PDA

View Full Version : Vết thương hở-Chăm sóc như thế nào

shinz
07-08-2010, 17:42
Tình hình là em mới bị đâm xe xong.
Cũng ko bị sao lắm chỉ là có 2 vết toác ở đầu gối với bàn chân :sweat:

Em mới rửa = nước oxy già nhưng cái vết ở bàn chân nó có 1 ít da bị cuộn lên,có phải cắt đi hay xé nó đi ko ạ? :shame: vì cái da nhìn nó bẩn bẩn :sad:

Có người bảo bôi Trangala vào chỗ đấy,mà e thấy đây là thuốc mỡ bôi vào chỗ mẩn ngứa,mụn nhọt,bôi vào vết thương chảy máu xước xát như thế này có được ko? :sad:

Thêm nữa là,em phải kiêng ăn những cái gì với bôi gì cho khỏi thành sẹo :sure: chân đang dài đẹp mà có sẹo thì chán lắm :sure:

//Vừa mới khâu 6 mũi xong giờ lại ngã xe :sad: đời buồn 2 lẻ 10 vãi :((

ke_giet_dracula
07-08-2010, 17:46
rửa sạch = xà phòng diệt khuẩn, để khô, sau dó băng lại thôi, 1 ngày thay băng vài lần để tránh ẩm , mốc vết thương

thetoiko
07-08-2010, 17:46
ăn thịt bò xào rau muống với xôi nếp ấy :D
đùa đấy

taoladinh1
07-08-2010, 17:47
da chổ nào bị cuộn lên thì cắt đi bạn,lấy cồn rửa cái kéo,tay sạch mà cắt.nói nghe ghê vậy chứ chỗ da đó đứt dây thàn kinh hết rồi,cắt făng đi không đau lắm đâu
xức dầu mù u,băng lại :D

shinz
đợt rồi đi cắt chỉ,thì đi cùng con bạn,nó cũng bị đâm xe,nó băng vào,thì ông bác sĩ bảo là ko nên băng,băng vào nó chảy cái nước ra mà ko khô được,vết thương ướt dễ thành mủ,nên là tháo băng ra =.=

//h cũng đang để tơ hơ ra cho nó mau khô

olala
rửa = oxy già hoặc rửa = nước muối pha sẵn ( ở ngoài tiệm thuốc nó bán đấy ) , rồi bôi thuốc đỏ vào cho diệt trùng , sau đó lại rửa lại = nước muối cho sạch , nếu ở nhà thì tốt nhất là ko dán băng hay bông vào cho đỡ bí , ăn thì đừng ăn rau muống , bao h lành sẹo rồi thì mua thuốc nghệ hay củ nghệ bôi vào cho hết sẹo :shame:

/tránh rửa trực tiếp = nước thường nhé , cẩn thận nhiễm trùng

//mẹ mình là bác sĩ , bạn nào xoắn thì xoắn

dandelion
07-08-2010, 17:50
bạn ra mua 1 vỉ ambixilin, nghiền thành bột, rắc vào vết thương, rất nhanh khỏi
mình hay chụp ếch nên xài cách này suốt :canny:

shinz
07-08-2010, 17:50
Em vừa được đập vào mặt 1 list kiêng khem
-rau muống
-Xôi nếp
-Thịt Gà
-Thịt bò
-Cá-tôm-cua = đồ tanh
-Trứng =.=
-rau bí <vì bảo là sẽ ngứa>
Tình hình này chỉ có ăn cơm với ruốc

olala
07-08-2010, 17:51
-rau muống
-Xôi nếp
-Thịt Gà
-Thịt bò
-Cá-tôm-cua = đồ tanh
-Trứng =.=

con gái khổ nhỉ , tớ bị thế chả kiêng khem gì , chén hết =))

Kallboy
07-08-2010, 17:53
Đang có dịch heo tai xanh, kiên lun món thịt heo đy, ăn chay cho nó lành :chaymau:

N4RR4T0R
07-08-2010, 17:53
Ra tiệm thuốc mua thuốc tím về rửa, để thoáng cho nó mau khô .

khanhquagioi
07-08-2010, 17:54
Bôi cồn Iot vào chỗ vết thương, đau 1 lần rồi thôi, nó sẽ mau lành lắm, và ko để lại sẹo...

10784
07-08-2010, 17:56
Thêm nữa là,em phải kiêng ăn những cái gì với bôi gì cho khỏi thành sẹo chân đang dài đẹp mà có sẹo thì chán lắm

nói chung phải có cái hình trực típ nó mới tư vấn đ.c :boss:

bruce_zhang
07-08-2010, 17:56
đùa đấy

Biết thế hà nào cũng có cái cm thế này mà :sad: jk
Bạn hạn chế đi lại, rồi da mà bạn bảo trồi lên đó cứ để đấy, có thể lấy cắt móng chân cắt bớt k đi ngủ nó vướng vào chăn thì đau lắm đó :).
Điều nữa là rửa oxy già thuờng xuyên, ra đường ít nếu k cần thiết k bụi nó bám vào, sau đó nó lên da non rồi thì dùng mỹ phẩm trị sẹo, mờ sẹo là ngon :D
Chúc mau khỏi bênh :)

henryng
07-08-2010, 17:57
Đàn ông con trai sẹo ở chân thì lo gì, chân mềnh đầy sẹo.

Vệ sinh vết thương bác mua cồn 90 mà phang vào, cái da ấy cố gắng cắt đi, tắm rửa sạch sẽ rồi bôi thuốc mỡ/dầu mù u, băng lại rồi....alo...em hả...cuối tuần mềnh xem finh nhé ^^ :D

Rains_2009
07-08-2010, 17:58
Tối đi ngủ không đánh răng, sáng dậy cũng không đánh răng, làm thế 3 ngày rùi sáng hôm thứ 3 dậy liếm vào vết thương hở đó 1 phát, đến chiều là khỏi, đặc biệt: không để lại sẹo!

olala
07-08-2010, 17:58

Vệ sinh vết thương bác mua cồn 90 mà phang vào, cái da ấy cố gắng cắt đi, tắm rửa sạch sẽ rồi bôi thuốc mỡ/dầu mù u, băng lại rồi....alo...em hả...cuối tuần mềnh xem finh nhé ^^ :D
chủ thớt là gái :go:

shinz
07-08-2010, 17:59

=) là zai thì em xoắn làm gì

Bôi trangala được ko ạ? :sad: ông cụ dí cho bảo bôi mà nghi ngờ quá,search google ko thấy ai nói gì về vụ bôi cái thuoc' này

Rains_2009
07-08-2010, 18:00
chủ thớt là gái :go:

Gái? Gái gì? Phải nói là nữ chứ?:brick:

olala
07-08-2010, 18:00

Bôi trangala được ko ạ? :sad: ông cụ dí cho bảo bôi mà nghi ngờ quá,search google ko thấy ai nói gì về vụ bôi cái thuoc' này

đợi tẹo u mình về mình hỏi xem sao :sad: nhớ mang máng là ko bôi thuốc mỡ :nosebleed:

alusism
07-08-2010, 18:01
đùa đấy

đi đá bóng bị 1 vết to vcl vẫn đớp 3 món này :chaymau: quên mất thôi coi như chân có thêm sẹo rồi :go:

bruce_zhang
07-08-2010, 18:02

Cái đó với kem nghệ bôi ngon, dùng để làm mở sẹo, mau lành vết thương, đẹp da, cơ mà chờ lên da non hãy dùng chứ.:go:

shinz
07-08-2010, 18:05
Cái đó với kem nghệ bôi ngon, dùng để làm mở sẹo, mau lành vết thương, đẹp da, cơ mà chờ lên da non hãy dùng chứ.:go:

hết chảy máu rồi có bôi đc hem?
nhưng vẫn chảy cái nước mô vàng vàng trong trong :brick: nó cứ ướt ướt khó chịu quá

//Rách mất cái quần mồi :sosad:

ultranationalis
07-08-2010, 18:07
đùa đấy

Lâu bỏ mợ!
Bạn cứ kiếm viên đạn, rút đầu đạn ra đổ thuốc vào vết thương, châm lửa đánh xèo 1 cái là xong, tiệt hết trùng, liền ngay vết thương!
Châu Tinh Trì bảo vậy mà :sure:

bruce_zhang
07-08-2010, 18:08
hết chảy máu rồi có bôi đc hem?
nhưng vẫn chảy cái nước mô vàng vàng trong trong :brick: nó cứ ướt ướt khó chịu quá

//Rách mất cái quần mồi :sosad:
Vậy ra hiệu thuốc mua cái viên con nhộng kháng sinh, về tách ra lấy bột rồi rắc lên chân cho nó lành đó, cái vàng vàng đó kiểu huyết tương thôi, k có gì nguy hiểm. Rắc cái bột đó lên là khắc phục dc ngay ý mà :)
Mới hết chảy máu chưa lên da đừng bôi, nó lọt vào trong thịt thì phiền lắm ,xót nữa, bôi ngoài da thôi :)
/ Khỏi chân, chân lại dài đẹp lo gì các anh k mua cho quần mồi :hehe:

khoanhi
07-08-2010, 18:11
Mới khâu 3 mũi, ra đường thì băng bông thoáng, về nhà hoặc ở chổ làm sạch sẽ thì tháo băng ra cho vết thương khô thoáng. Tránh bôi linh tinh đó, lâu lâu cho xí sát trùng lên, nói chung là phải đảm bảo khô thoáng

Uống kháng sinh 6 viên ngày =))

Tránh nước, kiêng cử, ăn thịt nhiều

1 tuần sau khô ráo, ngon ơ, cắt chỉ, bôi thuốc liền sẹo thêm 1 tuần nữa là đẹp trai hoàn lại chín / mười phần

matsushita1610
07-08-2010, 18:51
da chổ nào bị cuộn lên thì cắt đi bạn,lấy cồn rửa cái kéo,tay sạch mà cắt.nói nghe ghê vậy chứ chỗ da đó đứt dây thàn kinh hết rồi,cắt făng đi không đau lắm đâu
xức dầu mù u,băng lại :D

Xức cái dầu đó là ngu lun :go:

@ chủ thớt: mua oxy già, thuốc đỏ, bông băng zề, nếu vết thương dính nước thì lấy bông chấm oxy già vô, lau khô, rùi xịt thuốc đỏ vô, rùi lại lau khô, băng sơ thui, đừng băng kỹ quá, đi đâu ra đường zề thì cứ vệ sinh như thế :sure::sure:
Khi nào lên da non thì mua kem nghệ về bôi cho lành sẹo + vết thâm :sure:

Vết thương chưa lên da non tốt nhất đừng có nghe lời bôi mấy thứ kem + dầu bậy bạ vô :shame:

entiel
07-08-2010, 18:57
Đừng rửa nước muối hay oxy già nhé, dùng cồn i ốt để rửa (ra hàng thuốc bảo bán cho là nó biết).
Cũng đừng băng bó, cứ để vậy thì vết thương mới mau se miệng được.
Hạn chế vận động, vết thương rỉ nước mô ra càng lâu khỏi.
Đóng vảy lên da non thì chơi kem chống sẹo, có 2 loại chống sẹo lồi và sẹo lõm.

derossi1626
07-08-2010, 18:59
đùa đấy

Mẹ , ng ta bị thế hok chỉ mẹo chữa còn xúi bậy . Vote ban :ah:

quangphucqp
07-08-2010, 19:05
hở vừa vừa thì không nói, hở to rách toang thì đi khâu cho mau lành :). Mà ăn rau muống là đúng đấy, thịt lấp kín nhanh hơn. Mua Betadine về mà rửa vết thương, băng lại bằng gạc cho thoáng và tránh bụi bặm.
Kiếm một ít giòi thả vào cũng là cách hay :look_down:

thatvong
07-08-2010, 19:07
đùa đấy

bác này sui chuẩn này:beauty:

BANed
07-08-2010, 19:13
Có phương pháp gia truyền này hiệu quả cực nhanh : mua viên con nhộng có tên là Tetracylin, mua về đừng uống mà vặn ra lấy bột bên trong rắc lên vết thương. Lúc rắc lên sẽ khá rát nhưng đảm bảo khô trong 1 ngày, tróc vảy sau 2-3 ngày.

