PDA

View Full Version : [Tư vấn nghề nghiệp] Hỏi về công việc trong sân bay.

joanie
19-11-2010, 13:24
Kính thưa các Vozer,

E có 1 người bà con xa lắc xa lơ, đg làm to ngoài HN, ông í có nói nếu e mún vào làm sân bay hay hải quan thì ông ấy sẽ xin cho.

E thì đg học cao học, đg làm việc ở Fsoft, cũng chưa bít tính thế nào.

Hải quan thì e ko mún vào vì trong đó nghe nói ăn chia mà mình ko theo thì bị các bố đì cho chết.

Em mún hỏi là có anh em vozer nào làm ở sân bay hay có biết chuyên ngành IT thì có thể làm những công việc gì trong sân bay ko ạ? Hay là các cơ quan liên quan đến hàng không, ví dụ em thấy có công ty quản lý bay miền nam í, ko bít trong đó làm những gì nhỉ? Và ko bít lương có cao ko nhỉ, ngta thường đồn hàng không lương cao ngất ngưỡng, nhưng chắc chỉ bọn đi bay thôi, chứ làm ở mặt đất thì ko bít lương lậu thế nào...

nếu có anh em nào có thông tin thì share với nha.

Olive_lien
19-11-2010, 13:59
Làm mặt đất lương cũng ngất ngưởng cao.
Bét nhất cũng 10 củ/tháng.

namcod
19-11-2010, 14:15
" bà con xa lắc xa lơ" thì đừng có mơ là người cho cái chức Hải Quan free, ổng xin cho nhưng phải chi 1 khoản ko ít đâu. 1 vị trí Hải Quan tại sân bay TSN nếu có "gốc to" bèo lắm cũng phải chi 10 cây vàng. Ngoài Nội Bài thì ko biết, nhưng ngoài đó COCC nhiều hơn trong Nam nhiều, chi ko ít hơn đâu.

nc4ever
19-11-2010, 14:15
Làm mặt đất lương cũng ngất ngưởng cao.
Bét nhất cũng 10 củ/tháng.

Đào đâu ra thế? Bạn mình đang làm SUP ở Niags cũng chỉ 8m thôi :">

nguoinhaque
19-11-2010, 14:27
Thứ nhất là Hải quan với sân bay hay hàng không nói chung là chẳng liên quan gì đến nhau cả.
Thứ hai là nếu muốn ngon thì xin vào VATM, còn bọn mặt đất Tiags, Niags thì có cái vẹo quái gì ngoài giấu hàng thuê cho giặc lái, thi thoảng vẫn bị bọn Hquan đợp chết.

g4uMi3
19-11-2010, 14:27
Em đang làm IT trong sân bay đây, lương bèo lắm bác ợ.
Hải quan ( Công an cửa khẩu mới đúng chứ nhỉ ? ) thì giàu lắm. 10 thằng thì hết 6,7 là đi SH rồi.

nguoinhaque
19-11-2010, 14:31
Em đang làm IT trong sân bay đây, lương bèo lắm bác ợ.
Hải quan ( Công an cửa khẩu mới đúng chứ nhỉ ? ) thì giàu lắm. 10 thằng thì hết 6,7 là đi SH rồi.

Công an khác chứ bạn. Kiểm tra ở sân bay có 3 loại mà nhiều người hay lầm lẫn; An ninh sân bay thuộc cảng hàng không, Công an cửa khẩu thuộc Cục xuất nhập cảnh và Hải Quan thuộc Tổng cục Hải quan. Nói chung là có 3 bộ giám sát mình khi đi ra nước ngoài bằng đường hàng không: Bộ Giao thông vận tải, Bộ Công An và Bộ Tài chính.

AYUMU NARUMI
19-11-2010, 14:36
Mình đang học ở V.A.A (Học Viện Hàng Không Việt Nam), sau này muốn làm trong Airport thì ngành nghề nào trong đó là hợp nhất nhỉ?

joanie
19-11-2010, 22:12
hix, ông í hỏi bố em (chứ chưa nói chiện với em) là mún vào làm ở hải quan hay sân bay.
Ông í đợt đó vào đã xin cho con em đi làm thư kí ở hải quan cát lái (mặc dù nó đg học năm 3 cao đẳng hải quan), con em h đi làm dạng như thực tập vậy (lúc trước mợ em đã chuẩn bị sẵn 50 chai để xin cho nó vào hq, h vớ đc quả này chả mất tiền j cả).
Cái em lăn tăn là cv hiện tại của em cũng kiếm đc > 10 củ, lại ko phải mang tiếng cocc.
Nếu vào sân bay làm mà lương cao hơn hẳn tầm 1000$ thì em cũng liều thử 1 chuyến thế nào, chứ tầm 10 củ thì ở lại đây đc là chính mình sướng hơn.
@g4uMi3: bác có thể nói rõ hơn ko, hay lại đang chém hehe j/k

joanie
19-11-2010, 22:15
@namcod: hải quan tại sân bay hình như toàn từ ngành công an ra?

vitcon
19-11-2010, 22:17
Tầm 10 củ là sống ngon rồi bác, qua bên kia mang tiếng mệt lắm bác ơi, mà chắc gì đã trụ ở đó được lâu đâu.

joanie
19-11-2010, 22:21
10 củ h chỉ tầm 5 củ cách đây 5 năm thôi bác ợ
10 củ chỉ đủ sống qua ngày ko lăn tăn bữa đói bữa no thôi chứ để kua mấy em teen thì chả bõ bèn j :(

hoangkeo5
19-11-2010, 22:29
Sân bay thì có nhiều việc lắm , như trong TSN có khối việc : từ kho vận TCS , Xí nghiệp dịch vụ mắt đất Tiags , Nhà máy A75 , Catering , An ninh hàng không , Dẫn đường máy bay , QUÉT RÁC .....
Mà bác đang học cao học rồi mà "xin" vào Hải quan làm trái ngành làm gì :surrender:
Xin vào TCS thử xem , ứng cử vào làm cán bộ tiềm năng quản lí hệ thống tin học ấy , lương không dưới 20-30 củ :beauty: , thưởng Tết tính bằng hàng trăm :D

Sepultura
19-11-2010, 22:45
hix, ông í hỏi bố em (chứ chưa nói chiện với em) là mún vào làm ở hải quan hay sân bay.
Ông í đợt đó vào đã xin cho con em đi làm thư kí ở hải quan cát lái (mặc dù nó đg học năm 3 cao đẳng hải quan), con em h đi làm dạng như thực tập vậy (lúc trước mợ em đã chuẩn bị sẵn 50 chai để xin cho nó vào hq, h vớ đc quả này chả mất tiền j cả).
Cái em lăn tăn là cv hiện tại của em cũng kiếm đc > 10 củ, lại ko phải mang tiếng cocc.
Nếu vào sân bay làm mà lương cao hơn hẳn tầm 1000$ thì em cũng liều thử 1 chuyến thế nào, chứ tầm 10 củ thì ở lại đây đc là chính mình sướng hơn.
@g4uMi3: bác có thể nói rõ hơn ko, hay lại đang chém hehe j/k
10 củ là 10 chai phải k? nếu đúng vậy thì tôi thành thật khuyên bạn bỏ ý định vô sân bay làm đi. Làm trong s.bay lương lên đến 10 chai / tháng k phải chuyện dễ mà nếu đạt 10 chai or hơn 10 chai / tháng thì cũng phải làm mửa mật ra. Còn làm trong s.bay đòi hơn $1000 tháng cũng có nhưng k đến lượt bạn đâu, đừng mơ, chỗ ngon thằng khác nó chiếm hết rồi.

Vô s.bay làm HQ thì phải "làm hàng", "đánh quả" để kiếm thêm, sống bằng lương thì chết đói. Làm ở ngoài công việc ổn định lương 10 chai / tháng thì bạn nên bỏ ý định vô s.bay làm đi. Thích thì P.M cho tui, tui sẽ hầu chuyện bạn hoặc ra Y!M chat vì có rất nhiều điều để nói về chuyện làm trong s.bay :beauty:

joanie
20-11-2010, 10:47
@sepultura: thank you bác, sẽ hầu chuyện bác sau, h tạm treo thread này đã, đợi thi học kì xong đã hjx :(

solbadguy2511
16-04-2011, 08:58
bác Sepultura cho em cái YH đi em có mấy việc cần hỏi bác:sogood:

plot
16-04-2011, 09:19
10 củ là lương, còn lậu thì tùy bác nhá.

Làm trong sân bay thì ko thằng nào nghèo cả :sexy:

vitcondeptrai
23-07-2012, 23:53
10 củ là lương, còn lậu thì tùy bác nhá.

Làm trong sân bay thì ko thằng nào nghèo cả :sexy:

VÂNG, E THẤY BÁC NÀY NÓI ĐÚNG NÈ:shame:

superah
17-01-2014, 21:03
cho e đào mộ xí , vì e cũng cùng câu hỏi