipset cầu Bắc mát thật (do nằm gần CPU), còn chipset cầu Nam vẫn hơi nóng. Thanks các pro đã giúp đỡ nhé.

godgetme
26-02-2009, 19:34
main của mình cũng khá nóng, lúc nào cũng 43oC, ko oc

dangthaison
26-02-2009, 20:06
Sao của mh chip cầu nam lại nóng hơn nhỉ? Chưa tìm ra nguyên nhân

Kidminhtuan
26-02-2009, 20:36
hình như dòng Main Asus đời cao thiết kế chuẩn hạ nhiệt cho chipset chưa chuẩn ,hay tại việt nam mình nhập nhiều hàng tầu chất lượng thấp về .Nhà mình bán máy tính rất nhiều dòng của Asus nhưng hầu hết đều bị khách kêu vì nhiệt độ chipset quá nóng ....con hay lỗi nhất thuộc dong SLI ,P5ND2-Sli

pttoan265
26-02-2009, 22:18
hình như dòng Main Asus đời cao thiết kế chuẩn hạ nhiệt cho chipset chưa chuẩn ,hay tại việt nam mình nhập nhiều hàng tầu chất lượng thấp về .Nhà mình bán máy tính rất nhiều dòng của Asus nhưng hầu hết đều bị khách kêu vì nhiệt độ chipset quá nóng ....con hay lỗi nhất thuộc dong SLI ,P5ND2-Sli

Vụ này, giờ để ý tớ mới thấy. Cái chipset cầu bắc của main nhà mình nếu không có quạt của CPU thổi ké vào (hoặc quạt quay chậm khoảng 1000 rmp) thì nó nóng lắm, nóng đễn nỗi không thể chạm tay vào quá 4s được đâu, khiếp thật. Nhưng nếu có quạt thổi ké vào thì mát lắm. Không biết main Gigabyte có thể không nhỉ (vì mình chỉ tín nhiệm 2 thằng này nên so sánh thui)

congdat2410
26-02-2009, 22:40
Nghe các bác nói hôm nay cũng mở máy ra sờ thử thì thấy con chip cầu bác cũng khá mát, em sờ được 10s mới phải dụt tay lại, bác chủ thớt chỉ được 5s thôi.

pttoan265
26-02-2009, 22:51
Nghe các bác nói hôm nay cũng mở máy ra sờ thử thì thấy con chip cầu bác cũng khá mát, em sờ được 10s mới phải dụt tay lại, bác chủ thớt chỉ được 5s thôi.

Hì hì giờ thì mình mát rồi. Mới bổ xung cho cái cầu nam một fan nên cả hai tên băc và nam đề mát hết :beauty:

congdat2410
26-02-2009, 22:58
Hì hì giờ thì mình mát rồi. Mới bổ xung cho cái cầu nam một fan nên cả hai tên băc và nam đề mát hết :beauty:
sướng nhỉ, em chẳng có chỗ mà bổ sung vì mod cái quạt 120 vào card nên hết chỗ mod fan cho chip nam, còn chip bắc thì không biết mod thế nào :ah::ah:

pttoan265
27-02-2009, 18:07
sướng nhỉ, em chẳng có chỗ mà bổ sung vì mod cái quạt 120 vào card nên hết chỗ mod fan cho chip nam, còn chip bắc thì không biết mod thế nào :ah::ah:

Sướng gì, main nhà mình làm gì có chỗ cắm thêm quạt. Mình phải buộc thêm dây dợ linh tinh vào trong case thành một cái mảng nhện để chăng cái quạt đấy:byebye:
Hi hi. Đùa tí thôi, cái NB của main thì gần CPU nên ko cần quạt nữa còn cái SB thì gần đáy của case nên mình chỉ cần lấy thêm cái fan nữa rồi đặt ở dưới case để cho nó thổi lên trên đúng vào vị trí của SB là OK. Hôm nay sờ thử thấy cả hai em nó đều mát.

CiCi
27-02-2009, 18:10
Cầu bắc mà nóng thì phải kể tới các bạn nVIDIA, nóng thôi rồi :beauty: còn intel sờ vào thì cảm thấy là nóng nhưng tem chỉ chừng ~ 45-50*C thôi :beauty:

thuablaminh
27-02-2009, 18:54
việc chíp nóng như thế cũng bình thưòng ko có gì là lạ cả trứoc đây khi ráp máy với những fan zin theo CPU khi cắm quạt vào CPU fan thì quạt quay chậm do CPU ko đủ độ nóng và mình sợ các chíp và main nóng lên nhanh chóng nên cắm fan cpu vào fan của case... thế là giải quyết đựoc vấn đề CPU quạt lúc nào cũng quay tối đa nhưng lực gió của quạt ko đủ với tới chíp cầu nam. và với main ASUS thì main sẽ dò dưòng quạt CPU và ki boot lên main sẽ báo "no cpu fan" rồi dứng luôn .. với những main ko cho chạy khi dò ko có fan cpu thì fải tìm cách vô hiệu hoá chân tín hiệu quạt thôi.

pttoan265
27-02-2009, 20:54
việc chíp nóng như thế cũng bình thưòng ko có gì là lạ cả trứoc đây khi ráp máy với những fan zin theo CPU khi cắm quạt vào CPU fan thì quạt quay chậm do CPU ko đủ độ nóng và mình sợ các chíp và main nóng lên nhanh chóng nên cắm fan cpu vào fan của case... thế là giải quyết đựoc vấn đề CPU quạt lúc nào cũng quay tối đa nhưng lực gió của quạt ko đủ với tới chíp cầu nam.

Cái này thì pro nói trúng phóc luôn. Đấy cũng là kinh nghiệm cho các pro nào mua cái tản nhiệt CPU có cãi lõi tốt và cánh quạt to -> quạt quay chậm -> chỉ đủ mát CPU -> Chú ý cái chipset không có very hot đấy.

và với main ASUS thì main sẽ dò dưòng quạt CPU và ki boot lên main sẽ báo "no cpu fan" rồi dứng luôn .. với những main ko cho chạy khi dò ko có fan cpu thì fải tìm cách vô hiệu hoá chân tín hiệu quạt thôi.

Mình cũng dùng main ASUS, bạn vào BIOS, tìm xem mục nào là CPU FAN rồi chọn Ignored, thì khi vận tốc quạt = 0, BIOS cũng không thông báo gì đâu.

canduocbiet
24-03-2009, 15:58
trờiiii ơi, mấy anh cứ để ý cái vụ mát nóng mà không tìm hiểu yêu cầu kỹ thuật và nhiệt độ cần thiết cho các chíp hoạt động ngon lành ổn định. yêu cầu main và chip phải có độ nóng nhất định mới hoạt động ổn định được, nếu mát quá chíp cũng sẽ không hoạt động hiệu quả đâu, máy giật giật cho mà xem. bộ phận gì cũng vậy, nên giữ nhiệt độ tầm 40-60 là hoạt động tốt nhất. dây điện mà lạnh thì các phân tử kim loại không nở ra ăn khít vào nhau làm sau lưu thông điện tốt được?

nkduy1
24-03-2009, 16:04
trờiiii ơi, mấy anh cứ để ý cái vụ mát nóng mà không tìm hiểu yêu cầu kỹ thuật và nhiệt độ cần thiết cho các chíp hoạt động ngon lành ổn định. yêu cầu main và chip phải có độ nóng nhất định mới hoạt động ổn định được, nếu mát quá chíp cũng sẽ không hoạt động hiệu quả đâu, máy giật giật cho mà xem. bộ phận gì cũng vậy, nên giữ nhiệt độ tầm 40-60 là hoạt động tốt nhất. dây điện mà lạnh thì các phân tử kim loại không nở ra ăn khít vào nhau làm sau lưu thông điện tốt được?
hợ hợ, kiến thức mới :shot:

mark_shelbygt
24-03-2009, 16:16
Ặc điện chứ phải cái gì đâu mà lưu thông:shot::shot::shot:
"nếu mát quá chíp cũng sẽ không hoạt động hiệu quả đâu, máy giật giật cho mà xem" :surrender::surrender::surrender::shot::shot::shot: bác nào có em vga mát quá thì lo rồi nhé:stick:
"nên giữ nhiệt độ tầm 40-60 là hoạt động tốt nhất" bác nào dùng tản nhiệt nước mà thấy nhiệt độ xuống dưới 40 độ thì đổ thêm nước sôi vào cho máy nó ổn định nhé:look_down:

namthy99
24-03-2009, 18:02
đúng là hơi nóng thật

dvdung1982
29-03-2009, 01:05
cái chip cầu nam mà không có fan dòng 945 thì nóng lấưm mình xài giga 945 nè SB của nó không có miếng nhôm tản nhiệt máy chạy bình thường nhưng sờ vào SB là bỏng tay

namthy99
29-03-2009, 10:00
cái chip cầu nam mà không có fan dòng 945 thì nóng lấưm mình xài giga 945 nè SB của nó không có miếng nhôm tản nhiệt máy chạy bình thường nhưng sờ vào SB là bỏng tay

asus chuyên nóng cầu bắc, giga intel chuyên nóng cầu nam, mà cái thằng Intel va giga lại chuyên ko gắn tản nhiệt cầu nam nữa chứ:((

nguyensitienks
29-03-2009, 10:13

cái này là kiến thức tự tư duy của bạn phải không:ah:
nếu nói vậy sao lũ OC CPU nó dùng tản nhiệt chất lỏng làm giảm nhiệt âm dưới 200 Độ mà chíp vẫn chạy ầm ầm ra đấy.:surrender::surrender::surrender:

ném gạch đị anh em. tui làm 4 viện:brick::brick::brick::brick:

cloudhuy
29-03-2009, 10:16
Main Asus may cái chip set nó nếu để default thì đều nóng cả , nhất là SB vì không ké được quạt của CPU. Nói chung điều đó là bình thường cùng lắm nhịn ăn mua cái mới.

Còn về cái thằng mà các bạn muốn quăng gạch nó nói đúng đấy, chẳng qua nó nói sai ý thôi. Mọi người luôn tìm cách giảm nhiệt độ xuống mục đíc không phải là xuống càng nhiều càng tốt, mà là cố gắng giữ dc nhiệt độ stable khi OC cao :sogood:

nguyensitienks
29-03-2009, 10:29
Main Asus may cái chip set nó nếu để default thì đều nóng cả , nhất là SB vì không ké được quạt của CPU. Nói chung điều đó là bình thường cùng lắm nhịn ăn mua cái mới.

Còn về cái thằng mà các bạn muốn quăng gạch nó nói đúng đấy, chẳng qua nó nói sai ý thôi. Mọi người luôn tìm cách giảm nhiệt độ xuống mục đíc không phải là xuống càng nhiều càng tốt, mà là cố gắng giữ dc nhiệt độ stable khi OC cao :sogood:

hỏi ngu tý, thế cái nhiệt độ stable là gì thế. đúng là khi OC người ta phải giử nhiệt phù hợp để mấy cái bóng bán dẩn hoạt động tốt. cho dù máy báo âm hơn 180 độ nhưng thực ra core vẫn nóng. nhưng như thế nào là nhiệt độ phù hợp:sweat:

cloudhuy
29-03-2009, 10:42
Mình đọc lại rồi, cái stable là từ mình dùng thôi, là cái nhiệt độ để hệ thống chạy hiệu quả, còn phù hợp như thế nào thì mình chịu tùy vào kinh nghiệm của bạn thôi. Đọc xong cáchcách nó giải thích thì mới thấy nó dở hơi. Mình không phải là dân extreme OC nên chịu, quan điểm mình là thế

hung1011
13-07-2010, 01:59
Đào mồ. giúp mình mani intel DQ350j với. chíp cầu bắc với nam quá nóng, toàn là trên 70 độ, chạm tay vào nóng ko chịu nổi. đã lắp thêm quạt 4x4,up bios mới nhất rồi mà ko ăn thua.
ngày xưa dùng GiGa lúc OC thấy cao lắm cũng chỉ 5x độ là cao rồi. giờ nhìn em nó thế này ko dám dùng máy, anh em nào có kinh nghiệm về vụ này giúp với.
Đã ko OC dc mà lại nóng vãi, ức chế.
có anh nào bít chỉnh dòng điện vào chip cầu bắc, nam ở intel ko? lục tung rồi mà nó toàn mặc định. ức
giúp em với :sad::sad::sad:

hung1011
14-07-2010, 12:23
Đào mồ. giúp mình mani intel DQ350j với. chíp cầu bắc với nam quá nóng, toàn là trên 70 độ, chạm tay vào nóng ko chịu nổi. đã lắp thêm quạt 4x4,up bios mới nhất rồi mà ko ăn thua.
ngày xưa dùng GiGa lúc OC thấy cao lắm cũng chỉ 5x độ là cao rồi. giờ nhìn em nó thế này ko dám dùng máy, anh em nào có kinh nghiệm về vụ này giúp với.
có anh nào bít chỉnh dòng điện vào chip cầu bắc, nam ở intel ko? lục tung rồi mà nó toàn mặc định. ức

up hỏi lại phát nào :sosad:

ukyocj
20-07-2010, 13:51
Hehe mình cũng đang sài con Main này. uh đúng là chip cầu bắc nóng thật đấy. Nhưng chạy lâu rùi vẫn thấy bình thường mà. Hơn nữa gần nhà cũng có quán net chạy 20 cái Main như thế cũng nóng lắm nhưng chưa thấy cái nào bị toi hết à.:)

Carrot
20-07-2010, 14:42
Nhân tiện hỏi ké, con main mình đang dùng trên cái tản nhiệt NB nó có tấm nhôm ghi chữ gigabyte giờ muốn tháo béng ra để thổi fan vào thì làm thế nào nhỉ?
http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010072020029mzyyzta4mw83734.jpeg
http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010072020029nmu4nmflzj126061.jpeg

Không biết nó có hàn vào không để lấy tovit cậy :D

ke2mat
20-07-2010, 21:14

Mình xài con intel DQ35MPe cái chip bắc và nam mở lên cái là 69 độ. Trời nóng 37 độ thì em nó lên >80 còn cỡ 40 độ như Hà Nội vừa rồi thì hơn 90. Lúc đó mình cho m nó bán khỏa thân 1 bên. Mình chơi 1 em quạt hút đằng sau hông, mặc áo lại cho em nó đàng hoàng (quạt thổi trước có rồi). Bây giờ lúc trời nóng & chơi game thì mới hơn 70 độ 1 tí còn thường thường thì cỡ 60 tới 65 độ

Tóm lại bạn thử 1 cái quạt hút gắn phía sau xem sao.

zee1511
20-07-2010, 21:24
Nhân tiện hỏi ké, con main mình đang dùng trên cái tản nhiệt NB nó có tấm nhôm ghi chữ gigabyte giờ muốn tháo béng ra để thổi fan vào thì làm thế nào nhỉ?
http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010072020029mzyyzta4mw83734.jpeg
http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010072020029nmu4nmflzj126061.jpeg

Không biết nó có hàn vào không để lấy tovit cậy :D

cậy lên dc, dán bằng keo (mình dùng dfi thấy vậy, còn giga chưa bit), dùng cho nóng rồi cạy cho dễ,

duvanngoc
22-12-2011, 20:29
Xin phép đào mộ cái nhưng mà con NB nhà mình cũng nóng lắm, thỉnh thoảng máy đơ đơ khoảng 20s rồi thôi. Main là Giga 946gm -ds2.