PDA

View Full Version : Xin hỏi cách tính lương cho bộ đội

943NWX
17-11-2010, 19:55
Hiện tại mình đã có bằng đh khoa CNTT, chuẩn bị thành quân nhân, làm văn phòng, đúng ngành, đúng nghề :haha:, cấp bậc là thiếu úy.
Có 1 số vấn đề xin hỏi anh em nào trong ngành, hoặc biết thì xin trả lời dùm với
1. Nếu cứ bình thường, ko vi phạm, ko được khen thưởng gì thì bao nhiêu năm lên cấp 1 lần ? Và cấp tối đa là gì ? ( Đừng nói là đại tướng nha các bác, em đang nói là bình thường ấy )
2. Lương được tính như thế nào ? có phải 730 x hệ số, và nếu đúng thì hệ số của từng cấp bậc chi tiết là ntn ? Nếu ko chi tiết được thì cho em xin cái cấp bậc thiếu úy :adore:
3. Vào đấy có phải học thêm gì nữa không ? Ví dụ như bên ngành công an thì có vạch ngang, vạch dọc. Bên quân đội có chia như vậy không ?
Cảm ơn các bác đã đọc và trả lời, và rất mong những đàn anh đi trước cho mình kinh nghiệm để mình biết thêm hơn về công việc sắp tới. Thank

cockatiel
17-11-2010, 19:58
10 năm nữa bác đc lên trung úy...
30 năm sau bác đc lên đại úy
và cuối cùng bác trở về làm binh nhì sau khi về hưu

crông giút
17-11-2010, 20:04
Thiếu úy 4.2 mỗi lần lên lương 0.4(nội suy đến cấp Đại Tá) [chỉ áp dụng cho vạch thẳng]{vạch thẳng là học trường quân đội ra}

mỗi 1 năm phục vụ trong quân đội được thêm 1% tổng số lương (chưa kể phụ cấp chức vụ nghành nghề)

943NWX
17-11-2010, 20:06
Dạ thưa huyền thoại con bò và cái mvt, thông tư đó cách đây đến 6 năm rồi cụ ạ. Cụ còn thông tư nào mới hơn ko :sad:

moneyloving
17-11-2010, 20:06
Bên quân đội thì muốn lên quân hàm phải có chức vụ đủ để lên . Mà nếu bác không phải là sĩ quan mà là quân nhân chuyên nghiệp thì khó lên lắm . Nhưng mấy đơn vị kinh doanh bên quân đội thì hình như cũng kiếm được nhiều .

MysteriousSmile
17-11-2010, 20:07
em học xong ra làm Công an ở Tổng Cục Hậu Cần - Kỹ thuật hay TC Cảnh Sát liệu có COLORS ko các huynh :sosad:

Trinh Anh Tu
17-11-2010, 20:07
Lương trong quân đội = Mức lương tối thiểu * (hệ số lương + các loại phụ cấp) - bảo hiểm

Mức lương tối thiểu giống mức lương tối thiểu của công chức (từ ngày 01 tháng 5 năm 2010 là 730.000 đồng)

Hệ số lương:

Đại tướng: 10,40
Thượng tướng: 9,80
Trung tướng: 9,20
Thiếu tướng: 8,60

Đại tá: 8,0
Thượng tá: 7,30
Trung tá: 6,60
Thiếu tá: 6,00

Đại úy: 5,40
Thượng úy: 5,00
Trung úy: 4,60
Thiếu úy: 4,20

Lưu ý: Một số sỹ quan được nâng lương nhưng chưa được tăng quân hàm. Ví dụ như thượng úy lúc đầu là 5,00, nâng lương lần 1 là 5,35, lần 2 là 5,70 (cao hơn đại úy nhưng chưa được là đại úy)

(Thông tư số 183/2007/TT-BQP ngày 6-12-2007 của Bộ Quốc phòng)

liska_unob
17-11-2010, 20:08
lương của thiếu úy là= lương tối thiểu x 4,2...mình ko biết hiện giờ lương tối thiểu ở việt nam mình là bao nhiêu. nếu ko có kỉ luật gì thì 2 năm sau bợn lên trung úy
và cứ thế 3 năm tăng 1 lần. Lên đến đại úy muốn lên thiếu tá phải học thêm. Thời gian để lên tá là 4 năm..
ngoài ra còn lương chức vụ và lương thâm niên.

lương thâm niên được tính từ năm thứ 5 kể từ khi nhập ngũ. nếu như bạn vào quân đội được 5 năm thì bạn dc 5% lương chính nữa.và cứ thêm 1 năm thì lại tăng thêm 1%

ga_to
17-11-2010, 20:17
Như bác thì bên công an gọi là Chuyên môn kỹ thuật. Bộ đội thì ko rõ, nhưng công an họ tính lên hàm như sau: binh nhì» binh nhất(6 tháng-từ binh nhì lên binh nhất cần ít nhất là 6 tháng)» hạ sỹ(6tháng)» trung sỹ(1năm)» thượng sỹ(1năm)» thiếu uý(2năm)» trung uý(2năm)» thượng uý(3năm)» đại uý(3năm)» thiếu tá(4năm)» trung tá(4năm)» thượng tá(4năm). Chuyên môn kỹ thuật không có hàm đại tá.

MysteriousSmile
17-11-2010, 20:19
Như bác thì bên công an gọi là Chuyên môn kỹ thuật. Bộ đội thì ko rõ, nhưng công an họ tính lên hàm như sau: binh nhì» binh nhất(6 tháng-từ binh nhì lên binh nhất cần ít nhất là 6 tháng)» hạ sỹ(6tháng)» trung sỹ(1năm)» thượng sỹ(1năm)» thiếu uý(2năm)» trung uý(2năm)» thượng uý(3năm)» đại uý(3năm)» thiếu tá(4năm)» trung tá(4năm)» thượng tá(4năm). Chuyên môn kỹ thuật không có hàm đại tá.

thế thì giải tán :amazed:

moneyloving
17-11-2010, 20:24
Bên sĩ quan có nhưng mà cũng phải vài chục người mới có 1 người lên được đến đại tá .

943NWX
17-11-2010, 20:28
Quác, thế là theo như ý kiến các bạn là, mình là vạch chéo, cũng giống bên công an à :sad:
Và cũng ko biết đến đại tá là gì :sad:. Học đại học ra thì trong quân đội gọi là gì vậy các bác ?

Demonhunter611
17-11-2010, 20:30
Quác, thế là theo như ý kiến các bạn là, mình là vạch chéo, cũng giống bên công an à :sad:
Và cũng ko biết đến đại tá là gì :sad:. Học đại học ra thì trong quân đội gọi là gì vậy các bác ?

Hình như là sĩ quan
Ba mình cũng sĩ quan, nhưng làm bên biên phòng :D

Trinh Anh Tu
17-11-2010, 20:31

Học sơ cấp, trung cấp -> Quân nhân chuyên nghiệp, vạch kiểu < (uý) << (tá)

Học đại học -> Sĩ quan, vạch kiểu | (uý) hoặc || (tá)

Sĩ quan muốn ở lâu phải có chức vụ, kiểu như Trợ lý, trưởng ban gì đó :">. Và tuỳ từng chức vị đảm nhiệm có thể leo lên Thượng tá hoặc Đại tá :">

ga_to
17-11-2010, 20:38

Giải tán? Quy định với Chuyên môn kỹ thuật là thế bác ợ, họ không thể đeo lon trên thượng tá. Lên thượng tá cũng khá lắm rồi-chỉ lãnh đạo cấp trưởng công an huyện trở lên mới được đeo lon thượng tá. Đừng mơ đại tá, lãnh đạo cấp tỉnh-thanh phố trực thuộc trung ương mới được đeo đại tá(riêng HN, HCM, Hải Phòng lãnh đạo được đeo đến thiếu tướng) Có mơ thì mơ lên cấp tướng đi, cấp tướng không quy định thời hạn lên hàm-năm ngoái bác vừa lên trung tướng năm sau bac lại có thể lên thượng tướng.

Demonhunter611
17-11-2010, 20:44
Giải tán? Quy định với Chuyên môn kỹ thuật là thế bác ợ, họ không thể đeo lon trên thượng tá. Lên thượng tá cũng khá lắm rồi-chỉ lãnh đạo cấp trưởng công an huyện trở lên mới được đeo lon thượng tá. Đừng mơ đại tá, lãnh đạo cấp tỉnh-thanh phố trực thuộc trung ương mới được đeo đại tá(riêng HN, HCM, Hải Phòng lãnh đạo được đeo đến thiếu tướng) Có mơ thì mơ lên cấp tướng đi, cấp tướng không quy định thời hạn lên hàm-năm ngoái bác vừa lên trung tướng năm sau bac lại có thể lên thượng tướng.

lãnh đạo của Nam Định cũng thiếu tướng mà bro
trưởng phòng là thượng tá rồi :D

ga_to
17-11-2010, 20:50

Có thể mình cập nhật thông tin chậm.
bác nào muốn lên đại tá CA thì phấn đấu cái danh hiệu Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân nhé. Có danh hiệu đó thì cứ đủ thời hạn và không bị giữ hàm thì lên đến đại tá mới thôi-không cần kiêm chức cũng vẫn lên được. Sau này nghỉ hưu lại còn được hưởng 100% lương nữa nhé :D

moneyloving
17-11-2010, 20:51

Trưởng phòng ở công an Tỉnh thì cũng ~ với trưởng huyện rồi . Lãnh đạo NĐ thiếu tướng thì chắc là ở trên bị giáng cấp xuống chứ theo quy định thì lãnh đạo cấp tỉnh sao lên tướng được nhỉ .

MysteriousSmile
17-11-2010, 20:55
Trưởng phòng ở công an Tỉnh thì cũng ~ với trưởng huyện rồi . Lãnh đạo NĐ thiếu tướng thì chắc là ở trên bị giáng cấp xuống chứ theo quy định thì lãnh đạo cấp tỉnh sao lên tướng được nhỉ .

với tình hình an ninh chính trị như hiện nay, nhà nước đã có nhiều thay đổi rồi
lãnh đạo các tỉnh, thành max là thiếu tướng. CA HN với CA HCM còn đc trung tướng kiêm tổng cục phó An ninh 2

OhlalaJun
17-11-2010, 20:58

bóc phét cập nhật lại thông tin đi
phó trưởng công an quận/ phó trưởng phòng trực thuộc Bộ/ thành phố giờ đến niên hạn thì lên đại tá nhé :brick:

ga_to
17-11-2010, 21:04
bóc phét cập nhật lại thông tin đi
phó trưởng công an quận/ phó trưởng phòng trực thuộc Bộ/ thành phố giờ đến niên hạn thì lên đại tá nhé :brick:

Phó trưởng CA quận chưa có đất lên đại tá nhé.

moneyloving
17-11-2010, 21:08
với tình hình an ninh chính trị như hiện nay, nhà nước đã có nhiều thay đổi rồi
lãnh đạo các tỉnh, thành max là thiếu tướng. CA HN với CA HCM còn đc trung tướng kiêm tổng cục phó An ninh 2

uhm , lâu không update thông tin :D

mrsingsongvnn
17-11-2010, 21:14
vào như thế này chắc lon chuyên nghiệp thôi,thằng bạn mình từ vạch >>> chuyên nghiệp sang vạch |* nhưng 6 năm lên lon 1 lần,lương coi Đền tầm 2 củ 4

kakashivn87
17-11-2010, 21:18
Dai ta quan doi thi k kho len lam dau. Truong khoa QS cung co the la dai ta nhe.
Sry e onl dt

943NWX
17-11-2010, 21:19
vào như thế này chắc lon chuyên nghiệp thôi,thằng bạn mình từ vạch >>> chuyên nghiệp sang vạch |* nhưng 6 năm lên lon 1 lần,lương coi Đền tầm 2 củ 4

6 năm 1 lần á bro :brick:.
Ối giời ơi, lương đã còi rồi lại còn thế này nữa :sosad::sosad:

moneyloving
17-11-2010, 21:20
Dai ta quan doi thi k kho len lam dau. Truong khoa QS cung co the la dai ta nhe.
Sry e onl dt

Cũng phải lãnh đạo cấp tỉnh hoặc cấp sư đoàn ( chỉ huy trưởng các tỉnh có biên giới thì lên được thiếu tướng )

itir5
17-11-2010, 21:21
Cái này còn được gọi là quân hàm xanh phải k nhỉ? (# biên phòng)
Rồi nếu làm bên an ninh ở sân bay thì diện nào các bác?

ga_to
17-11-2010, 21:22
Mới thay đổi thì để đêm cập nhật sau, hệ thống cấp bậc hàm của CA 4 tháng trước đây:
-tiểu đội trưởng: thiếu uý, trung uý, thượng uý
-trung đội trưởng: trung uý, thượng uý, đại uý.
-đại đội trưởng: thượng uý, đại uý, thiếu tá.
-tiểu đoàn trưởng, trưởng CA phường, thị trấn, đội trưởng: thiếu tá, trung tá
-trung đoàn trưởng, trưởng CA huyện-quận-thị xã, thành phố thuộc tỉnh, trưởng phòng: trung tá, thượng tá
-giám đốc CA tỉnh, thành phố trực thuộc TW, cục trưởng, vụ trưởng: thượng tá, đại tá
-giám đốc CA tp Hà Nội, tp HCM, bộ tư lệnh cảnh vệ: đại tá, thiếu tướng.
-tổng cục trưởng: thiếu tướng, trung tướng.
-bộ trưởng: thượng tướng, đại tướng.

943NWX
17-11-2010, 21:24
Các bác cho hỏi thêm có được thêm tiền trách nhiệm hay tiền gì gì đó không ( em mới vào nhé ). Rồi thì bảo hiểm em đóng ở ngoài được 2 năm rồi thì vào có được đóng tiếp không, hay là có bảo hiểm của quân đội riêng vậy :sad:

ad-gv.com
17-11-2010, 22:30
Lương tăng thế nào thì mình không rõ lắm. nhưng ông già mình thượng tá, lương bậc 7,xx
+ tiền trách nhiệm, tiền thâm niên ( mỗi năm được thêm 1%. ông già mình 2x năm nên mỗi tháng được thêm 2x của chỗ 7,xx kia)
Tổng cũng được 7,xx triệu, trừ ăn rồi mỗi tháng lĩnh về 6,3 triệu gì đó

943NWX
17-11-2010, 22:50
Mới vào chỉ là QNCN, muốn sang vạch thẳng ( sỹ quan ) thì phải làm sao hả cả nhà, chạy từ lúc mới vào hay từ từ hãy chạy ? Mình mới vào ( bằng đh ko thuộc khối quân đội ) thì chạy luôn vào sỹ quan được ko ? Hay còn phải đi học rồi mới chạy được. Thank !

mrsingsongvnn
17-11-2010, 22:54
vào rồi hãng tìm cửa chạy cơ,chạy lung tung tốn tiền và mất công,nhưng vẫn phải 1 thời gian.Thằng bạn mình từ chuyên nghiệp bên vũ khí,rồi chạy sang 295 BQP rồi về BCH TP giờ coi đền(vạch thẳng)

ga100cua
17-11-2010, 23:10

Học sơ cấp, trung cấp -> Quân nhân chuyên nghiệp, vạch kiểu < (uý) << (tá)

Học đại học -> Sĩ quan, vạch kiểu | (uý) hoặc || (tá)

Sĩ quan muốn ở lâu phải có chức vụ, kiểu như Trợ lý, trưởng ban gì đó :">. Và tuỳ từng chức vị đảm nhiệm có thể leo lên Thượng tá hoặc Đại tá :">

Toàn search Google ra phán như đúng rồi :sweat:
Giờ ko còn vạch cong hay thẳng gì nữa, tất cả thẳng hết.
Sỹ quan chuyên nghiệp thì cầu vai có thêm 1 đường màu đỏ ở giữa.
Học đại học trong quân đội ra là sỹ quan chính quy, lương cao hơn chuyên nghiệp, còn lúc đang học là hạ sỹ quan.
Làm bên ngạch kỹ thuật thì đa số ăn lương doanh nghiệp/sp ít khi ăn theo quân hàm.
Sỹ quan có số năm công tác 1st định... ăn cơm đã, tí cm tiếp.

943NWX
17-11-2010, 23:33
^
Vừa google các thông tin gần đây và thấy bác nói là chính xác, chờ bác comfirm tiếp, thank !
cho mình hỏi thêm, là QNCN mấy năm lên lon 1 lần vậy ? Ăn theo doanh số hay ăn theo bậc ?

kidachi
17-11-2010, 23:53
bác nào confirm hộ em với ! Sang năm ra trường em vào công an thì có được phong thiếu úy luôn không ?? Lương cứng thế nào ạ ?? Em có phải đi học nghiệp vụ không và nếu học thì là bao lâu ạ ? Em học trường ngoài vào công an ạ !

NightSonata
18-11-2010, 00:16
Hừm, các bác phán sai, thiếu, chưa rõ ràng tùm lum cả.

Trong quân đội, phân biệt ra Quân nhân chuyên nghiệp và Sĩ quan chỉ huy (còn gọi là sĩ quan có số, vì trong thẻ chứng minh thư quân đội có số hiệu của sĩ quan được cấp).

Quân nhân chuyên nghiệp mặc đồ giống hệt như sĩ quan chỉ huy, cổ áo đeo phù hiệu quân binh chủng, vai áo đeo cấp hiệu, có vạch nhôm thẳng và sao màu vàng, số lượng sao và vạch tùy thuộc cấp bậc, và có thêm vạch màu hồng chạy dọc theo chiều dài cấp hiệu, cấp bậc của quân nhân chuyên nghiệp từ Chuẩn úy đến Thượng tá.

Sĩ quan chỉ huy về trang phục giống hệt như quân nhân chuyên nghiệp, nhưng không có vạch hồng, và cấp bậc từ Thiếu úy đến Đại tướng.

Điều khác nhau lớn nhất của Quân nhân chuyên nghiệp và Sĩ quan chỉ huy nằm ở cách thức đào tạo, chức vụ và quyền hạn:

*Về đào tạo:

-Sĩ quan chỉ huy là cán bộ quân đội đã được đào tạo chỉ huy binh chủng hợp thành cấp phân đội, nói nôm na là đã được rèn luyện qua thao trường, nắm được kỹ năng chỉ huy bộ binh, binh chủng hợp thành cấp chiến thuật, còn gọi là huấn luyện tạo nguồn. Tất cả các tân sinh viên, học viên sĩ quan đều phải qua 7 tháng huấn luyện tạo nguồn tại trường Sĩ quan lục quân , hết 7 tháng khổ sở lăn lê bò toài này thì các sinh viên, học viên mới trở về các trường của mình để học nghiệp vụ chuyên môn.

-Quân nhân chuyên nghiệp không phải qua đào tạo, huấn luyện quân sự và kỹ năng chỉ huy, quân nhân chuyên nghiệp thường được tuyển từ các nguồn ngoài quân đội.

*Về chức vụ và quyền hạn:

-Sĩ quan chỉ huy có toàn quyền chỉ huy các đơn vị thuộc cấp:

+Sĩ quan cấp chiến thuật (từ Thiếu úy đến Thiếu tá): chỉ huy các đơn vị chiến thuật từ cấp Trung đội đến Tiểu đoàn.

+Sĩ quan cấp chiến dịch chiến lược (từ Trung tá đến Đại tướng): chỉ huy các đơn vị từ cấp Trung đoàn trở lên.

-Quân nhân chuyên nghiệp không có quyền chỉ huy các đơn vị chiến thuật. Ngược lại, quân nhân chuyên nghiệp là người bị chỉ huy. Một anh Thượng tá vạch hồng vẫn phải tuân lệnh một anh Thiếu úy có số chỉ huy trực tiếp đơn vị đó răm rắp.

Về điều kiện chuyển từ quân nhân chuyên nghiệp sang sĩ quan chỉ huy, bắt buộc phải qua huấn luyện tạo nguồn, tức là bạn sẽ mất khoảng 7 tháng để lên Lục quân học chiến thuật, chứ không có cửa gì để chạy.

Về mức lương, thông thường quân nhân chuyên nghiệp tại các đơn vị phi kinh tế sẽ ăn 80% mức lương sĩ quan chỉ huy đồng cấp, tức là Thiếu úy có số ăn 4.2 thì Thiếu úy vạch hồng chỉ được ăn 3.36 thôi :D, còn tại các đơn vị làm kinh tế thì mức lương có thể khác.

Edit thêm chút:

Về cấp bậc, quân hàm thì Quân nhân chuyên nghiệp cứ đến hạn là được nâng bậc quân hàm, không bị giới hạn mức trần trong khung cơ cấu của đơn vị.

Còn Sĩ quan chỉ huy bị giới hạn mức trần khung. Cụ thể:

-Cấp Trung đội: trần quân hàm cao nhất là Thượng úy.
-Cấp Đại đội: trần quân hàm cao nhất là Thiếu tá.
-Cấp Tiểu đoàn: trần quân hàm cao nhất là Trung tá.
-Cấp Trung đoàn: trần quân hàm cao nhất là Thượng tá.
-Cấp Lữ đoàn, Sư đoàn: trần quân hàm cao nhất là Đại tá.

Trên đó nữa, cấp Quân đoàn, Quân khu, Binh chủng, Quân chủng, Viện, Cục, Tổng cục là dành cho cấp Tướng, không phải quan tâm nhiều :D

Còn Quân nhân chuyên nghiệp cứ tà tà, đến tuổi xét thăng quân hàm là lên:

-Thiếu úy >> Trung úy: 2 năm
-Trung úy >> Thượng úy: 3 năm
-Thượng úy >> Đại úy: 3 năm
-Đại úy >> Thiếu tá: 4 năm
-Thiếu tá >> Trung tá: 4 năm
-Trung tá >> Thượng tá: 4 năm

Đó là trong điều kiện bình thường, còn nếu bất bình thường thì có thể nhanh hoặc lâu hơn, tùy thuộc vào người đeo lon :D

Hồi trước còn đi học, bọn bạn ngồi tính vui vui thế này:

Học giỏi, có giấy khen cấp toàn quân, có giải thưởng cấp toàn quân, và có điều kiện là tay to trong ngành bảo kê nữa >>> ra trường sẽ được đeo luôn Thượng úy vào lúc 22 tuổi, 25 tuổi đeo Đại úy, 29 tuổi đeo Thiếu tá, bắt đầu xin đơn vị đi học Học viện lục quân Đà Lạt và 33 tuổi sẽ được đeo Trung tá , ôi trẻ quá! :hehe:

Sau rồi... học mãi học mãi, chả thằng nào được, bây giờ cả lũ thằng nào cũng Trung úy như nhau cả, mà 25 tuổi rồi :sosad:

Vivience
18-11-2010, 00:37
Quân nhân chuyên nghiệp òi cầu vai sẽ có gạch hồng chạy dọc .:matrix:
Lương thấp hơn quân nhân chính quy và lên cấp lâu hơn luôn.:tire:
Cấp bậc bạn chưa chắc gì là thiếu úy đâu nhé, có thể là chuẩn úy. Vì quân nhân chuyên nghiệp có cấp trong quân đội từ chuẩn úy > thượng tá.:brick:
Muốn làm chỉ huy cũng dễ thôi ,sau khi làm 1 thời gian ráng đút lót, xin xỏ, hay nỗ lực jì đấy :surrender:(tui ko bít) để thằng thủ trưởng đồng ý cho đi học chuyển sang quân nhân chính quy . Tui nghĩ trường hợp bạn là học viện kĩ thuật quân sự đó.:haha:
Thằng bạn tui đi nghĩa vụ xong ông chú lo cho 1 vé đi học sĩ quan công binh xong là thành quân nhân chính quy chỉ huy cả tiểu đội đấy nhá. :angry:
Còn công an thì lại khác nữa rắc rối hơn nữa. Nhưng nhìn chung cái jì cũng có thể giải quyết hết ráo rọi = tiền hay quen biết. :stick:

ga100cua
18-11-2010, 01:13
Hồi trước còn đi học, bọn bạn ngồi tính vui vui thế này:

Học giỏi, có giấy khen cấp toàn quân, có giải thưởng cấp toàn quân, và có điều kiện là tay to trong ngành bảo kê nữa >>> ra trường sẽ được đeo luôn Thượng úy vào lúc 22 tuổi, 25 tuổi đeo Đại úy, 29 tuổi đeo Thiếu tá, bắt đầu xin đơn vị đi học Học viện lục quân Đà Lạt và 33 tuổi sẽ được đeo Trung tá , ôi trẻ quá!

Sau rồi... học mãi học mãi, chả thằng nào được, bây giờ cả lũ thằng nào cũng Trung úy như nhau cả, mà 25 tuổi rồi

Thế mà đã kêu. Mình 25 tuổi mà vẫn thượng sỹ đây này.
Học BKĐN đc 2 năm, thì QĐ đến tuyển đi lính đi Nga đào tạo.
Ra HN từ tháng 4, học tiếng 4 tháng ở ĐH Hà Nội.
Sang Nga tháng 10, học thêm 1 năm tiếng dự bị nữa.
Phải học 5,5 năm mới xong.
Giờ đang bì bạch năm 3 :( - kì rồi ham chơi quá bị 3 nhiều, tổng kết thấp, vậy là mất suất vào Đảng...

phong311
18-11-2010, 02:23
Thế mà đã kêu. Mình 25 tuổi mà vẫn thượng sỹ đây này.
Học BKĐN đc 2 năm, thì QĐ đến tuyển đi lính đi Nga đào tạo.
Ra HN từ tháng 4, học tiếng 4 tháng ở ĐH Hà Nội.
Sang Nga tháng 10, học thêm 1 năm tiếng dự bị nữa.
Phải học 5,5 năm mới xong.
Giờ đang bì bạch năm 3 :( - kì rồi ham chơi quá bị 3 nhiều, tổng kết thấp, vậy là mất suất vào Đảng...
28 tuổi thành liệt sĩ luôn.bên Nga điểm chác dễ dàng chứ gặp nơi khác là về quê bốc phân rồi

Metalmadness
18-11-2010, 02:44
nhớ hồi xưa ông cha ta nói với quân nhân chuyên nghiệp (thời quân hàm còn 2 chữ V) là:
VUI VẺ VỀ VƯỜN rồi làm VÀI VE VỚI VỢ thôi

kakashivn87
18-11-2010, 02:48
28 tuổi thành liệt sĩ luôn.bên Nga điểm chác dễ dàng chứ gặp nơi khác là về quê bốc phân rồi
bọn Nga nó tính /5 bác ơi, 3/5 là 6/10 rồi:canny:
Còn Đại tá ở trên mình nói là trưởng khoa QS ĐHGTVT, bạn nào học thì biết ngay. Năm 2005 thầy ăn mừng nhận lon mà.

liska_unob
18-11-2010, 02:48

bên Nga các thầy dễ,bên séc hục mặt học vẫn tạch như thường,các thầy yêu cầu như sinh viên của họ.ko nương tay gì hết,,có thằng nào dám chơi online đâu,cứ chơi online là về nc

ga100cua
18-11-2010, 03:14
.
3 điểm là qua, ngày xưa lúc còn siêng năng bị 3 thì năn nỉ xin 2 để còn thì lại kiếm 5, còn giờ thì cho sao nhận thế.
thang điểm của nó: 5- tuyệt vời ; 4 - bình thường ; 3 - tệ ; 2: tạch ; chưa thấy cho 1, còn để giấy trắng là 0, thi vấn đáp gần như 100 % trừ 1 vài môn trắc nghiệm trên máy tính.

bên Nga các thầy dễ,bên séc hục mặt học vẫn tạch như thường,các thầy yêu cầu như sinh viên của họ.ko nương tay gì hết,,có thằng nào dám chơi online đâu,cứ chơi online là về nc

Tùy trường, tùy ngành, tùy diện.
Mà thấy thi dễ, khó mỗi cái jachốt, trả lap lấy đôpút đi thi (kiểu như tư cách ở nhà) thôi.

liska_unob
18-11-2010, 03:19
hỏi ai đó trường UNOB xem,lớp năm nhất 30 thằng giờ còn đúng 7 thằng

Freenday
18-11-2010, 03:36
học cầu đường thì sau này về xin vào cục hậu cần được ko các bác :D
e có cơ,nhưng ko biết có nên vô ko :>

Demonhunter611
18-11-2010, 03:54
Làm bộ đội mà hok làm thêm gì thì sao đủ sống nhỉ :oh:

kakashivn87
18-11-2010, 05:26
Làm bộ đội mà hok làm thêm gì thì sao đủ sống nhỉ :oh:
Lương bộ đội cao nhất bảng lương rồi còn j bác:shame:.
Lại còn bao nhiêu thứ " bí mật qs " nữa chứ, nói chung cách đây tầm 15 năm thì quân đội bắt đầu có giá lại rồi.
Bọn bạn em giờ yêu và lấy QĐ/CA nhiều lắm, chả như hồi các dì chê đám đấy suốt.

Trinh Anh Tu
18-11-2010, 07:00
Toàn search Google ra phán như đúng rồi :sweat:
Giờ ko còn vạch cong hay thẳng gì nữa, tất cả thẳng hết.
Sỹ quan chuyên nghiệp thì cầu vai có thêm 1 đường màu đỏ ở giữa.
Học đại học trong quân đội ra là sỹ quan chính quy, lương cao hơn chuyên nghiệp, còn lúc đang học là hạ sỹ quan.
Làm bên ngạch kỹ thuật thì đa số ăn lương doanh nghiệp/sp ít khi ăn theo quân hàm.
Sỹ quan có số năm công tác 1st định... ăn cơm đã, tí cm tiếp.

:baffle: Chả google đâu vì nhà có 2 ông anh bên bộ đội mà. Nhưng chắc là mới thay đổi quy định về hình thức quân hàm cũng nên vì nhà cũng toàn sĩ quan cả nên ít để ý.

Tulka
18-11-2010, 07:08
Còn Đại tá ở trên mình nói là trưởng khoa QS ĐHGTVT, bạn nào học thì biết ngay. Năm 2005 thầy ăn mừng nhận lon mà.

có phải mấy ông Công binh sang dạy GTVT ko hả anh

Trinh Anh Tu
18-11-2010, 07:10
có phải mấy ông Công binh sang dạy GTVT ko hả anh

Thì có 2 ông đó thôi mà. Cậu cũng dân GTVT hả :D

Tulka
18-11-2010, 07:13
Hừm, các bác phán sai, thiếu, chưa rõ ràng tùm lum cả.

-[Còn Quân nhân chuyên nghiệp cứ tà tà, đến tuổi xét thăng quân hàm là lên:

-Thiếu úy >> Trung úy: 2 năm
-Trung úy >> Thượng úy: 3 năm
-Thượng úy >> Đại úy: 3 năm
-Đại úy >> Thiếu tá: 4 năm
-Thiếu tá >> Trung tá: 4 năm
-Trung tá >> Thượng tá: 4 năm

Sau rồi... học mãi học mãi, chả thằng nào được, bây giờ cả lũ thằng nào cũng Trung úy như nhau cả, mà 25 tuổi rồi :sosad:

Em thấy quân nhân chuyên nghiệp cứ 2 lần lên lương là thăng quân hàm - chiến sĩ thi đua thì được trước 1 năm

943NWX
18-11-2010, 13:12
Mình hỏi thêm 1 câu nữa là nếu mình vào là lon chuẩn úy, thì khác gì thiếu úy không ? Lương cơ bản bao nhiêu, mấy năm nữa thì được lên thiếu úy :sosad:
Thank !

loan2710
18-11-2010, 15:13
Em thấy các bác thích vào quân đội nhỉ? Người yêu em làm trong Quân đội, sĩ quan đào tạo vạch thẳng hẳn hoi, lên trung úy rùi nhưng chán lắm, chỉ muốn xin ra thôi.Vào quân đội phải có tí tay to, k thì tịt lắm.

NightSonata
18-11-2010, 15:31
Em thấy các bác thích vào quân đội nhỉ? Người yêu em làm trong Quân đội, sĩ quan đào tạo vạch thẳng hẳn hoi, lên trung úy rùi nhưng chán lắm, chỉ muốn xin ra thôi.Vào quân đội phải có tí tay to, k thì tịt lắm.

Lương thấp mà không một lòng với nghiệp sao vạch thì lại chả chán :lmao:
Nhưng mà tớ công nhận là vào quân đội mà vẫn muốn có nhiều tiền thì cũng nên có người nhà, bố hoặc anh công tác lâu năm, có chức vụ để đỡ đầu thì càng tốt, còn bình thường thì khó lên chức vụ lắm, chả có màu mè gì :doubt:

Sướng nhất là được về các phòng ban của các BCHQS, các khối cơ quan, học viện, quân khu; còn khổ nhất là về các đơn vị huấn luyện làm quân huấn, hoặc các đơn vị trực chiến, đơn vị cơ động, phải đóng quân nơi rừng xanh núi đỏ, xa thành phố, xa trung tâm, xa vợ con, buồn vô cùng.:sosad:

crông giút
18-11-2010, 15:31
Xin lỗi chủ thớt

Cu đã có quyết định tuyển dụng chính thức chưa?
Cu đã chuyển đổi nghiệp vụ chưa mà được đeo quân hàm?
Cu có cái chứng minh thư quân đội chưa?
Cu chuyển đổi xong ==>> chắc chắn đeo vạch cong.

Đeo vạch cong khổ lắm 2 ,3 lần lên lương mới được lên 1 sao(1 lần lên lương bao lâu thì tự tìm hiểu nhé)

Bọn vạch cong ko bao giờ lên làm sếp

hớ hớ suy nghĩ cho kỹ đi nhé bé yêu.

943NWX
18-11-2010, 15:35
Xin lỗi chủ thớt

Cu đã có quyết định tuyển dụng chính thức chưa?
Cu đã chuyển đổi nghiệp vụ chưa mà được đeo quân hàm?
Cu có cái chứng minh thư quân đội chưa?
Cu chuyển đổi xong ==>> chắc chắn đeo vạch cong.

Đeo vạch cong khổ lắm 2 ,3 lần lên lương mới được lên 1 sao(1 lần lên lương bao lâu thì tự tìm hiểu nhé)

Bọn vạch cong ko bao giờ lên làm sếp

hớ hớ suy nghĩ cho kỹ đi nhé bé yêu.

Dạ thưa bác. nói thẳng nói thật là ấy ấy trao rồi, chờ quyết định thôi :D
Vì em ko biết gì nên em mới lên đây lập topic :D
Sao em thấy mấy bác ở trên nói lên lon bình thường mà bác :adore:
Nói chung em xác định là làm trong đấy khoảng 5-6 năm, tìm cửa xin đi học, rồi chuyển sang vạch thẳng :D.
//Mà em nghe nói là giờ làm gì còn vạch cong đâu bác, vạch thằng cả, khác nhau mỗi cái đường màu hồng kẻ ngang thôi :adore:

lkptran
18-11-2010, 15:35
làm bộ đội,học hành nhiều
lúc vào có thể là CNTT, lúc làm lại đc cử đi học,học nhiều,
lương thì có thể nhiều ae dè dặt vì thấp, nhưng fai cố gắng
mặc bộ quân phục có giá phết,
tán gái mà thỉnh thoảng mặc bộ đấy, các cụ nhìn gật đầu cái rụp

loan2710
18-11-2010, 15:54
Lương thấp mà không một lòng với nghiệp sao vạch thì lại chả chán :lmao:
Nhưng mà tớ công nhận là vào quân đội mà vẫn muốn có nhiều tiền thì cũng nên có người nhà, bố hoặc anh công tác lâu năm, có chức vụ để đỡ đầu thì càng tốt, còn bình thường thì khó lên chức vụ lắm, chả có màu mè gì :doubt:

Sướng nhất là được về các phòng ban của các BCHQS, các khối cơ quan, học viện, quân khu; còn khổ nhất là về các đơn vị huấn luyện làm quân huấn, hoặc các đơn vị trực chiến, đơn vị cơ động, phải đóng quân nơi rừng xanh núi đỏ, xa thành phố, xa trung tâm, xa vợ con, buồn vô cùng.:sosad:

Chính xác đấy bác. Người yêu em đóng quân tận Lục Ngạn- BG, suốt ngày đi diễn tập trong rừng.Mà đi diễn tập thì ăn hết vào lương, chả còn đồng nào nữa. Bonus là 1 năm có khoảng 3 đợt diễn tập nhá. hic! Bác nào mà học kĩ thuật ý, máu me muốn vào quân đội thì đừng vào các đơn vị huấn luyện nhá, khổ lắm.

loan2710
18-11-2010, 15:57
làm bộ đội,học hành nhiều
lúc vào có thể là CNTT, lúc làm lại đc cử đi học,học nhiều,
lương thì có thể nhiều ae dè dặt vì thấp, nhưng fai cố gắng
mặc bộ quân phục có giá phết,
tán gái mà thỉnh thoảng mặc bộ đấy, các cụ nhìn gật đầu cái rụp

Tư tưởng đấy cũ rồi bác ạ. Ngày xưa, bác ruột em làm bộ đội,mà là giảng viên ở trường Quân sự ý nhưng tuần-2 tuần về nhà 1 lần, mọi việc ở nhà bác gái làm hết nên bố mẹ cấm tiệt yêu bộ đội, sợ con gái khổ. Chả có chuyện thấy bộ đội là đồng ý đâu, có mà ở ngay top trong blacklist ý chứ.:choler:

loan2710
18-11-2010, 16:04
Dạ thưa bác. nói thẳng nói thật là ấy ấy trao rồi, chờ quyết định thôi :D
Vì em ko biết gì nên em mới lên đây lập topic :D
Sao em thấy mấy bác ở trên nói lên lon bình thường mà bác :adore:
Nói chung em xác định là làm trong đấy khoảng 5-6 năm, tìm cửa xin đi học, rồi chuyển sang vạch thẳng :D.
//Mà em nghe nói là giờ làm gì còn vạch cong đâu bác, vạch thằng cả, khác nhau mỗi cái đường màu hồng kẻ ngang thôi :adore:

ôi giời. Chỉ là bình mới rượi cũ thôi mà bác. Bác vẫn là Chuyên nghiệp thôi. Em kể cho bác nghe nhá, em có ông anh họ, làm Bộ đội chuyên nghiệp ở MCC, năm nay 40 tuổi, sắp về hưu, vẫn ở lon trung úy :angry:.Em thấy bác Giông-giút nói đúng đấy, Chuyên nghiệp thì vật vã lắm, àm hình như bác vẫn tin vào tương lai tươi sáng nhể?

NightSonata
18-11-2010, 16:10

cm cái thằng cronggiut này éo biết gì về điện lại đi nói chuyện công tơ, nghe mà bực!

Chuyện lên lương và lên lon thì thằng vạch thẳng hay thằng vạch hồng như nhau hết.

Cấp Thiếu úy và Trung úy không phân chia lên lương lần 1 hay lần 2, chỉ có 1 bậc 4.2 đối với ThÚy và 4.6 đối với TrÚy.

Từ cấp Thượng úy trở lên mới có việc chia làm 2 lần lên lương, trò lên lương này nhằm đảm bảo quyền lợi cho các sĩ quan đã đến thời hạn lên lon nhưng chưa được lên do bị giới hạn mức trần khung đơn vị của sĩ quan đó, chứ không phải là điều kiện cần và đủ để lên lon.

-Thượng úy: ban đầu 5.0, lần một 5.35, lần hai 5.7
-Đại úy: ban đầu 5.4, lần một 5.8, lần hai 6.2
-Thiếu tá: ban đầu 6.0, lần một 6.4, lần hai 6.8
.....

Ví dụ:

Một Thượng úy A được đeo quân hàm Thượng úy từ năm 2010, là B trưởng trung đội X, thuộc đại đội Z... nhận hệ số lương 5.0

Một Thượng úy B cũng được đeo quân hàm Thượng úy từ năm 2010, là B trưởng trung đội Y, cũng thuộc đại đội Z... cũng nhận hệ số lương 5.0

Đến năm 2013, Thượng úy A do không được đề bạt lên cấp chỉ huy cao hơn, vẫn lẹt đẹt ở chức vụ B trưởng, mà theo quy định trần khung quân hàm của B trưởng chỉ đến Thượng úy, do đó A không được xét nâng quân hàm lên Đại úy, mà thay vào đó A được nâng lương lần 1 lên hệ số 5.35, xấp xỉ bằng hệ số khởi điểm của Đại úy.

Còn năm 2013, B do có năng lực tốt, được đề bạt lên cấp chỉ huy đại đội, trần khung là Đại úy, do đó B hiển nhiên được thăng quân hàm lên Đại úy, hưởng hệ số 5.4

Tiếp theo, đến năm 2017, A vẫn không thể hiện được gì nhiều, vẫn lẹt đẹt ở chức vụ B trưởng, nên A vẫn không được lên quân hàm Đại úy, để giải quyết quyền lợi về thâm niên, A được nâng lương lần 2 lên hệ số 5.7.

Còn vào năm 2017, B do công tác tốt, nên được chuyển lên ban chỉ huy Tiểu đoàn, đến hạn thăng quân hàm được xét lên Thiếu tá, và được hưởng mức hệ số 6.0....

Tiếp theo nữa, đến năm 2021, A vẫn không thăng tiến được, vẫn chỉ là anh B trưởng quèn, do đã được nâng lương 2 lần nên theo quy định, A được giải quyết chế độ xuất ngũ phục viên, về hưu non (nói trắng ra là bị đuổi việc do năng lực kém)

Còn về phần B, do công tác bận bịu, nên anh chưa đi học sĩ quan chiến dịch chiến lược được, nên chưa được xét nâng quân hàm lên Trung tá, do đó anh chưa được đề bạt lên các chức vụ của Trung đoàn, bởi vậy... anh đành vui vẻ đeo tiếp Thiếu tá thêm một thời gian nữa, và nhận quyết định nâng lương lần 1 lên mức 6.4

... cứ thế cứ thế :D

Nói ngắn gọn thì nâng lương lần 1 lần 2 chỉ là giải pháp để cân đối quyền lợi cho các sĩ quan phục vụ lâu năm nhưng chưa có điều kiện phát triển để nhảy sang khung mới, tuy nhiên sau 2 lần nâng lương mà vẫn lẹt đẹt thì sẽ cho nghỉ.

Còn ai tốt, có năng lực (và có quan hệ tốt) thì cứ thế mà phi ầm ầm lên lon theo đúng niên hạn thôi.

Bạn 943 cố gắng và tin tưởng theo con đường bạn đã chọn nhé!

Còn thằng Cronggiut thì lượn đi cho nước nó trong!

moneyloving
18-11-2010, 16:40
mình chả biết thế nào nhưng mà thấy số người lên được thượng tá , đại tá không nhiều , nhất là quân nhân chuyên nghiệp . Dạo này chính sách nâng lon đã thoáng hơn chứ như 5~10 năm trước thì đa số về hưu ở mức đại úy hoặc thiếu tá ( đại úy thì 45 tuổi về hưu , thiếu tá thì 50 )

crông giút
18-11-2010, 18:06
Quân đội hơi bị buồn cười đấy Nam 25 năm phục vụ nữ 20 năm out nick bất cứ lúc nào

Quân đội biết Trung tá bao tuổi phải về hưu ko?
Muốn lên cao hơn Trung tá thì phải có những điều kiện gì ko?
Muốn được bẻ thẳng ra thì khó khăn thế nào ko?
Vào quân đội rồi muốn kiếm thêm ở ngoài khó thế nào ko?

Thưa bờ giô NightSonata biết " mật phí" là cái gì ko

NightSonata
18-11-2010, 18:12
Vậy thì tôi hỏi thẳng cậu một câu cho vuông, cậu có đeo sao đeo vạch giống tôi không?

Không thì lượn, tỏ ra nguy hiểm làm cái mẹ gì, để chứng minh đầu cậu đội mũ rất đẹp à?

ga_to
18-11-2010, 18:26
Các lò gạch lớn đã xuất hiện. :ah:

datcub
18-11-2010, 18:41
Nightsonata làm ở đâu đấy ? A e off giao lưu đê :D
Đúng như ông bạn night nói, tuy nhiên đơn vị có thể vận dụng cho thuyên chuyển giữa các chức danh để đảm bảo lên quân hàm đúng hạn.
Quân nhân chuyên nghiệp chia ra làm 3 hạng, sơ cấp, trung cấp và cao cấp, tuỳ theo tốt nghiệp trường nào, hạng cao cấp thì lên không khác gì sỹ quan, trung cấp thì chậm hơn và sơ cấp thì chậm nữa :D, và Qncn không có hàm đại tá, luật thì thế nhưng cá biệt có 1 số trường hợp như ở viện 108 có vài ng đeo đại tá chuyên nghiệp.

MysteriousSmile
18-11-2010, 18:48
bro Night sonata cho mình hỏi chút đc k ạ :D
1/mình tốt nghiệp ĐH kỹ thuật và tuyển vào ngành Công an , có link đây ạ http://dtdh.hut.edu.vn/content/view/1088/1/
như vậy mình là quân nhân chuyên nghiệp hay sỹ quan chính quy ? Mình hỏi thì biết phải học 6 tháng nghiệp vụ tại HV An ninh ( nguyễn trãi -hn) sau đó đeo thiếu úy
2/ Có nhất thiết là quân hàm vạch xanh ko? Hay tùy từng công việc là vạch xanh hay vạch vàng ( vd: ct tại TC Cảnh Sát so với TC Hậu Cần-KT)

ga_to
18-11-2010, 18:56
1/mình tốt nghiệp ĐH kỹ thuật và tuyển vào ngành Công an , có link đây ạ http://dtdh.hut.edu.vn/content/view/1088/1/
như vậy mình là quân nhân chuyên nghiệp hay sỹ quan chính quy ? Mình hỏi thì biết phải học 6 tháng nghiệp vụ tại HV An ninh ( nguyễn trãi -hn) sau đó đeo thiếu úy
2/ Có nhất thiết là quân hàm vạch xanh ko? Hay tùy từng công việc là vạch xanh hay vạch vàng ( vd: ct tại TC Cảnh Sát so với TC Hậu Cần-KT)

Công An họ gọi là Chuyên môn kỹ thuật (bác sỹ, lái xe...) thấy họ toàn đi huấn luyện cùng với tân binh(công dân phục vụ có thời hạn-gọi nôm na là CA nghĩa vụ) 4 tháng. Có 2 khóa huấn luyện/năm là tháng 3 và tháng 10. Chuyên môn kỹ thuật đi huấn luyện chơi dài- bởi có tiền và có cơ. Thấy có người đeo vạch xanh, có người đeo vạch vàng» chẳng biết đâu mà lần. Cũng như mấy chú tân binh, cấp binh nhất binh nhì mà toàn đeo lon trung sỹ, thượng sỹ...

kakashivn87
18-11-2010, 19:03
CA thì lằng nhằng hơn QĐ, vì có nhiều cửa chạy hơn, vạch xanh vạch vàng hình như phân biệt giữa lực lượng văn phòng/ nghiệp vụ vs LL chiến đấu thì phải ( nghe gió nói thế thôi nhé).
Mà mấy a BKIS cũng vạch xanh thì phải đấy,lên đấy hỏi luôn cho nhanh :lol:

VUQUTU
18-11-2010, 19:05

1/ Khi tuyển dụng vào, 6 tháng đầu là thời gian thử thách, sau 6 tháng bạn sẽ được vào biên chế, đeo hàm thiếu úy và phải đi học 6 tháng thì mới được lên hàm và lên lương. Trong CA có bên chuyên môn nghiệp vụ đeo vạch vàng, Chuyên môn kỹ thuật đeo vạch xanh và cách chia nữa là Hạ Sỹ quan (Từ thượng sỹ xuống) và Sỹ quan (thiếu úy trở lên). Như vậy bạn sẽ là Sỹ quan, còn vạch vàng hay không tùy vào vị trí công tác.,
2/ Như trên, tùy vào vị trí công việc mà vạch xanh hay vàng, vạch xanh thường là ở HC-KT. Mình hỏi chút, bạn làm ở TC mấy.

A4You1626
18-11-2010, 19:07
Điều kiện để vào Lục quân ( cụ thể các binh chủng yêu cầu ra sao ) và Không Quân ... làm sao để đc lượn các chú SU-xx trên bầu trời VN ???

liska_unob
18-11-2010, 19:10
Điều kiện để vào Lục quân ( cụ thể các binh chủng yêu cầu ra sao ) và Không Quân ... làm sao để đc lượn các chú SU-xx trên bầu trời VN ???

Lục Quân lấy 1m66 trở lên

Demonhunter611
Vậy thì tôi hỏi thẳng cậu một câu cho vuông, cậu có đeo sao đeo vạch giống tôi không?

Không thì lượn, tỏ ra nguy hiểm làm cái mẹ gì, để chứng minh đầu cậu đội mũ rất đẹp à?

bro cho mình hỏi trung tá và thượng tá bao nhiêu tuổi thì về hưu nhỉ:stick:

chjnhnh0
Hiện tại mình đã có bằng đh khoa CNTT, chuẩn bị thành quân nhân, làm văn phòng, đúng ngành, đúng nghề :haha:, cấp bậc là thiếu úy.
Có 1 số vấn đề xin hỏi anh em nào trong ngành, hoặc biết thì xin trả lời dùm với
1. Nếu cứ bình thường, ko vi phạm, ko được khen thưởng gì thì bao nhiêu năm lên cấp 1 lần ? Và cấp tối đa là gì ? ( Đừng nói là đại tướng nha các bác, em đang nói là bình thường ấy )
2. Lương được tính như thế nào ? có phải 730 x hệ số, và nếu đúng thì hệ số của từng cấp bậc chi tiết là ntn ? Nếu ko chi tiết được thì cho em xin cái cấp bậc thiếu úy :adore:
3. Vào đấy có phải học thêm gì nữa không ? Ví dụ như bên ngành công an thì có vạch ngang, vạch dọc. Bên quân đội có chia như vậy không ?
Cảm ơn các bác đã đọc và trả lời, và rất mong những đàn anh đi trước cho mình kinh nghiệm để mình biết thêm hơn về công việc sắp tới. Thank

1. Quân nhân chuyên nghiệp hay sỹ quan chuyên nghiệp thì 6 năm lên lon 1 lần, tùy vào từng binh chủng mà đeo quân hàm phù hợp. VD vào bên quân y thì đeo lon Chuẩn Úy(1 gạch ngang, 1 gạch dọc hồng, 0 sao), vào bên kỹ thuật... là đeo lon Thiếu Úy(1 gạch ngang, 1 gạch dọc hồng, 1 sao). Bên biên phòng thì quân nhân chuyên nghiệp là gạch dọc vàng. Lên cấp tối đa là Thượng Tá.
2. Hệ số lương của LLVT khi mới ra trường hay vào ngành là 4.2. Còn sỹ quan chuyên nghiệp lương thế nào thì mình chưa biết :D
3. Vào đấy đi làm luôn, nếu có học thì chắc học điều lệnh(bên CA là thế :D). Bên QĐ thì sỹ quan chuyên nghiệp trên quân hàm có thêm cái gạch dọc hồng(lục quân, không quân), gạch dọc vàng(biên phòng, hải quân).
Mà bên CA thì làm gì chia vạch ngang, vạch dọc đâu. Chỉ chia ra là vạch vàng, vạch xanh thôi :D

NightSonata
18-11-2010, 19:12
Nightsonata làm ở đâu đấy ? A e off giao lưu đê :D
Đúng như ông bạn night nói, tuy nhiên đơn vị có thể vận dụng cho thuyên chuyển giữa các chức danh để đảm bảo lên quân hàm đúng hạn.
Quân nhân chuyên nghiệp chia ra làm 3 hạng, sơ cấp, trung cấp và cao cấp, tuỳ theo tốt nghiệp trường nào, hạng cao cấp thì lên không khác gì sỹ quan, trung cấp thì chậm hơn và sơ cấp thì chậm nữa :D, và Qncn không có hàm đại tá, luật thì thế nhưng cá biệt có 1 số trường hợp như ở viện 108 có vài ng đeo đại tá chuyên nghiệp.

Mình ở binh đoàn 18. Đồng chí ở bên BTL Biên phòng à?

Cái này nhà tớ chịu, bên CA tớ không biết đâu!

bro cho mình hỏi trung tá và thượng tá bao nhiêu tuổi thì về hưu nhỉ:stick:

Theo quy định mới nhất thì Trung tá 51, Thượng tá 54, nhưng thông thường nếu không có chức vụ, và bản thân cũng không muốn phấn đấu nữa, họ sẽ xin nghỉ hưu sớm, ngay sau khi nhận quyết định nâng lương lần 2, về nghỉ không phải làm gì cũng ăn lương hưu tương đối, thời gian để làm việc khác ra tiền hơn :hehe:

Mvn
18-11-2010, 19:13
Muốn lên cấp nhanh rất dễ -_- có điều bạn muốn làm không -_-

clickb
18-11-2010, 19:18
tốt nhất là ko nên,chuyên nghiệp tăng rất chậm mà khó có cơ lên to,muốn to phải học,mà chỉ tiêu đi học ai cho mới đc chứ :lmao:

A4You1626
18-11-2010, 19:20
Lục Quân lấy 1m66 trở lên

1m66 thì em wa rồi ... cái chính là tiêu chuẩn kìa ...
VD : Học hành ? Sức khỏe ?

mrsingsongvnn
18-11-2010, 19:29
vào QĐ đỡ ăn chửi hơn CA,đến đại úy chuẩn bị sang TC2 còn chán ặc cổ muốn ra quân,nhìn lương là thế nhưng cầm về chả được bao nhiêu đâu trừ có cái chức vụ to to cộng làm kinh tế mới ăn được.thằng anh mình còn bị tiểu đoàn trưởng đe toi lúc nào biết lúc đấy,may ông bác đến đe lại rồi thôi

chjnhnh0
18-11-2010, 20:03

Muốn lượn các chú máy bay SU-xx thì học Học viện Phòng không - Không quân. Mà đâu phải ai vào học cũng lái được đâu. Để đào tạo được 1 phi công lái máy bay quân sự đâu phải dễ.
1. Bên CA không có phân biệt sỹ quan chính quy hay chuyên nghiệp mà phân ra làm sỹ quan chuyên môn nghiệp vụ và sỹ quan chuyên môn kỹ thuật. Như bạn nói thì bạn sẽ là sỹ quan chuyên môn kỹ thuật. Đầu tiên thì bạn vào làm thử việc 6 tháng, sau đó thì vào ngành và được cho đi học 6 tháng nghiệp vụ (học điều lệnh, võ, luật...) rồi về đeo quân hàm thiếu úy.
2. Nếu bạn làm bên TC 4(HCKT) thì đeo vạch xanh. Mình thấy mấy bạn của anh mình làm bên TC 4 toàn đeo vạch xanh và toàn là bên cục kho vận, còn bạn làm ở cục nào thì mình không biết, có thể là làm bên an ninh mạng hoặc làm về thông tin.

Tulka
18-11-2010, 21:23
cm cái thằng cronggiut này éo biết gì về điện lại đi nói chuyện công tơ, nghe mà bực!

Chuyện lên lương và lên lon thì thằng vạch thẳng hay thằng vạch hồng như nhau hết.

Cấp Thiếu úy và Trung úy không phân chia lên lương lần 1 hay lần 2, chỉ có 1 bậc 4.2 đối với ThÚy và 4.6 đối với TrÚy.

Từ cấp Thượng úy trở lên mới có việc chia làm 2 lần lên lương, trò lên lương này nhằm đảm bảo quyền lợi cho các sĩ quan đã đến thời hạn lên lon nhưng chưa được lên do bị giới hạn mức trần khung đơn vị của sĩ quan đó, chứ không phải là điều kiện cần và đủ để lên lon.

.....

Ví dụ:

Một Thượng úy A được đeo quân hàm Thượng úy từ năm 2010, là B trưởng trung đội X, thuộc đại đội Z... nhận hệ số lương 5.0

Một Thượng úy B cũng được đeo quân hàm Thượng úy từ năm 2010, là B trưởng trung đội Y, cũng thuộc đại đội Z... cũng nhận hệ số lương 5.0

Đến năm 2013, Thượng úy A do không được đề bạt lên cấp chỉ huy cao hơn, vẫn lẹt đẹt ở chức vụ B trưởng, mà theo quy định trần khung quân hàm của B trưởng chỉ đến Thượng úy, do đó A không được xét nâng quân hàm lên Đại úy, mà thay vào đó A được nâng lương lần 1 lên hệ số 5.35, xấp xỉ bằng hệ số khởi điểm của Đại úy.

Còn năm 2013, B do có năng lực tốt, được đề bạt lên cấp chỉ huy đại đội, trần khung là Đại úy, do đó B hiển nhiên được thăng quân hàm lên Đại úy, hưởng hệ số 5.4

Tiếp theo, đến năm 2017, A vẫn không thể hiện được gì nhiều, vẫn lẹt đẹt ở chức vụ B trưởng, nên A vẫn không được lên quân hàm Đại úy, để giải quyết quyền lợi về thâm niên, A được nâng lương lần 2 lên hệ số 5.7.

Còn vào năm 2017, B do công tác tốt, nên được chuyển lên ban chỉ huy Tiểu đoàn, đến hạn thăng quân hàm được xét lên Thiếu tá, và được hưởng mức hệ số 6.0....

Tiếp theo nữa, đến năm 2021, A vẫn không thăng tiến được, vẫn chỉ là anh B trưởng quèn, do đã được nâng lương 2 lần nên theo quy định, A được giải quyết chế độ xuất ngũ phục viên, về hưu non (nói trắng ra là bị đuổi việc do năng lực kém)

Còn về phần B, do công tác bận bịu, nên anh chưa đi học sĩ quan chiến dịch chiến lược được, nên chưa được xét nâng quân hàm lên Trung tá, do đó anh chưa được đề bạt lên các chức vụ của Trung đoàn, bởi vậy... anh đành vui vẻ đeo tiếp Thiếu tá thêm một thời gian nữa, và nhận quyết định nâng lương lần 1 lên mức 6.4

Nói ngắn gọn thì nâng lương lần 1 lần 2 chỉ là giải pháp để cân đối quyền lợi cho các sĩ quan phục vụ lâu năm nhưng chưa có điều kiện phát triển để nhảy sang khung mới, tuy nhiên sau 2 lần nâng lương mà vẫn lẹt đẹt thì sẽ cho nghỉ.

Còn ai tốt, có năng lực (và có quan hệ tốt) thì cứ thế mà phi ầm ầm lên lon theo đúng niên hạn thôi.

anh nói ở cấp đơn vị đúng là khó thật - thế nên cứ cố lên các cơ quan cấp trên - ví dụ lên Quân đoàn Binh Chung - lên Bộ Tổng Tham Mưu thì trợ lý cũng bằng ông lữ trưởng dưới đơn v

MysteriousSmile
18-11-2010, 21:45
mình có hỏi, nếu vào làm thì khả năng là bên Viễn thông ( Gtel) hoặc làm ở C50 : đấu tranh và chống tội phạm công nghệ cao thì phải
E muốn đeo vạch vàng hơn vạch xanh :(
mà khi vào làm thì mặc xanh lá cây hay xám của an ninh nhỉ :D

hoangpilot
18-11-2010, 21:49
Tất cả điều các bác nói chỉ là trên lý thuyết giấy tờ ngạch lương hệ số :(( , còn thực tế chuyện lương - tiền phụ trợ - tiền kỹ thuật - tiền độc hại - tiền thâm niên - tiền ăn .................
Chuyện sĩ quan chuyên nghiệp , sĩ quan số , sĩ quan " đường mòn " :tire: , sĩ quan " chuyên tu "
Chuyện công tác ở E, F,Tổng cục , Cục .....
Kỹ thuật hay Tham mưu , Chính trị hay Huấn luyện , Hậu Cần hay Xăng dầu , nhà bếp
Trưởng ban hay Trợ lý...
Kinh tế hay hành chính sự nghiệp
V.v

Phần " lậu" này mới chính là phần ngon , lương cơ bản thì chỉ đủ sống
Quan trọng nhất là mối quan hệ với các sếp : từ Trưởng ban , trưởng phòng đến Sư trưởng .Nhiều lão tư tưởng cục bộ bỏ bu :brick:

Vivience
18-11-2010, 22:37
mình có hỏi, nếu vào làm thì khả năng là bên Viễn thông ( Gtel) hoặc làm ở C50 : đấu tranh và chống tội phạm công nghệ cao thì phải
E muốn đeo vạch vàng hơn vạch xanh :(
mà khi vào làm thì mặc xanh lá cây hay xám của an ninh nhỉ :D

C50 thuộc TC6 bên khối cảnh sát thì mặc áo xanh lá cây cảnh sát. Nếu mà dc trời phật phú hộ hay rể bự thì đeo vạch vàng lun ấy chứ:boss:

liska_unob
18-11-2010, 22:40
1m66 thì em wa rồi ... cái chính là tiêu chuẩn kìa ...
VD : Học hành ? Sức khỏe ?

học hành thì phải xác định là rất vất vả,cả hoc kỳ may chắc chỉ dc ra ngoài trường vài ba lần,mỗi lần khoảng 3 tiếng.chỉ có tết với hè thôi ( nếu ko phải trực)
học cuốn chiếu,học đến đâu thi đến đó,nên ko có thời gian mà chơi,nói chung là vất vả và hơi gò bó ở thời gian đâu,còn sau cứ vào thì biết
vào đấy phải tự cố gắng mà tăng cường sức khỏe mới đáp ứng dc yêu cầu,nếu bợn có vấn đề về tim,dạ dạy tốt nhất là đừng thi

MysteriousSmile
18-11-2010, 22:56
C50 thuộc TC6 bên khối cảnh sát thì mặc áo xanh lá cây cảnh sát. Nếu mà dc trời phật phú hộ hay rể bự thì đeo vạch vàng lun ấy chứ:boss:

con công an, gia đình cách mạng + đấm tiền thì có đc đeo vạch vàng ko đồng chí :amazed:
nản quá hồi 2009 mà thi HV CS hay HV AN thì có phải tốt k :sosad: thừa điểm mà k đăng ký thi :hang:

OhlalaJun
18-11-2010, 23:30
con công an, gia đình cách mạng + đấm tiền thì có đc đeo vạch vàng ko đồng chí :amazed:
nản quá hồi 2009 mà thi HV CS hay HV AN thì có phải tốt k :sosad: thừa điểm mà k đăng ký thi :hang:

có qua dc vòng xét tuyển ở công an địa phương chưa đó :haha:

rua_baby
18-11-2010, 23:37
bác NightSonata minh họa vài hình cho ae biết đâu là quân nhân chuyên nghiệp với chỉ huy , :hungry:

MysteriousSmile
18-11-2010, 23:55
có qua dc vòng xét tuyển ở công an địa phương chưa đó :haha:

có chứ bác :amazed:

Vivience
19-11-2010, 00:12
Bác lo gì không biết nữa gia đình bác như thế thì gạch vàng thằng tiến.

943NWX
19-11-2010, 11:21

:D May quá cái này mình hóng được tí
Nhà thằng bạn bố mẹ làm công an tỉnh, có con em học đh ko thuộc khối an ninh và cảnh sát :D
Thằng anh học sơ cấp, về đi gác cho UBND tỉnh 2 năm, 2 năm sau thi vào biên chế. Giờ đang đi học trung cấp, mang lon thiếu úy
Con em học đh ra, đấm tiền vào được công an, vào được vài tháng thì được đi học lớp gì đó, ko nhớ những được chuyển vạch :dreaming:
Nói chung bạn cứ vào đó, có quan hệ, có tiền thì ok hết :dreaming:

nick 1st nam 2011
22-07-2012, 16:28

.....

Ví dụ:

1. Quân nhân chuyên nghiệp hay sỹ quan chuyên nghiệp thì 6 năm lên lon 1 lần, tùy vào từng binh chủng mà đeo quân hàm phù hợp. VD vào bên quân y thì đeo lon Chuẩn Úy(1 gạch ngang, 1 gạch dọc hồng, 0 sao), vào bên kỹ thuật... là đeo lon Thiếu Úy(1 gạch ngang, 1 gạch dọc hồng, 1 sao). Bên biên phòng thì quân nhân chuyên nghiệp là gạch dọc vàng. Lên cấp tối đa là Thượng Tá.
2. Hệ số lương của LLVT khi mới ra trường hay vào ngành là 4.2. Còn sỹ quan chuyên nghiệp lương thế nào thì mình chưa biết :D
3. Vào đấy đi làm luôn, nếu có học thì chắc học điều lệnh(bên CA là thế :D). Bên QĐ thì sỹ quan chuyên nghiệp trên quân hàm có thêm cái gạch dọc hồng(lục quân, không quân), gạch dọc vàng(biên phòng, hải quân).
Mà bên CA thì làm gì chia vạch ngang, vạch dọc đâu. Chỉ chia ra là vạch vàng, vạch xanh thôi :D
sr mọi ng nhưng e cần mọi ng và 2 pro này giúp
em có ông bác làm đt chỉ huy 1 t?
em mún biết chính xác là em đang học cntt lt tiếp lấy xong bằng đh mún vô quân đội thì sẽ là chuyên nghiệp và hàm lúc đó là thiếu úy đúng không,đc vô làm liền hay có cần đi học nghiệp vụ gì nữa không ạ
đặc biệt là em mún hỏi lại chính xác là việc lên lương y chang như sỹ quan chỉ huy học trong các trường lục quân 2 1 ra hay là 6 năm mơi lên lon 1 lần
bậc quân hàm là bằng khoảng 80% sĩ quan chỉ huy kia đúng không

em đang tính con đường này
làm ở ngoài mà cntt thì chông gai quá
bác 943 sao rùi cho em biết với
thank mọi ng nhìu nhe
:beauty::beauty:

Yarakisagoa
22-07-2012, 16:34
sr mọi ng nhưng e cần mọi ng và 2 pro này giúp
em có ông bác làm đt chỉ huy 1 t?
em mún biết chính xác là em đang học cntt lt tiếp lấy xong bằng đh mún vô quân đội thì sẽ là chuyên nghiệp và hàm lúc đó là thiếu úy đúng không,đc vô làm liền hay có cần đi học nghiệp vụ gì nữa không ạ
đặc biệt là em mún hỏi lại chính xác là việc lên lương y chang như sỹ quan chỉ huy học trong các trường lục quân 2 1 ra hay là 6 năm mơi lên lon 1 lần
bậc quân hàm là bằng khoảng 80% sĩ quan chỉ huy kia đúng không

em đang tính con đường này
làm ở ngoài mà cntt thì chông gai quá
bác 943 sao rùi cho em biết với
thank mọi ng nhìu nhe
:beauty::beauty:

Trước đây thì thế này
Quân hàm lên y trang như sĩ quan chính quy .. nhưng cao nhất là Thượng tá
Mới vào thì là thiếu úy chuyên nghiệp
ăn lương theo học vị

Bây giờ nếu có băng đại học ở ngoài vào thì buộc phải
đi học lớp QS 6 tháng là sang như sĩ quan chỉ huy... ko phải xoắn :canny:

Muon_di_hoc_quan_doi
22-07-2012, 16:34
Làm quân nhân chuyên nghiệp vẫn phải đáp ứng yêu cầu sức khỏe đúng không các bácnhỉ :)

Yarakisagoa
22-07-2012, 16:35
Làm quân nhân chuyên nghiệp vẫn phải đáp ứng yêu cầu sức khỏe đúng không các bácnhỉ :)

Ko chỉ sức khỏe mà mọi thứ phải đáp ứng như sĩ quan bình thường trừ vai trò chỉ huy :sweat:

Muon_di_hoc_quan_doi
22-07-2012, 16:37
Thế là phải chuẩn bị tiền đi mổ mắt rồi :shame:
mà quân nhân chuyên nghiệp là ở trong quân ngũ một năm được nghỉ phép 20 ngàyđúng không các bác :)

Mother.Of.Ass
22-07-2012, 16:38
vãi đào mộ :stick::stick:

Yarakisagoa
22-07-2012, 16:38
Thế là phải chuẩn bị tiền đi mổ mắt rồi :shame:
mà quân nhân chuyên nghiệp là ở trong quân ngũ một năm được nghỉ phép 20 ngàyđúng không các bác :)

Mắt thì ko cần lớp mình ngày đó cứ 3 thằng thì có một thằng cận, quan trọng là khi khám mắt ta vô xem hình trước sau đó ra nhớ vị trí và nhớ bỏ kính ko mang đi là được :">

muabangiare
22-07-2012, 16:39
lương ko bác phụ hồ

Muon_di_hoc_quan_doi
22-07-2012, 16:40
Mắt thì ko cần lớp mình ngày đó cứ 3 thằng thì có một thằng cận, quan trọng là khi khám mắt ta vô xem hình trước sau đó ra nhớ vị trí và nhớ bỏ kính ko mang đi là được :">

WTF thật á :surrender:
hay là troll em thế bác :gach:

Yarakisagoa
22-07-2012, 16:41
WTF thật á :surrender:
hay là troll em thế bác :gach:

Móa em cận 3.5 đây... khi kiểm tra mắt nó cho ta cái bảng, khi bọn kiểm tra trước đang kiểm tra mình ra nhìn vị trí các hình trước sau đó nhớ và đến lượt mình đọc vèo vèo 11/10 ko xoắn phát nào :sweat:

Muon_di_hoc_quan_doi
22-07-2012, 16:44
Móa em cận 3.5 đây... khi kiểm tra mắt nó cho ta cái bảng, khi bọn kiểm tra trước đang kiểm tra mình ra nhìn vị trí các hình trước sau đó nhớ và đến lượt mình đọc vèo vèo 11/10 ko xoắn phát nào :sweat:

Thế cho em hỏi bác học trường lục quân 2 à
:canny:
Mà lúc cần đeo kính nó hỏi thì thế nào :gach:
em là em cận 5.5 độ đấy :nosebleed:

Yarakisagoa
22-07-2012, 16:47
Thế cho em hỏi bác học trường lục quân 2 à
Mà lúc cần đeo kính nó hỏi thì thế nào :gach:
em là em cận 5.5 độ đấy :nosebleed:

Hải quân... họ ko hề hỏi chỉ nói là khi đi điều lệnh đội ngũ và duyệt binh thì bỏ kính ra mà thôi... :look_down:

Muon_di_hoc_quan_doi
22-07-2012, 16:50
Hải quân... họ ko hề hỏi chỉ nói là khi đi điều lệnh đội ngũ và duyệt binh thì bỏ kính ra mà thôi... :look_down:

thật hả trời
em thì đang học trường ngoài quân đội nhưng cũng muốn vô quân đội :sweat:
Nghe bác nói cứ như đùa, quân đội nghiêm thế cơ mà :nosebleed:

Yarakisagoa
22-07-2012, 16:51
thật hả trời
em thì đang học trường ngoài quân đội nhưng cũng muốn vô quân đội :sweat:
Nghe bác nói cứ như đùa, quân đội nghiêm thế cơ mà :nosebleed:

Nhiều cái rất nghiêm nhưng cũng tùy... như hút thuốc và dùng điện thoại khi còn là học viên thường bị cấm nhưng nếu kín đáo thì vẫn ko sao...\
Vô thì vô hải quân vì lương thường gấp ít nhất 1.5 lần các quân binh chủng khác :">
Ko chơi với lục quân ---> nó luộc mình thật đó : Sexy:

hoichutxiu
22-07-2012, 16:53
dòng họ bên nội toàn là trong ngành , thề luôn . Công an khổ lắm ông. Tá rồi mà vẫn fãi đi trực nữa . Bác mình đại tá nha , hình như lâu lâu fãi vô trực , ba mình thì thượng rồi vẫn đi trưc ( ngồi bàn đó nha ) . Còn bên em , anh bà nội mình nghe nói cũng toàn là cao thì là về hưu rồi . Cho mình tư vấn xíu với : nhà mình ai cũng mún đi công an , mình thấy đi công an cực mà ít tiền wá huhu làm sao để ba mẹ vui lòng đây.Ah wen nữa có lần nghe ba mình nói với ông đồng nghiệp là . Học hành gì giờ này nữa hoc không vô . Hưởng lương thiếu tướng sống wa ngày được rồi . Là sao vậy ????????? sao THượng tá mà hưởng Lương Thiếu tướng nhỉ :chaymau:

Muon_di_hoc_quan_doi
22-07-2012, 16:54
Nhiều cái rất nghiêm nhưng cũng tùy... như hút thuốc và dùng điện thoại khi còn là học viên thường bị cấm nhưng nếu kín đáo thì vẫn ko sao...\
Vô thì vô hải quân vì lương thường gấp ít nhất 1.5 lần các quân binh chủng khác :">
Ko chơi với lục quân ---> nó luộc mình thật đó : Sexy:

Em thích lục quân hơn bác ơi :gach:
để em hỏi lại ông chú vụ cận thị coi sao:nosebleed: nghe giống có gió quá

Muon_di_hoc_quan_doi
22-07-2012, 16:55
dòng họ bên nội toàn là trong ngành , thề luôn . Công an khổ lắm ông. Tá rồi mà vẫn fãi đi trực nữa . Bác mình đại tá nha , hình như lâu lâu fãi vô trực , ba mình thì thượng rồi vẫn đi trưc ( ngồi bàn đó nha ) . Còn bên em , anh bà nội mình nghe nói cũng toàn là cao thì là về hưu rồi . Cho mình tư vấn xíu với : nhà mình ai cũng mún đi công an , mình thấy đi công an cực mà ít tiền wá huhu làm sao để ba mẹ vui lòng đây
công an mà ít tiền à :gach:

Yarakisagoa
22-07-2012, 16:58
Em thích lục quân hơn bác ơi :gach:
để em hỏi lại ông chú vụ cận thị coi sao:nosebleed: nghe giống có gió quá

Ờ vào rồi sẽ biết :sexy:

Muon_di_hoc_quan_doi
22-07-2012, 17:00
Ờ vào rồi sẽ biết :sexy:

em nghiêm túc đấy không đùa nhé bác :canny:
cần tư vấn thật chứ đùa là em đáp gạch đấy :gach:

nick 1st nam 2011
22-07-2012, 17:11
z túm lại 1 câu là nếu có bằng đh (em chuẩn bị lt lên đh) thì học 6 tháng gì đó rùi vô làm là lương thiếu úy như hiện tại là 4.2x1050 x25% công vụ đúng ko a ưi
và cách lên quân hàm lên lon như thằng sĩ quan chỉ huy học ở lục quân 2 đúng ko
2 năm tiếp thì lên trung úy ,lên y chang như sĩ quan chỉ huy học ở lục quân 2 đúng ko
em đang cần sự chính xác ạ,chuyên nghiệp làm cntt thì chỉ lên tối đa là thượng tá thui đúng ko
em cần mọi ng tư vấn
thank :)

nick 1st nam 2011
22-07-2012, 17:13
Trước đây thì thế này
Quân hàm lên y trang như sĩ quan chính quy .. nhưng cao nhất là Thượng tá
Mới vào thì là thiếu úy chuyên nghiệp
ăn lương theo học vị

Bây giờ nếu có băng đại học ở ngoài vào thì buộc phải
đi học lớp QS 6 tháng là sang như sĩ quan chỉ huy... ko phải xoắn :canny:
tức là hiện tại lên lon y chang sĩ quan chỉ huy học ỡ lục quân 2 ra đúng ko
còn trước đây là 6 năm lên lon 1 lần
thank a:beauty:

The13ad
22-07-2012, 17:38
Ko nhat thiet vao se phai la Thieu Uy dau. Quan nhan chuyen nghiep co cai hay la luc vao thi quan ham tuong ung voi he so luong cua bac hien gio. Nhu tui nam sau vao thi mang quan ham Thuong Uy luon vi he so luong cua tui tuong duong voi he so luong cua Thuong Uy (luc do 25 tuoi, cung ko muon qua so voi sy quan tot nghiep chinh quy).
Sry ko co unikey

nick 1st nam 2011
22-07-2012, 21:16
con bậc lương thì lên như sĩ quan chỉ huy luôn hay là tới 6 năm mới đc lên lon
thank

mylove17082000
14-06-2013, 00:59
m6 đút tiền thì được không nhỉ > <

foxrain1
14-06-2013, 18:15
mấy bác ơi cho em hỏi,vào ngành CA thì có được quyền tự do đi du lịch nc ngoài ko? ví dụ như mấy nước gần gần ĐNA như Thái, sing,... ??
tại thấy bà chị làm bên quân đội kêu là cả đời cũng ko được đi ý, thế thì thiệt thòi quá:(:sosad: