PDA

View Full Version : Hỏi về Torrent?

albatron
28-01-2011, 09:25
Mình nghe nói nhiều về Torrent, thấy bảo là cách download nhanh, ổn định nhưng không rõ là làm thế nào, sử dụng máy tính và IDM ra sao?
Thú thực là lơ mơ, không hiểu gì hết.
Bro nào biết chỉ giúp cho mình với.
Tks nhiều!

GuitarRiff
28-01-2011, 09:27
À ừ torrent thì phải chịu khó "nuôi" acc,treo máy một thơi gian nữa,bro có chơi ko ? :nosebleed:

voldemort0808
28-01-2011, 09:33
Nhanh hay chậm còn tùy thuộc vào có bao nhiêu người seed và tốc độ upload của seeder là bao nhiêu

yokitonara
28-01-2011, 09:33
Cái Ratio có tác dụng gì khác ngoài việc dùng để down mấy cái film có quy định Ratio ko :D

baby_u_91
28-01-2011, 09:35
utorrent và IDM hoàn toàn chả dính dáng gì đến nhau cả. Bạn vào viettorrent đọc hướng dẫn sẽ biết thôi. Có điều chơi cái nì tốn điện quá :tire::tire::tire:

GuitarRiff
28-01-2011, 09:35
Nhanh hay chậm còn tùy thuộc vào có bao nhiêu người seed và tốc độ upload của seeder là bao nhiêu

Cho mình hỏi,mình vừa down một torrent trên Viettorrent về xong.Giờ status của torrent là seeding.Mình để yên như vậy là nó tự seed hử bạn ? Sao mình vào tài khoản thì thấy dung lg upload của mình là 0 ?

albatron
28-01-2011, 09:36
À ừ torrent thì phải chịu khó "nuôi" acc,treo máy một thơi gian nữa,bro có chơi ko ? :nosebleed:

vẫn k hiểu, phải hiểu thì mới quyết đc chứ!

baby_u_91
28-01-2011, 09:40
torrent là một mạng ngang hàng, tức down dc, nhiêu phải up trả lại bấy nhiêu. Mà lúc nào td down cũng cao hơn nhiều td up nên phải treo máy dài dài. Còn nuôi acc là việc bạn upload càng nhiều thì point càng cao, lấy point đó trừ dung lượng dã download của mình (như viettorrent). Từ đó ratio của mình sẽ tăng lên, nhìn vào đó mà biết dc. mình là người tốt, có vay, có trả hoặc là thằng khốn nạn, Hit&Run, down xong thì pỏ mặc ko upload cho ai nữa !!

yokitonara
28-01-2011, 09:41
torrent là một mạng ngang hàng, tức down dc, nhiêu phải up trả lại bấy nhiêu. Mà lúc nào td down cũng cao hơn nhiều td up nên phải treo máy dài dài. Còn nuôi acc là việc bạn upload càng nhiều thì point càng cao, lấy point đó trừ dung lượng dã download của mình (như viettorrent). Từ đó ratio của mình sẽ tăng lên, nhìn vào đó mà biết dc. mình là người tốt, có vay, có trả hoặc là thằng khốn nạn, Hit&Run, down xong thì pỏ mặc ko upload cho ai nữa !!
Ratio mình =3, vậy mình người tốt hay xấu :haha:

baby_ghost
28-01-2011, 09:46
Torrent là 1 hình thức chia sẻ ngang hàng. Giả dụ bạn có 1 bộ phim hay muốn chia sẻ cho mọi người, bạn không có cách nào khác là up lên rs, mega, 1280, ..... để người khác down về, rất là tốn thời gian XHCN vì bạn vừa mất tgian up lên những trang kia, ng dc chia sẻ thì tốn tgian load về. Torrent đem lại 1 cách chia sẻ nhanh hơn và rút ngắn thời gian hơn bằng cách giúp bạn và những người dc chia sẻ kết nối trực tiếp đến nhau và dữ liệu sẽ đi thẳng từ bạn đến người được chia sẻ. Như vậy cùng 1 thời gian bạn up lên những trang khác thì có thể người chia sẻ cũng đã nhận dc đầy đủ dữ liệu rồi!

Và người nhận dữ liệu xong sẽ tiếp tục cùng bạn chia sẻ đến những người khác đến sau. Càng nhiều người chia sẻ thì tốc độ download càng cao do tốc độ = tốc độ upload x số người chia sẻ!