nguyenthanhtrung_229
07-08-2010, 19:30
rắc thuốc kháng sinh vào
lấy gạc băng vào che bụi
thay gạc + rắc thuốc hàng ngày
uống vitamin C, vitamin E
khoảng 1-> 2 tuần là OK

nguyenthanhtrung_229
07-08-2010, 19:31
Lâu bỏ mợ!
Bạn cứ kiếm viên đạn, rút đầu đạn ra đổ thuốc vào vết thương, châm lửa đánh xèo 1 cái là xong, tiệt hết trùng, liền ngay vết thương!
làm như anh thì chạt mịa chân đi

haixq
07-08-2010, 19:57
Sao lại hỏi ae voz cái này nhỉ? Bạn sẽ loạn óc mất thôi.
Vết thương hở: Vệ sinh, sát trùng sạch bằng dung dịch : Nước muối sinh lý, cồn 70 độ, nhớ là cồn chỉ dùng 1 lần đầu tiên, mà không dùng cũng được, mua 1 lọ Betadin về sát trùng, miếng da bong cắt béng đi, mua 1 bịch gạc vô khuẩn, 1 băng dính sinh học. Ngày rửa 1-2 lần, thấm khô, dùng miếng gạc che vết thương( để lỏng) băng dính 2 đầu cho khỏi rơi. Oxy già không cần, chỉ dùng em nó khi rửa vết thương có mủ, có ngóc nghách bẩn...

shinz
07-08-2010, 23:15
Lâu bỏ mợ!

ôi zời =) bác quay clip hướng dẫn đi xem

shinkun
07-08-2010, 23:38
ở đầu gối là nguy hiểm lắm
năm ngoái mình cũng bị tai nạn và toác đầu gối
bây giờ đang có 1 vết xẹo lồi to ~1đồng xu 5000
sang năm có khi phải đi phẫu thuật vì nó vẫn đau rát và hơn nữa là ko dám mặc quần ngắn khi đi chơi

plot
07-08-2010, 23:40
Ko biết sao chứ thấy nặng nặng ghê ghê thì cứ phóng vào trung tâm y tế cho bác sĩ làm...yên tâm mà ko tốn bao nhiu tiền cả

FunnyKids
07-08-2010, 23:42
Gái hay trai mà hỏi hay thế ?

Gái thì còn có lý tí, giai thì khuyên là ra hàng rào nhai nát ít lá cây mà đắp vào.

plot
07-08-2010, 23:43
Gái hay trai mà hỏi hay thế ?

Gái thì còn có lý tí, giai thì khuyên là ra hàng rào nhai nát ít lá cây mà đắp vào.

Gái bạn à :sogood:

VergilSpanda
08-08-2010, 00:40
Gái bạn à :sogood:

Là nữ chứ hok phải là gái :stick:! các bác cứ nói gái làm em dễ hiểu nhầm :brick::brick:!

shinz
08-08-2010, 11:14
Cái vết dưới bàn chân của e nó khô tương đối rồi
còn cái ở đầu gối nó cứ chảy nước vàng ra :-< nhiều lắm ý
em lấy nước muối với bông lau lau mãi mà nó cứ chảy nữa :(( ko biết làm sao hết

Rains_2009
08-08-2010, 11:19
Cái vết dưới bàn chân của e nó khô tương đối rồi
còn cái ở đầu gối nó cứ chảy nước vàng ra :-< nhiều lắm ý
em lấy nước muối với bông lau lau mãi mà nó cứ chảy nữa :(( ko biết làm sao hết

Làm cái siêu thấm, siêu thoáng gắn vào là ok mà?

shinz
08-08-2010, 11:23
Làm cái siêu thấm, siêu thoáng gắn vào là ok mà?

dán vào nó ko khô được ý ạ,hwa dán urgo vào lúc bóc ra toàn mủ miếc :ops:

ke_giet_dracula
08-08-2010, 11:34
dán vào nó ko khô được ý ạ,hwa dán urgo vào lúc bóc ra toàn mủ miếc :ops:

đi bs đi, coi chừng hoại tử , nhiểm trùng đó

pham.scxl
08-08-2010, 11:42

Em mới rửa = nước oxy già nhưng cái vết ở bàn chân nó có 1 ít da bị cuộn lên,có phải cắt đi hay xé nó đi ko ạ? :shame: vì cái da nhìn nó bẩn bẩn :sad:

Có người bảo bôi Trangala vào chỗ đấy,mà e thấy đây là thuốc mỡ bôi vào chỗ mẩn ngứa,mụn nhọt,bôi vào vết thương chảy máu xước xát như thế này có được ko? :sad:

Thêm nữa là,em phải kiêng ăn những cái gì với bôi gì cho khỏi thành sẹo :sure: chân đang dài đẹp mà có sẹo thì chán lắm :sure:

tốt nhất là tới bệnh viện khâu lại rồi uống thuốc và làm theo chỉ dẫn của bác sĩ.
nếu không tới bệnh viện thì rửa vết thương lần đầu bằng oxi già, rửa cho sạch hết đất cát, chất bẩn, nếu vết thương rộng lấy gạc đắp lên, bôi đầu mù u càng tốt, không bôi cũng chẳng sao, mua vài viên paracetamol uống cho bớt đau, với vài viên penicilin uống cho gọi là có kháng sinh dự phòng,
những lần sau không rửa vết thương bằng oxi già nữa, mà rửa bằng nước muối sinh lý( ra tiệm thuốc mua chai nửa lít về mà rửa,)/rửa nước muối trước sau đó rửa lại 1 lần bằng betadin (povidin) sau đó đắp gạc lại+ dầu mù u( nếu cần), nếu vết thương nhỏ tốt nhất để hở, giữ sạch, rửa vết thương 1 tới 2 lần 1 ngày

pham.scxl
08-08-2010, 11:43
Có phương pháp gia truyền này hiệu quả cực nhanh : mua viên con nhộng có tên là Tetracylin, mua về đừng uống mà vặn ra lấy bột bên trong rắc lên vết thương. Lúc rắc lên sẽ khá rát nhưng đảm bảo khô trong 1 ngày, tróc vảy sau 2-3 ngày.

thế kỉ 21 rối bạn, không biết đừng chỉ bậy nhé

tuancd
08-08-2010, 11:46
tốt nhất là tới bệnh viện khâu lại rồi uống thuốc và làm theo chỉ dẫn của bác sĩ.
nếu không tới bệnh viện thì rửa vết thương lần đầu bằng oxi già, rửa cho sạch hết đất cát, chất bẩn, nếu vết thương rộng lấy gạc đắp lên, bôi đầu mù u càng tốt, không bôi cũng chẳng sao, mua vài viên paracetamol uống cho bớt đau, với vài viên penicilin uống cho gọi là có kháng sinh dự phòng,
những lần sau không rửa vết thương bằng oxi già nữa, mà rửa bằng nước muối sinh lý( ra tiệm thuốc mua chai nửa lít về mà rửa,)/rửa nước muối trước sau đó rửa lại 1 lần bằng betadin (povidin) sau đó đắp gạc lại+ dầu mù u( nếu cần), nếu vết thương nhỏ tốt nhất để hở, giữ sạch, rửa vết thương 1 tới 2 lần 1 ngày
Bác này nói đúng nè. Nhà bác có người làm bác sĩ à?

pham.scxl
08-08-2010, 11:48
Bác này nói đúng nè. Nhà bác có người làm bác sĩ à?

nhà mình chẳng có ai làm bác sĩ hết bạn àh, nhưng mà mình đang mài đít ở giảng đường trường y

tuancd
08-08-2010, 11:56
nhà mình chẳng có ai làm bác sĩ hết bạn àh, nhưng mà mình đang mài đít ở giảng đường trường y

Hèn gì tư vấn chuẩn thật, lúc trước mình gà vụ này, may nhờ 2 thằng em (học năm 6 trường Y) nó chỉ cho.

BANed
08-08-2010, 12:18
thế kỉ 21 rối bạn, không biết đừng chỉ bậy nhé
ko biết thì đừng nói nhé, tui mới té xe mất một miếng da ở bàn tay, xức thuốc cách thông thường cả tuần vẫn chảy mủ, rắc tetra lên 2 ngày là khô queo.

pham.scxl
08-08-2010, 12:25
ko biết thì đừng nói nhé, tui mới té xe mất một miếng da ở bàn tay, xức thuốc cách thông thường cả tuần vẫn chảy mủ, rắc tetra lên 2 ngày là khô queo.

trường hợp của bác là do bác chăm sóc vết thương không kĩ để nhiễm trùng vết thương, rồi bác rắc tetracylin lên, may mắn cho bác là vi trùng đó còn nhạy cảm với tetra nên vết thương khô nhưng chưa lành nhé, tạm thời hết nhiễm trùng thôi. còn trường hợp của chủ thớt là vết thương mới, chỉ cần rửa sạch sẽ, giữ sạch, vài 3 ngày là khỏi. nói luôn cho bác rõ là cái cách dùng kháng sinh đổ trực tiếp lên vết thương được sử dụng trong thời chiến khi thiếu nước sát trùng và trong điều kiện khó giữ vệ sinh, bởi vậy mình mới nói bây giờ là thế kỉ 21 rùi

shinz
08-08-2010, 12:56
trường hợp của bác là do bác chăm sóc vết thương không kĩ để nhiễm trùng vết thương, rồi bác rắc tetracylin lên, may mắn cho bác là vi trùng đó còn nhạy cảm với tetra nên vết thương khô nhưng chưa lành nhé, tạm thời hết nhiễm trùng thôi. còn trường hợp của chủ thớt là vết thương mới, chỉ cần rửa sạch sẽ, giữ sạch, vài 3 ngày là khỏi. nói luôn cho bác rõ là cái cách dùng kháng sinh đổ trực tiếp lên vết thương được sử dụng trong thời chiến khi thiếu nước sát trùng và trong điều kiện khó giữ vệ sinh, bởi vậy mình mới nói bây giờ là thế kỉ 21 rùi

http://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs259.snc4/40288_1569557803552_1373684486_1552354_3368873_n.jpg

http://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs209.snc4/38770_1569558163561_1373684486_1552356_7742080_n.jpg

nó chỉ bé ntn thôi nhưng xung quanh nó bầm tím nên đau quá bác ạ :sad:

f14
08-08-2010, 13:00
muốn nhanh lên da non thì ko nên băng kín vết thương . chỉ khi ra ngoài thì mới băng lại cho ko bị bụi bặm văng vào thoi. sẹo này thì hơi bị toa. chuẩn bị $ mua thuốc xóa xẹo với trị thâm đê =))
//cách đây 1 tháng cũng bị con xe ghẻ nó đè cho 1 phát xịt xiro cùi chỏ . thời gian dóng vảy , lên da non ~ 10 ngày =))
//còn ăn thì kiêm khem cái qué zì hco nó khổ ra -_-

shinz
08-08-2010, 13:03
muốn nhanh lên da non thì ko nên băng kín vết thương . chỉ khi ra ngoài thì mới băng lại cho ko bị bụi bặm văng vào thoi. sẹo này thì hơi bị toa. chuẩn bị $ mua thuốc xóa xẹo với trị thâm đê =))
//cách đây 1 tháng cũng bị con xe ghẻ nó đè cho 1 phát xịt xiro cùi chỏ . thời gian dóng vảy , lên da non ~ 10 ngày =))
//còn ăn thì kiêm khem cái qué zì hco nó khổ ra -_-

em vừa lên giặt quần áo :(( 1 mảng xà phòng nó rơi vào cái vết dưới bàn chân
xịt nước rửa h nó lại toét ra rồi ,mới hơi khô khô 1 tí mà :hang:

f14
08-08-2010, 13:07
nên dữ khô vết thương( lấy bao bóng bịt lại =)). ẩm thì khó đóng vảy lên da non lắm . nó lại lở loét vào sâu trong thịt ~> coi chừng sẹo lõm

Việtnv
08-08-2010, 13:11
uống berberin ý bác -_-

// sr, em không học ngành Y :sexy:

Natan15
08-08-2010, 13:17
Ngày trc mình cũng bị xòe xe một lần,
Về nhà thì mỗi ngày rửa vết thương 1,2 lần, dùng nước muối(cái loại chai tot to dùng để truyền tĩnh mạch ấy), rửa chỗ vết thương. Sau đó để khô và bôi Iot.

Bạn thử xem :D

MèoConĐiHọc
08-08-2010, 13:26
Giờ thì có chỉ cách cũng muộn rồi, mấy bác phía trc xúi bậy nhiều quá... cưa chân đi chị :D

Em chả biết các bác học ở đâu, làm gì chứ em thì vào viện vì mấy vụ này nhiều rồi.

Đầu tiên thì phải rửa sạch vết thương, sau đó sát trùng (trong bệnh viện người ta dùng thuốc gì em không biết, lúc đấy phê rồi, nhưng mà khi bôi vào thì cảm giác như kim nó châm ấy, buốt, rát lắm, nhưng sau thì tê luôn... k còn cảm giác), không có điều kiện thì dùng oxy già cũng được, tưới đại vào, sau đó lau khô.
Tiếp đó ra mua cồn iốt, băng gạc vô trùng về. Bôi cồn iốt lên, sau đó đặt tấm gạc lên vết thương, nhẹ nhàng thôi, lấy băng keo sinh học (em nhớ mang máng thế, k phải băng keo trong đâu) dán ở 2 đầu gạc cho khỏi rơi ra, lưu ý k dán đè lên vết thương.
Thay băng mỗi ngày 2 lần, có thể dùng oxy già vệ sinh xung quanh miệng vết thương, k được đổ trực tiếp vào vết thương. Tiếp tục bôi cồn iốt rồi băng gạc lại cho tới khi lên da non thì có thể áp dụng các biện pháp phòng chống sẹo.

Hạn chế đi lại nhé, bị vết thương ở 2 vị trí đấy mà đi lại nhiều thì cực kì lâu lành đấy.

Sai lầm thường gặp là dán urgo + chơi oxy già lên miệng vết thương liên tục, làm thế đố nó lành :">

pham.scxl
08-08-2010, 14:25
http://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs259.snc4/40288_1569557803552_1373684486_1552354_3368873_n.jpg

http://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs209.snc4/38770_1569558163561_1373684486_1552356_7742080_n.jpg

nó chỉ bé ntn thôi nhưng xung quanh nó bầm tím nên đau quá bác ạ :sad:

2 cái vết thương của chủ thớt chỉ là xây xát nhẹ ngoài da thôi, trên đầu gối nhẹ hơn rửa 1 lần là vết thương nó khô ngay mà những lần sau có thể mua kem nghệ bôi lên cho mờ sẹo, còn vết thương chỗ ngón chân cứ làm như post trên mình hướng dẫn ấy. nhưng mà hình như chỗ móng chân cũng bị chảy máu phải không, nếu bị đổ oxi già vào rửa lun, ko cẩn thận là thối cái móng đó

Hero1106
08-08-2010, 14:57
em vừa lên giặt quần áo :(( 1 mảng xà phòng nó rơi vào cái vết dưới bàn chân
xịt nước rửa h nó lại toét ra rồi ,mới hơi khô khô 1 tí mà :hang:

Mua thuốc Ampicillin con nhộng về rắc bột thuốc vào vết thương mủ, nhanh khô vết thương cực, trước giờ toàn dùng cách này!

bvanquang
09-09-2010, 10:32
xin lỗi vì đã đào mộ, nhưng mình cũng bị té xe giờ xây xát má bên trái, giờ không biết chăm sóc như thế nào để ko bị thẹo.
Và bị vậy có nên rữa vết thương nhiều không? và rữa vết thương bằng nước muói sinh lý hay oxy già

chickenpro_2x
09-09-2010, 10:34
năm ngoái đi xe bị ngã, toạc 1 miếng ở đầu gối giờ cái sẹo nó lồi ra mới tức :(( thỉnh thoảng ngứa ngứa chỗ đấy khó chịu thật:((

vocucxinh89
09-09-2010, 11:14
Lấy bùn kênh Thi nghè bôi vào chỗ bị thương vài ngày là khỏi :D

shinz
19-09-2010, 00:12
Lấy bùn kênh Thi nghè bôi vào chỗ bị thương vài ngày là khỏi :D
vài ngày là khỏi thở :D

BatVuongGia
19-09-2010, 00:29

me em lam` o benh vien, moi lan em bi nhu the ( chinh xac lan gan nhat cach day 2 thang ) mua thuoc clocid vien ve` ta'n min. rua bang nuoc muoi, cat sau may cai ban ban, lau kho bang bong roi ra'c cai clocid ta'n mong kia len day, ngoi` im 1 ti cho no kho

kieng an rau muong khong seo loi` day:chaymau:

Ánh Dương™
19-09-2010, 00:43
-rau muống
-Xôi nếp
-Thịt Gà
-Thịt bò
-Cá-tôm-cua = đồ tanh
-Trứng =.=

Ăn hết ko sao , mình mổ năm 11 ăn hoài có lồi ra lắm đâu :D
Rửa sạch = cồn 96 , hay oxy già em thích cồn vì mát mát :D
Băng lại tránh hở , sau này liền thì bôi kem nghệ , với kem liền sẹo :D:((

vuanhk10
19-09-2010, 00:50
dùng trà xanh rửa vết thương rất tốt :D

quangphucqp
19-09-2010, 02:22
Ăn rau muống với của nếp tốt chứ nhở :D, vết thương nhanh đầy với tốc độ ảo :look_down:

Strike_Eagle
19-09-2010, 05:48
Bợn nên rửa qua bằng Oxy Già, nếu có da bẩn thì bóc đi, cẩn thận đấy... Sau đó băng lại. Cuối ngày sau khi tắm rửa xong (nên giữ chỗ đó khô) thì tháo băng ra, rửa qua bằng Oxy già 1 lần nữa rồi thay băng khác. Đợi ngày hôm sau rồi tắm rửa xong, tháo băng ra, cho oxy già 1 lần nữa rồi để hở luôn. Phải luôn để ý nếu có hiện tượng đau nhức bất thường hoặc có mủ...
Con gái mà cũng gan nhỉ, những đứa con gái chỗ tớ hơi tí xây xát là la om xòm hết cả lên, đồng nghiệp điếc hết cả tai...

���
19-09-2010, 05:51
Ôi giời,vết thương của người ta khỏi rồi các bác ơi :)

cavayxanhs
19-09-2010, 06:09

chai màu xanh ở trong siu thị có bán

chai màu vàng nắp đen ở tiệm thuốc tây có bán
trước nhất là rửa sạch vết thương ......xịt chai màu vàng vào trước sát trùng vết thương ..... rồi xịt 1 miếng nhỏ chai màu xanh lên .... nhẹ nhàng như the the phê phê

5 p sau rửa lại rồi sịt chai vàng lần nữa ....
1 tuần sau ko hết thì lên đây chửi tui :oh::oh:

skillshort
19-09-2010, 11:01
Tối đi ngủ không đánh răng, sáng dậy cũng không đánh răng, làm thế 3 ngày rùi sáng hôm thứ 3 dậy liếm vào vết thương hở đó 1 phát, đến chiều là khỏi, đặc biệt: không để lại sẹo!

Cắt chân thì móc đâu ra sẹo nữa nhỉ:baffle:

[90]
19-09-2010, 11:06
Xát muối vào

nanowind
19-09-2010, 11:08
mỗi ngày tự làm sạch vết thương để tự lành , theo mình nếu cứ xài thuốc thì sức đề kháng tự nhiên nó kém dần, sau này bị thì càng lâu lành hơn

Soviet
19-09-2010, 20:22
Nhớ k nhầm thì chủ thớt là mỹ nữ đó nha dù k dc sắc nước hương trời thì cũng là nụ cà hoa mướp show hình "vết thương" để tụi mềnh còn biết cách chăm sóc nữa chứ :look_down:

fantomas2503
24-09-2010, 15:09
hic... em cũng đang bị 3 mũi T________T
8 ngày rồi mà vẫn rỉ rỉ huyết tương. Không biết có cắt chỉ được không.

khzaof
24-09-2010, 15:36
đùa đấy

Mình nghe bạn bây giờ thịt nó nồi hết lên :(( ,bây giờ làm sao đây :what: