PDA

View Full Version : Bê tông khô sau bao lâu?

Demon_Club
05-09-2010, 16:11
Nếu đổ bê tông bằng những loại xi măng thông thường dùng để xây nhà thì mất khoảng bao lâu để nó khô cứng các bác nhỉ?
Em xem phim hoạt hình thấy có loại xi măng đông nhanh,sau vài giây khô cứng luôn.Vậy thực tế có loại nào "tốc độ cao" như vậy không?
Nếu có việc cần phải đổ bê tông xuống ao,hồ thì cần dùng xi măng đặc biệt hay xi măng thường vẫn đổ được?Mất bao lâu để khô?
Cảm ơn các bác đã ghé qua :)

Hero_Cyber
05-09-2010, 16:13
Như hồi trc' nhà mình xây nhà, đổ cột bê tông trộn với cái gì ấy, trong can màu vàng vàng quên tên rồi, tầm 5~7 ngày là khô. Ko có cái đó hình như là 2 tuần

dinhduongxd4
05-09-2010, 20:39
tùy mùa, nếu đổ nhà bình thường thì sau nửa ngày nó đã cứng rồi, còn bê tông đổ mà khô ngay là bê tông đã trộn với phụ gia ( dùng để làm cầu đấy)

Black Apple
05-09-2010, 20:40
Hồi đó nhà mình xây vách tường (4x4 m) thì lúc đó trời mưa mới tạnh nên không có nắng gì cả,mình phải lấy máy sấy ra sấy từng viên gạch đó các bác ạ

nguyenpro88
05-09-2010, 20:45
Ngồi lên đó, bao giờ thấy nó cứng tức là nó đã cứng :byebye: :byebye: :D

chickenpro_2x
05-09-2010, 20:46
khô thì nhanh nhưng mà đạt độ cứng nhất thì có thể lên đến cả tháng

cappuccino_dt
05-09-2010, 20:50
theo em đc biết thì khô bề mặt sau 3h là có thể đi lại đc.
Che mưa nắng trong vòng 10h.
Nếu là đổ mái thì sau 18 - 21 ngày là có thể tháo coppha
Nếu đổ tấm đan thì sau 5 -7 ngày là có thể sử dụng
Còn gì nữa thì hỏi mấy ông thợ xây ấy

saoljnh
05-09-2010, 20:51
Nếu đổ bê tông bằng những loại xi măng thông thường dùng để xây nhà thì mất khoảng bao lâu để nó khô cứng các bác nhỉ?
Em xem phim hoạt hình thấy có loại xi măng đông nhanh,sau vài giây khô cứng luôn.Vậy thực tế có loại nào "tốc độ cao" như vậy không?
Nếu có việc cần phải đổ bê tông xuống ao,hồ thì cần dùng xi măng đặc biệt hay xi măng thường vẫn đổ được?Mất bao lâu để khô?

Xi măng xây nhà tầm 2 --> 3h gọi là se se ( ko sợ mưa làm hỏng mặt nữa )còn khô cứng là 24h
Còn xi măng khô nhanh ( vài giây cho đến 5') thì là loại bê tông làm Cầu bắc qua sông , đổ xi măng đó vài phút là khô cứng nên nước vào thoải mái , cầu bãi cháy lúc nó làm đang đổ bê tông có thằng rơi xuống thế là chết trong khối bê tông luôn , h vẫn ở đó , muốn kéo xác ra thì phải đập cả cây cầu:aboom::aboom:

choemhoi
05-09-2010, 20:52
Thường xây nhà...Khi đổ xong tầm 21 ngày ngta mới bắt đầu tháo coppha trụ đỡ ra...

kdmesh
05-09-2010, 20:54
Bê tông sau 24 giờ thì nó đạt được cỡ 20%-30% cường độ, còn sau 21-28 ngày nó đạt cỡ 80% cường độ. Cường độ đạt tăng nhanh ở thời gian đầu
Nếu dùng phụ gia đông cứng nhanh thì tầm 5-7 ngày có thể đạt đến 70%-80% cường độ.
Nói chung có thể dùng bê tông bình thường để đổ xuống ao, hồ, ...

chickenpro_2x
05-09-2010, 20:56
đợt xem tài liệu xây tháp đôi của mã lai, chả hiểu các bố xây kiểu thần tốc gì mà 4 ngày xây 1 từng, chả nhẽ bê tông khô nhanh kinh thế nhỉ :D

kdmesh
05-09-2010, 21:00
đợt xem tài liệu xây tháp đôi của mã lai, chả hiểu các bố xây kiểu thần tốc gì mà 4 ngày xây 1 từng, chả nhẽ bê tông khô nhanh kinh thế nhỉ :D
Khi dùng phụ gia đông cứng nhanh thì có thể 3 ngày người ta đã tháo dỡ cốt pha rồi

codart
05-09-2010, 21:02
Mình có cảm giác chủ thớt thật ra đang làm gì đó phi pháp... thủ tiêu bằng chứng, giấu giếm cái gì đó chẳng hạn -_-

reddevil_tnk
05-09-2010, 21:08
đạt cường độ tốt nhất là 28 ngày bác ạ :)

HuyCT
05-09-2010, 21:09
Mình có cảm giác chủ thớt thật ra đang làm gì đó phi pháp... thủ tiêu bằng chứng, giấu giếm cái gì đó chẳng hạn -_-

chắc giết người xong đổ bê tông :matrix:

sai.9.v2
05-09-2010, 21:10
lấy máy sấy mà sấy

reddevil_tnk

Nó dùng bê tông đúc sẵn 1 nửa, đến lúc đổ tầng ghép thêm nửa bê tông mang đến trộn, thì xây nhanh được bác ạ. Tường thì xây sau, mỗi tội cách này đòi hỏi kỹ thuật cao, và đắt :)

chickenpro_2x

chuyên gia phá án đây này :oh: f17 dị ứng công an đới bác:oh: :sexy:

chickenpro_2x
05-09-2010, 21:12
Nó dùng bê tông đúc sẵn 1 nửa, đến lúc đổ tầng ghép thêm nửa bê tông mang đến trộn, thì xây nhanh được bác ạ. Tường thì xây sau, mỗi tội cách này đòi hỏi kỹ thuật cao, và đắt :)

công nhận hâm mộ bọn đới thật, 4 ngày xây được 1 tầng:sure:

Bbooo
05-09-2010, 21:15
.... cầu bãi cháy lúc nó làm đang đổ bê tông có thằng rơi xuống thế là chết trong khối bê tông luôn , h vẫn ở đó , muốn kéo xác ra thì phải đập cả cây cầu:aboom::aboom:
thật không vậy bợn? nghe sao giống chuyện kinh dị quá :oh::oh::oh:

coldboy_at49
05-09-2010, 21:17

KeangNam nhà mình cũng bình quân 3 ngày 1 tầng. Nếu dùng phụ gia đông cứng nhanh thì sau 3-4 tiếng là đã có thế đạt được 80% cường độ tối đa. Với số lượng công nhân nhiều,chất lượng khá,kể cả thời gian thi công giàn giáo và lắp đặt cốt thép nữa thì như vậy là vừa.

atuan45clc
06-09-2010, 08:22
Như hồi trc' nhà mình xây nhà, đổ cột bê tông trộn với cái gì ấy, trong can màu vàng vàng quên tên rồi, tầm 5~7 ngày là khô. Ko có cái đó hình như là 2 tuần

Cái đó là sika grout, khoảng 3tiếng là đc khoảng 70% độ cứng. Nhưng khá đắt

white_kat
06-09-2010, 08:25
Không có cách nào giúp betong cứng nhanh như ch...Vozer đụng nhau à:beauty:

ducanhxd
06-09-2010, 10:23

Xây nhà dân thì thường dùng loại bê tông có thời gian ninh kết khoảng 2h30. Khô cứng thì mình hiểu là có thể dỡ ván khuôn => 12h - 24h là ok.
Loại xi măng đông nhanh này có, đơn cử là xi măng Roston, hoặc dùng sikadur 42... Thông thường người ta chỉ dùng để trám các khe nứt, chống thấm, bọc ống...
Đổ bê tông xuống ao hồ (chắc ý bạn là đang đầy nước) thì vẫn đổ được theo các phương pháp đổ bê tông dưới nước. Thông thường, với các phương pháp này thì phải dùng loại bê tông tự chảy + tự đầm (tự lèn) vì mình sẽ không đầm bê tông được. Thời gian khô cứng thì cũng vô cùng, có thể từ vài ngày => vài tuần tùy theo nhu cầu.

Xi măng xây nhà tầm 2 --> 3h gọi là se se ( ko sợ mưa làm hỏng mặt nữa )còn khô cứng là 24h
Còn xi măng khô nhanh ( vài giây cho đến 5') thì là loại bê tông làm Cầu bắc qua sông , đổ xi măng đó vài phút là khô cứng nên nước vào thoải mái , cầu bãi cháy lúc nó làm đang đổ bê tông có thằng rơi xuống thế là chết trong khối bê tông luôn , h vẫn ở đó , muốn kéo xác ra thì phải đập cả cây cầu:aboom::aboom:

Mình chưa gặp ai sử dụng loại bê tông nào khô nhanh đến mức như bạn nói cả, có thể cho mình ít thông tin để tìm hiểu thêm không?

SystemAdmin2
06-09-2010, 10:41
Tùy theo độ dày của tấm bê tông nữa, mỏng thì chỉ 1 ngày nhưng dày thì 21 ngày mới dỡ được cốp pha

Demon_Club
14-09-2010, 18:17
Cảm ơn các bác nhiều nhé.
Hôm sau em vào F17 thấy Theard này trôi đi tận đâu mất tích luôn nên ko tìm lại.
Giờ nhớ ra chức năng Search của Voz nên đã lục lại được :sexy:
Bác nào bảo em giết người đổ bê tông thì chắc bị nhiễm phim quá mức rồi đó :D