h0cc0i
28-01-2011, 09:58
nói chung torrent là hình thức down dữ liệu mang tính công đồng . E thấy thế :haha:
Bác down bằng torrent là nhờ những ng có cùng bản bác đang down và nhưng ng đang down như bác cùng up lên ( seeder) còn bác là ng leech . Bác down bằng torrent là thể loại vừa down vừa up . Ko như các host khác bác chỉ down về. Việc này các tracker lấy raito là mức up/down của bác để xem bác là ng đóng góp cho anh em hay là ng chỉ dựa vào anh em để down về, nếu ratio của bác quả thấp sẽ bị ban thôi. Với 1 torrent có nhiều ng seed bác down càng nhanh đặc biệt bác nào xài seedbox.
mục đích là down càng nhiều thì chia sẻ phải nhiều hơn để cho ng khác cùng down :D

mrphantuan
28-01-2011, 10:01
Chỉ có viettorrent và 1 số trang nó ràng buộc trách nhiệm cá nhân thì mới phải tính đến luật .Chứ cả mấy năm nay tớ toàn lấy file torrent ở các trang " thepiratebay.org và monova.org có sao đâu :) .
Nói chung download torrent thì cũng khéo 1 chút, có phim,game,app hót là dow luôn vì lúc đó lượng seed và peer nhiều nên tốc độ thì khỏi bàn ( gói y tế mạng vnpt nhà mình kéo torrent nước ngoài toàn được gần 600kb/s) hì

MikaidoSilva
28-01-2011, 10:06
Cho mình hỏi,mình vừa down một torrent trên Viettorrent về xong.Giờ status của torrent là seeding.Mình để yên như vậy là nó tự seed hử bạn ? Sao mình vào tài khoản thì thấy dung lg upload của mình là 0 ?

Chuẩn rồi đớ bác, từ leecher bác h là seeder. Giống như hôm qua trong thớt phát acc VT, down về xong thì bác cứ vứt đấy hoặc move sang ổ khác thì nối lại kết nối với torrent để seed tiếp cho những người khác đang leech.

/H đag tìm hiểu cách upload torrent mà sao thấy nó loằng ngoằng dữ, mãi vẫn chưa đc.

GuitarRiff
28-01-2011, 10:07
Chuẩn rồi đớ bác, từ leecher bác h là seeder. Giống như hôm qua trong thớt phát acc VT, down về xong thì bác cứ vứt đấy hoặc move sang ổ khác thì nối lại kết nối với torrent để seed tiếp cho những người khác đang leech.

/H đag tìm hiểu cách upload torrent mà sao thấy nó loằng ngoằng dữ, mãi vẫn chưa đc.

Hự,em down xong cái file thành phẩm rồi,con file torrent em vứt đi thì sao bác :sexy:

game_matter
28-01-2011, 10:12
Hự,em down xong cái file thành phẩm rồi,con file torrent em vứt đi thì sao bác :sexy:
Thì chả sao, chủ yếu giữ lại file gốc đã leech để sau này còn reseed, còn cái file torrent có giữ lại cũng chả có tác dụng gì
Lỡ xóa mất thì lên tracker down lại rồi add vào utorrent là xong

GuitarRiff
28-01-2011, 10:15
Thì chả sao, chủ yếu giữ lại file gốc đã leech để sau này còn reseed, còn cái file torrent có giữ lại cũng chả có tác dụng gì
Lỡ xóa mất thì lên tracker down lại rồi add vào utorrent là xong

Hiện em đang xài utorrent,để vào cái torrent đã down xog thì status nó là Seeding.Vậy là đang seed rồi đó hả bác ? Mà sao tốc độ up toàn < 1Kbs thế này thì làm sao đủ ratio ạ :sad:

Koma Satomi
28-01-2011, 10:16
Hiện em đang xài utorrent,để vào cái torrent đã down xog thì status nó là Seeding.Vậy là đang seed rồi đó hả bác ? Mà sao tốc độ up toàn < 1Kbs thế này thì làm sao đủ ratio ạ :sad:

Tracker nào khắc khe thì chịu... còn như ở HDVNbits thì giữ seed lấy point đổi upload phè phè... line yếu vẫn sống khoẻ... :D

game_matter
28-01-2011, 10:18
Không có ai leech thì không seed được chứ có gì đâu
Tìm mấy torrent nào hot, số người leech càng nhiều tốt vào đua xe, chủ yếu lấy vốn kiếm ratio, sau này kéo cho thoải mái
/mình hồi đầu cũng máu chơi đua xe lắm, giờ thì ít rồi, toàn leech phim cũ mà vẫn sống khỏe :lol:

biendond
28-01-2011, 10:23
Chơi torrent còn tùy thuộc client phiên bản mấy nữa.Cái của mình đang lỗi tùm lum lên đây.

khoilavodich
28-01-2011, 10:28
Quất cái utorrent 2.2 cho ổn định, nhẹ nữa, mấy client khác nặng mà hay bị lỗi lắm :sad:

NamPhatSteel
down torrent có nhiều ưu điểm hơn so với down trực tiếp, không cần phải up nhiều, down xong rồi té. :D

ice2912
đã chơi torrent ổ cứng phải khủng, hdd mình có 40GB :), tải phim về xem xong lại xoá nên ko dám chơi torrent :)

biendond
28-01-2011, 10:36
Quất cái utorrent 2.2 cho ổn định, nhẹ nữa, mấy client khác nặng mà hay bị lỗi lắm :sad:

Mình phải xuống 1.8.5 mới được yên thân đây :sad:.Mình không dám copy mấy cái setting của cái cũ,sợ lại bị lỗi tiếp nên bây giờ phải đi làm từng cái một.Hic.

tichuotbmt
28-01-2011, 10:48
Vào Viettorent nó có hướng dẫn đầy đủ về torent mà :go:

vtvanh
28-01-2011, 10:58
down torrent có nhiều ưu điểm hơn so với down trực tiếp, không cần phải up nhiều, down xong rồi té. :D

Vào Viettorent nó có hướng dẫn đầy đủ về torent mà :go:

ko chỉ có viettorrent là có hướng dẫn đầy đủ đâu, các tracker đều có hướng dẫn hết, chỉ sợ bạn ko đọc thôi -_-

Chỉ có viettorrent và 1 số trang nó ràng buộc trách nhiệm cá nhân thì mới phải tính đến luật .Chứ cả mấy năm nay tớ toàn lấy file torrent ở các trang " thepiratebay.org và monova.org có sao đâu :) .
Nói chung download torrent thì cũng khéo 1 chút, có phim,game,app hót là dow luôn vì lúc đó lượng seed và peer nhiều nên tốc độ thì khỏi bàn ( gói y tế mạng vnpt nhà mình kéo torrent nước ngoài toàn được gần 600kb/s) hì

mấy cái trang public torrent thì hit&run thoải máy do ko có quy định đăng ký thành viên, còn pri tracker khác nên phải cần phải có luật rõ ràng hok thì giống public tracker rồi

pokemonvn
28-01-2011, 11:02
đã chơi torrent ổ cứng phải khủng, hdd mình có 40GB :), tải phim về xem xong lại xoá nên ko dám chơi torrent :)

Đành tải ít thôi bác ạ.Tải phim nhẹ giữ seed khoảng 1 tuần rồi xóa đi tải phim mới.
Trước mình cũng chỉ có 40gb:sosad::pudency: giờ thì tốt rồi 320gb:beauty:

GuitarRiff
28-01-2011, 11:04
Đành tải ít thôi bác ạ.Tải phim nhẹ giữ seed khoảng 1 tuần rồi xóa đi tải phim mới.
Trước mình cũng chỉ có 40gb:sosad::pudency: giờ thì tốt rồi 320gb:beauty:

Nhưng mà hết 40 GB cho 2 ổ C,D rồi phải ko :look_down:

It's Fin
28-01-2011, 11:35
down xong cứ để vậy,đừng move cái file sang ổ khác :*

Acid
28-01-2011, 11:37
Khi bạn hoặc người khác đang vừa down vừa up thì gọi là peer, down xong rồi và chỉ up thì là seeder, còn down mà đéo chịu up thì gọi là leecher.
Nhưng cái ratio rồi luật phải up ngần này ngần kia mà có bạn giải thích ở trang bên chẳng qua nó chỉ là luật đặt ra của những private tracker nhằm hạn chế các leecher chứ nó đéo liên quan gì đến khái niệm torrent cả .

khoilavodich
28-01-2011, 11:38
Down xong move sang nơi khác, set download location lại, cho nó recheck rồi seed lại vẫn được mà :pudency:

It's Fin
28-01-2011, 11:40
Down xong move sang nơi khác, set download location lại, cho nó recheck rồi seed lại vẫn được mà :pudency:

vậy ah,mình ko biết :byebye:.Hồi trước down xong move sang ổ E thế là lỗi ko seed đc nữa :sosad:.hehe,thank bác :byebye:

cuchuoixxx
28-01-2011, 15:31
Ratio mình =3, vậy mình người tốt hay xấu :haha:

=1 là ngon lắm rồi :D:D:D:D

show hàng phát

http://vozforums.com/attachment.php?attachmentid=315934&stc=1&d=1296203739

GuitarRiff
28-01-2011, 15:52
cho em hỏi sao đang xài utorrent 2.2,lúc thì down ngon,lúc thì giảm xuống <1Kbs vây :sad:,dù số peer là 30

duvanngoc
16-03-2011, 11:23
Các bác cho Gà hỏi:
Mình lấy link torrent, download xong thì nó tự seeding. nhưng mình thắc mắc là làm sao mình biết nó đang seeding cho tài khoản của mình. Có phải khi mình download file từ forums torrent thì nó chèn thông tin tài khoản của mình vào link, để khi download xong thì nó seeding cho tài khoản của mình.

tamchec
16-03-2011, 11:32
Các bác cho Gà hỏi:
Mình lấy link torrent, download xong thì nó tự seeding. nhưng mình thắc mắc là làm sao mình biết nó đang seeding cho tài khoản của mình. Có phải khi mình download file từ forums torrent thì nó chèn thông tin tài khoản của mình vào link, để khi download xong thì nó seeding cho tài khoản của mình.

Đúng rồi. Mỗi tor bạn down về có chứa thông tin của bạn. Là passkey đó. Bạn thử đưa passkey lên, mình kiếm tra xem ngon ko? :gach: