PDA

View Full Version : xem phim HD trên tv LED và LCD full HD có khác nhau ko???

hungqn
01-01-2011, 18:32
mình định nâng cấp màn hình chỉ để xem phim HD.
đang phân vân giữa LCD 40-42 inch full HD với tv LED 37 inch (vì giá tiền tương đương).
bro nào dùng tv LED rồi tư vấn giúp với: cùng xem 1 phim HD thì chất lượng trên LED và LCD full HD có khác nhau ko ạ?
cám ơn cả nhà.

:canny::amazed::shame:

Dung123
01-01-2011, 22:21
Cái này cũng tùy dong, tùy loại. Nói chung LED thì hình ảnh đẹp hơn nhưng mà LCD lại to hơn. Cái này tùy bác, nếu thích to thì cứ LCD mà táng còn thích đẹp hơn thì LED. Em là em cứ to mà táng, Plasma,LCD,LED chơi hết

cunho
02-01-2011, 21:15
Led nó chắc chắn là có full HD rồi, đa số LEd nhiều công nghệ mới, nếu như lcd full hd 40-42 kia nếu ko phải là 200Hz (hoặc có công nghệ gì cao hơn) thì chắc ko nên rồi
tùy dt nhà mà bác có nên ham to hay ko nữa, con 42" ngồi gần quá ko thấy hết dc toàn cảnh thì thà mua con 37" mà lại là Led lại ngon hơn
/vn ham to nhỉ :D, tớ mua con led 32" hàng xóm cứ chê nhỏ, sao có cái 42" có 7tr sao ko mua :D

derick
02-01-2011, 21:25
LED hình đẹp hơn LCD thường là chắc rồi, nền màu đen sâu hơn, hình sáng hơn, độ tương phản cao hơn :D

tranngocminh
02-01-2011, 21:27
Led nó chắc chắn là có full HD rồi, đa số LEd nhiều công nghệ mới, nếu như lcd full hd 40-42 kia nếu ko phải là 200Hz (hoặc có công nghệ gì cao hơn) thì chắc ko nên rồi
tùy dt nhà mà bác có nên ham to hay ko nữa, con 42" ngồi gần quá ko thấy hết dc toàn cảnh thì thà mua con 37" mà lại là Led lại ngon hơn
/vn ham to nhỉ :D, tớ mua con led 32" hàng xóm cứ chê nhỏ, sao có cái 42" có 7tr sao ko mua :D

bác có mấy mắt mà không bao quát được cái 42" thế?

duydangle
03-01-2011, 00:16
Đang có một con 42' LG fullHD LCD ở nhà. Nói chung mình thấy bật film 1080p với 720p cũng không khác nhau là mấy, chắc tại mắt kém, lấy con LED LCD đi bạn :)

//Không phải cứ LED LCD là full HD đâu nhé.

tranngocminh
03-01-2011, 07:19
Đang có một con 42' LG fullHD LCD ở nhà. Nói chung mình thấy bật film 1080p với 720p cũng không khác nhau là mấy, chắc tại mắt kém, lấy con LED LCD đi bạn :)

bro bật mấy cái show ca nhạc mà màu sắc sặc sỡ là nhìn ra ngay sự khác biệt của 1080p và 720p :D

longthanhhm
03-01-2011, 08:24
Chắc mắt mình kém, xem dưới 42" thấy hơi nhỏ!

cunho
03-01-2011, 15:26
bác có mấy mắt mà không bao quát được cái 42" thế?
dạ em ko phải là Dị Nhân nên nếu ko xét thêm mắt-cá-chân thì e chắc ko hơn gì bác về khoản số lượng mắt :what: (mắt e 10/10 ko đeo mảnh ve chai nào nhé)
với khoảng cách 2m với số lượng mắt hiện có bác nhìn hết cả dc 42" wide cơ à? :* em đang nói về vấn để giải trí chứ ko phải "khoe" mắt e ko nhìn thấy gì ngoài tầm 42" đấy nhé :hang:
em mua con này gần như là cùi nhất của LG (32LE5500) e cứ nghĩ chuyện full HD là đương nhiên trên led rồi chứ nhỉ (nghĩ chủ quan thôi), bởi với công nghệ này rồi còn hà tiện cái RES làm chi nữa. thôi bác cứ bắt bẻ chi cũng dc, riêng model trên e chắc chắn nó full HD cho bác khỏi cãi :byebye:

tranngocminh
03-01-2011, 16:26
Kể cả là 1m mình cũng có thể xem 42".
Hiện tại đang dùng 42" ở khoảng cách 2,8m hàng ngày.

gravityng
03-01-2011, 17:47
theo ý kiến ngu muội của em thì nên lấy cái lớn đi
37" coi HD sẽ mau chán lắm đó...
em mới vác cái 42" mấy tháng mà giờ còn thấy nó nhỏ nhỏ sao đó, hem đc hoành tráng lắm - (chắc phải dành dụm lên con projector vào tương lai xa vời nào đấy hic hic)
bề ngang phòng em 3m thui nên chắc tầm xem max là cỡ 2m8. min thì em bắt ghế ngồi gần khoãng 1m

Còn đẹp hay không còn do cái source nữa, con LD650 nhà em coi HD cũng Good lắm mà lúc ra tiệm tụi nó review thì sao mà hem đợp bằng mấy con LED
Em để ý là ngoài tiệm dòng nào nó giảm giá, chạy doanh số thì phát source hình chuẩn rất đẹp còn dòng nào bị bỏ bê thì chơi cái clip cùi sao á, coi mà hột nào hột nấy như lựu đạn

hungqn
04-01-2011, 05:29
thanks các bác đã tư vấn.
em cũng kết con màn hình to to...
xem HD mà màn hình nhỏ chán lắm.

derick
04-01-2011, 09:45
Phòng của bạn thích hợp với HDTV bao nhiêu inch ?

http://g-ecx.images-amazon.com/images/G/01/electronics/buyinguides/screen-size.jpg

With standard-definition TVs, the rule used to be that viewers would feel comfortable watching a set from a distance of 3 to 6 times the screen size in inches. With HDTV, the resolution is so much better that you can sit closer to a larger TV without noticing the pixels. So with HDTVs, the rule tends to be you can sit anywhere from 1.5 to 3 times the screen size (in inches) for the best experience.

If you know the size of the room you have already, where you want to sit, and where your new HDTV should go once you get it, you can figure out the size HDTV you should get.

* Minimum size = Viewing distance/3
* Maximum size=Viewing distance/1.5