PDA

View Full Version : Làm sao để boot máy từ USB ?

vuamayman
24-09-2008, 07:21
Mí bro cho hỏi, mình đã tạo ra được 1 boot USB rồi ..ở cơ quan thì boot USB được (xài máy IBM PC), nhưng về nhà thì không boot được , ở nhà mình đang xài mainboard Abit AN-M2, CPU: X2 BE2350, có ai biết chỉ dùm. XIn cảm ơn !:what:

tandung
24-09-2008, 08:10
bác vào bios, vào phần boot chọn first boot là HDD, sau đó vào harddisk piority chỉnh cho cái USB của bác lên trên cùng. save lại và boot.

xucxichthom
24-09-2008, 08:23
tùy main nữa ! và thường là USB 512 thôi ! trên nữa boot không được ! mình thử rùi !vài lọai được thôi ! trong đó mình đang sử dụng transcend 512m dùng để boot nè !

hieunghia85
24-09-2008, 09:17
mua cái cd về boot cho đỡ rườm rà chủ topic kia ơi.

1ost_mo0n
24-09-2008, 10:03
Nói chung cũng tùy, mình cũng đã làm theo hướng dẫn và boot thử nhưng nó cứ chạy tọt vào win, thế là bực mình ghi thêm cái hiren boot nữa cho nó khỏe :D :D

caube_lc
24-09-2008, 12:52
Nói chung cũng tùy, mình cũng đã làm theo hướng dẫn và boot thử nhưng nó cứ chạy tọt vào win, thế là bực mình ghi thêm cái hiren boot nữa cho nó khỏe :D :D
thế cho nhanh :go:

vuamayman
24-09-2008, 15:11

Cám ơn mí Bro nhìu.

Mình cũng biết mua CD cho khỏe nhưng ngặc nỗi mình định cài 1 phòng máy nên tạo boot USB để cài đặt cho nhanh, còn dùng CD thì chậm lắm và bất tiện bro ạ. Dù sao cũng cám ơn rất nhiều.

vuamayman
24-09-2008, 15:16
bác vào bios, vào phần boot chọn first boot là HDD, sau đó vào harddisk piority chỉnh cho cái USB của bác lên trên cùng. save lại và boot.

Thật khổ .. sao cái main này không có cho chỉnh bios như bạn nói.
Nó chỉ có USB-CD ROM, USB- FDD, HDD, .... không có mục USB riêng lẻ ... nên chán ... mình nghĩ main này cũng mới đây support X2 BE2350 nên có thể boot từ USB , ai dè .. chán thật. biết làm sao giờ.??????:choler:

tandung
25-09-2008, 12:57
chắc chắn là sẽ boot được bác ạ. cái bác nói ở trên là chỉnh thứ tự boot thôi. Cái đấy phải đặt là HDD ở phần first boot. sau đó mới vào phần Hảd disk priority chỉnh thứ tự boot là USB trên cùng.

gau.e.c
25-09-2008, 13:27
Boot được. USB rất chậm so với CD mà. Sao lai nói là USB nhanh vậy ta. Với lại đọc không bao lâu là nó ngủm thôi. Boot tư USB rất buồn ngủ ( chậm kinh khủng)

thanhcang
25-09-2008, 14:42
ai nói chậm tui dang boot cai 2Gb cung kha nhanh nhưng ko= cd
chu topic chinh bios phan first boot= usb hdd.rùi save lai
neu ko dc thi khi khởi động nhấnn boot menu chon usb la ok

quangtrung1789
25-09-2008, 14:51
ý này hay nhât nè:byebye:
mua cái đĩa boot có 7k còn được tặng hiều tiện ích khác nữa (ghost, format, chia ổ cứng,... ), hơn nữa xài USB lỡ có dính virut thì sao nhỉ:brick:

gakhonggay
26-09-2008, 11:31
ý này hay nhât nè:byebye:
mua cái đĩa boot có 7k còn được tặng hiều tiện ích khác nữa (ghost, format, chia ổ cứng,... ), hơn nữa xài USB lỡ có dính virut thì sao nhỉ:brick:
Boot USB với HirenBoot cũng có những tiện ích đó mà, nói chung ko có CD thì dùng USB cũng được :) (chỉ có điều để nó boot được thì hơi mệt đấy vì mỗi máy thiết lập khác nhau :-s ). Tớ thì tích hợp luôn cái Hirent vào ổ cứng luôn, rất tiện ah :byebye:

xucxichthom
27-09-2008, 11:54
chỉ cách tích hợp Hirent Boot vào USB đi các bạn ! mình boot = USB 2g không được nè ! 512 thì có cái được cái hông nè chán wá nè !:angry:

lclinh018
27-09-2008, 16:38
cái laptop ngõm cái DVD ROM rồi, phải dùng USB có file Ghost để cứu đấy, ai bảo ko cần chứ

ndtr
28-09-2008, 00:53
Hỏi ké các bác tí.
Em có cái Adata 4GB, mà kô thể boot đc từ USB, nó cứ báo "Disk error" liệu có phải tại vì nó là 4GB mà kô boot đc hay kô? Và có cách nào để ktra xem cái flash đó có dùng mà boot đc hay kô? Nếu chỉ là có khả năng, thì cách khắc phục là như thế nào ạ? Cách ghi nội dung ra flash như thế nào ạ? Cứ copy/paste là được hay phải có thêm động tác gì nữa ạ?

gakhonggay
28-09-2008, 01:51
Hỏi ké các bác tí.
Em có cái Adata 4GB, mà kô thể boot đc từ USB, nó cứ báo "Disk error" liệu có phải tại vì nó là 4GB mà kô boot đc hay kô? Và có cách nào để ktra xem cái flash đó có dùng mà boot đc hay kô? Nếu chỉ là có khả năng, thì cách khắc phục là như thế nào ạ? Cách ghi nội dung ra flash như thế nào ạ? Cứ copy/paste là được hay phải có thêm động tác gì nữa ạ?
4GB thì ko định dạng FAT được, cho nên cũng khỏi boot luôn :baffle:

soncc1984
29-09-2008, 09:53
Tôi đã từng cài Win XP bằng USB nhanh hơn khoảng 40% so với boot từ ổ CD-ROM. Và nếu muốn boot được từ USB thì chíp sét từ dòng 945 trở lên mới boot được.

docthan_csa
29-09-2008, 20:52
845 boot ầm ầm kìa, hồi trước tôi còn boot cho pen3(pen 3 chắc phải tùy loại) .tui làm 1 cái usb boot chạy cho mấy máy khác nhau luôn .Mà sao usb lại chậm hơn cd nhỉ .

tqs1984
30-09-2008, 13:56
thế P3 làm thế nào để boot được vậy

NhuCanhChimTroi
01-10-2008, 11:57
Ạc, USB tui 4Gb, TranSend, Boot ầm ầm Pác xem lại đi :doubt:

lclinh018
01-10-2008, 13:18
845 boot ầm ầm kìa, hồi trước tôi còn boot cho pen3(pen 3 chắc phải tùy loại) .tui làm 1 cái usb boot chạy cho mấy máy khác nhau luôn .Mà sao usb lại chậm hơn cd nhỉ .
lúc boot nó chạy tốt độ chuẩn USB 1 chấm:-s

clippervn
01-10-2008, 22:34
Không biết bác chủ Topic đã có cách boot được chưa nhưng cũng mạo muội có vài lời.
- Tuần trước mình cũng loay hoay với việc boot = usb vì mới mua máy ko ghost được = Hiren boot. Giờ thì okie rồi.
Qui trình tạo ra usb boot = hiren chắc chủ topic đã biết, nhưng một số cái nhỏ nhặt ko để ý lại gây ra phiền toái, có một số chú ý sau:
- Tùy từng máy mà mình định dạng usb là FAT hay FAT32, mình dùng main chipset P43 nên phải để FAT32 mới được.
- Tùy từng main dùng BIOS gì mà để First Boot là usb-fdd hay usb-zip,.. ( mình dùng Giga EP43 BIOS AMI phải để là USB-FDD).
- Trước khi boot = usb các bạn nên vào win cắm usb vào cho win nó nhận rồi mới restart rồi mới vào bios.
Vì ko có TG thử các main khác nhau nên có gì sai sót xin được chỉ giáo.

ndtr
02-10-2008, 03:37

Ạc, USB tui 4Gb, TranSend, Boot ầm ầm Pác xem lại đi

Thế là sao? Ai đúng đây? Cách nào để boot từ 4GB?

cubo
02-10-2008, 06:14
Boot được. USB rất chậm so với CD mà. Sao lai nói là USB nhanh vậy ta. Với lại đọc không bao lâu là nó ngủm thôi. Boot tư USB rất buồn ngủ ( chậm kinh khủng)
Chắc abc1 nghe nói thui phải ko?Chưa làm thì sao biết nó chậm kinh khủng?
Cái main tớ là P45,làm Hiren's boot bằng usb thì thấy nó chậm hơn CD,nhưng ko chậm kinh khũng lắm đâu :haha: :haha: :haha:

canon1978
19-11-2009, 15:21
mình đã làm như hướng dẫn và đã boot thành công tại máy ở công ty và các máy khác, nhưng khi boot máy ở nhà thì ngay bước bắt đầu đọc usb chỉ chớp 1 lần rồi khởi động ngay vào win luôn làm đi làm lại cũng vẫn ko được, dùng ở nhà là main Abit AN68SD, HDD định dạng là NTFS, usb 4gb corsair voyager mini
Các bác có cách nào chỉ giúp em với :sad:

dvdung1982
19-11-2009, 15:35
Mình đã thử làm và thành công ở usb 8G kingston ( main ECS G31 ) nhưng vấn đề là boot bình thường thì k sao ( cảm thấy hơi chậm ) nhưng khi boot và cài win bàng usb thì quá chậm so với cài bằng CD.
mình đọc trên 1 số diễn đàn bảo cài win bàng usb nhanh nhưng chẳng hiểu sao mình lại bị rất chậm so với CD

D.Swado
20-11-2009, 11:13
sau khi minh lam xong 1 game nh? xong thi lam sao d? ch?y du?c tren may khac v?y cac bac?

ASPHALT
20-11-2009, 11:44
Mình đã thử làm và thành công ở usb 8G kingston ( main ECS G31 ) nhưng vấn đề là boot bình thường thì k sao ( cảm thấy hơi chậm ) nhưng khi boot và cài win bàng usb thì quá chậm so với cài bằng CD.
mình đọc trên 1 số diễn đàn bảo cài win bàng usb nhanh nhưng chẳng hiểu sao mình lại bị rất chậm so với CD

USB cùi bắp hàng nhái đấy mà,xịn là nhanh ngay

yeudesong87
17-10-2010, 19:26
Hehehe! Đào mồ tí! trước dùng main Intel + chip intel thì boot bằng USB tốc độ cải thiện rõ rệt! Nhanh hơn ít nhất 20% so với CD :...byebye...:

duynguyentxtn
18-10-2010, 02:03
Hehehe! Đào mồ tí! trước dùng main Intel + chip intel thì boot bằng USB tốc độ cải thiện rõ rệt! Nhanh hơn ít nhất 20% so với CD :...byebye...:

:hell_boy::hell_boy::hell_boy: