PDA

View Full Version : Nên chọn mua quạt tản nhiệt cho lap như nào

0310
07-06-2008, 23:51
Ko biết có tiêu chí nào cần phải chú ý khi mua quạt tản nhiệt cho laptop không các bác hay cứ ra xách đại 1 em là đc ???
Các bác chỉ em với, em nghèo lắm nên chắc chỉ mua loại 200k- 300k thôi.

burgman
08-06-2008, 08:56
thấy bên Hồng Hải New có bán mấy đồ tản nhiệt cho máy xách tay của hãng Vizo trông khá đẹp nhưng hiệu năng chưa ai thử cả :) Giá tầm tiền dưới 300k là có.

kinh_van
08-06-2008, 16:19
Ko biết có tiêu chí nào cần phải chú ý khi mua quạt tản nhiệt cho laptop không các bác hay cứ ra xách đại 1 em là đc ???
tầm 200,300k cũng có lên 5s ko thiếu,nếu muốn xài hàng tốt thì phải 500-600k
Vào hợp nhất tham khảo giá nhé _http://ictplaza.com.vn/index.php/store/314/phu_kien_khac

lineagelananh
08-06-2008, 17:05
Mua 1 cái dock 3 quạt giá <200k ...

Mr.Katze
08-06-2008, 19:35
Theo kinh nghiệm của mình thì thế này: nếu nhà bro có máy lạnh thì khuyên dùng loại tản nhiệt bằng kim loại, giá thành khá cao, sẽ đạt hiệu quả tốt nhất. Còn nếu không thì chỉ cần dùng loại đế bằng mica, 3 quạt, quạt còng to càng mạnh càng tốt (nhưng đừng chôn loại ồn ào quá, làm việc ban đêm không thoại mái lắm).

Chỗ mình ở không có máy lạnh, dùng loại tản nhiệt bằng kim loại (đã thử từ loại thường đến loại xịn làm - bằng hợp kim aluminum của CM), không hiệu quả chút nào, làm bằng hợp kin nên nó hấp thụ nhiệt từ máy nhanh, nóng lên, nhiệt thoát đi chậm do nhiệt độ môi trường xung quanh không phải là mức lí tường. Làm cho nhiệt độ máy không khả quan chút nào. Nên chuyển qua dùng loại bằng mica, thấy có vẻ ổn hơn và bản thân cái đế tản nhiệt nó nó không hấp thụ nhiệt nhiều.

lineagelananh
08-06-2008, 21:49
1 cách đơn giản hơn là kê lên 2 cuốn sách :).
...
Để máy nơi thoáng mát tránh ánh sáng chiếu vào màn hình.

Mr.Katze
09-06-2008, 15:03
...
Để máy nơi thoáng mát tránh ánh sáng chiếu vào màn hình.
Đơn giản mà hiệu quả :adore: , trước đây mình toàn dùng cách này :) Thú thực là thấy còn hiệu quả hơn ba cái đế tản nhiện kê sát máy, có điều nếu ngồi ở ngoài thì nhìn nó hơn... lúa :baffle:

Cơm nguội
10-06-2008, 21:13

Hổng có sách giấy vì tòan xem Ebook, với lại phải kiếm và kê sao cho 2 bên bằng nhau nữa. :baffle:

redmoon89
10-06-2008, 22:23
mà cao bao nhiu là ok :nosebleed:, cao quá thì cung khó type , mà thấp quá thì ko hịu quả..

vuquyenanh
11-06-2008, 19:52
em đang đợi con này mà mãi không có hàng thiết kế luồng gió tốt chứ mấy cái 3 quạt hướng gió không tốt
http://www.coolermaster.vn/Images/Pics/20112007_164020365_xCMS.jpg

nguyenx86
11-06-2008, 23:20
Mấy bro cho mình hỏi: Các loại đế tản nhiệt làm mát laptop như thế nào? MÌnh thấy đa phần toàn là gắn fan vào cái đế rồi đặt máy lên trên, fan thổi lên (vào được máy hay ko thì hên xui tùy theo cái lỗ dưới lap có nằm ngay fan ko), nên ko hiểu nó làm mát = cách gì?
Đi mua thử một cái về (Cooler master) rồi đặt máy lên, chơi game một hồi thấy vẫn nóng y như cũ (xem temp CPU = phần mềm + sờ vào cái lỗ thoát hơi bên hông, chả khác gì lúc chưa mua :(( )
Vậy là do cái đế hay do mình sử dụng chưa đúng cách?
Laptop: Acer 5104 AMD Turion 64 X2 TL56

Mr.Katze
12-06-2008, 00:25
Mấy bro cho mình hỏi: Các loại đế tản nhiệt làm mát laptop như thế nào? MÌnh thấy đa phần toàn là gắn fan vào cái đế rồi đặt máy lên trên, fan thổi lên (vào được máy hay ko thì hên xui tùy theo cái lỗ dưới lap có nằm ngay fan ko), nên ko hiểu nó làm mát = cách gì?
Đi mua thử một cái về (Cooler master) rồi đặt máy lên, chơi game một hồi thấy vẫn nóng y như cũ (xem temp CPU = phần mềm + sờ vào cái lỗ thoát hơi bên hông, chả khác gì lúc chưa mua :(( )
Vậy là do cái đế hay do mình sử dụng chưa đúng cách?
Laptop: Acer 5104 AMD Turion 64 X2 TL56
Chủ yếu là nó giúp luồng khí bên dưới lappy lưu thông cho thoáng, khí nóng không tụ lại phía dưới, để quạt tản nhiệt của lappy lấy khí tốt hơn thôi chứ khả năng hạ nhiệt là không cao. Các loại tản nhiệt = hợp kim chỉ hiệu quả thực sự khi nhiệt độ môi trường xung quanh là lí tưởng.

vuquyenanh
13-06-2008, 09:40
Bác mua loại nào nhỉ.
Nó chỉ làm mát tốt các linh kiện bên dưới điều này bác sẽ dễ nhận thấy là bề mặt lap sẽ mát hơn chứ không thổi vào được CPU đâu nhưng cũng giảm vài độ như bác trên đã nói

thainmuk
13-06-2008, 14:38
mấy cái đó tui đi hỏi mua toàn ko bảo hành bất kể loại đắt hay rẻ nên tui không mua, mua cái đồ xịn tầm 600-700 ko bảo hành nhỡ dùng ko đc bao lâu nó tèo cái thì.......

wwp
13-06-2008, 17:59
Có bác nào biết chế adaptor hoặc chỗ mua adaptor để cắm mấy cái quạt nhỏ nhỏ xài điện 12V trong PC ra ổ điện ngoài ko, cắm vào cái cổng USB thấy ghê ghê, bạn mình hồi trước cắm vào 1 thời gian xong cái cổng USB toi luôn, từ sau đấy thì chỉ có nguồn điện vào để chạy quạt chứ không cắm được thiết bị gì khác vào :surrender:

Mr.Katze
13-06-2008, 18:50
Có bác nào biết chế adaptor hoặc chỗ mua adaptor để cắm mấy cái quạt nhỏ nhỏ xài điện 12V trong PC ra ổ điện ngoài ko, cắm vào cái cổng USB thấy ghê ghê, bạn mình hồi trước cắm vào 1 thời gian xong cái cổng USB toi luôn, từ sau đấy thì chỉ có nguồn điện vào để chạy quạt chứ không cắm được thiết bị gì khác vào :surrender:
Nếu đế tản nhiệt ko bán kèm adapter thì bro ra tiệm điện tìm mua loại adapter có nút vặn cho chỉnh điện áp, có chân cắm vừa với đế tản nhiệt là được, loại này tầm ~30k thôi.

anhdung11689
31-10-2008, 00:41
Hổng có sách giấy vì tòan xem Ebook, với lại phải kiếm và kê sao cho 2 bên bằng nhau nữa. :baffle:
o nha` cung~ xai` cach' ke sa'ch nay`, hieu qua hon nhie`u ta?n nhiet.
ko co sach thi chang le ko co cai nao ke dc ha :D
Srr loi~ unikey

cuong212
01-11-2008, 23:38
không bít các bác thế nào chứ ông già em saic con vaio cui. Ông gia ra hàng nhôm kính mua 2 cai đoạn nhôm vuông vuông (rỗng giưa dài tầm 30cm)roài mang theo cặp lap. Cứ tới chỗ nào thì đặt nó kê 2 bên lap. Em thấy hiệu quả phết. Nó lại nhẹ hơn là sách. vác đi vác lại vô tư:D

black$
02-11-2008, 00:49
Nếu mua được 2 miếng giác hút cao su có núm là tốt nhất (giống cái dùng cho Mac ấy)
Chứ mang theo miếng nhôm thì cũng ngại quá

blackshit000
02-11-2008, 13:59
Mua cái tấm mica trong suốt có ốp 3 quạt thổi vào máy đó bên 5s bán tầm 150k thấy hiệu quả lắm.cũng gọn nhẹ ít ồn.có điều chơi vậy trông ko pro cho lắm.:D

kiemgo156
02-11-2008, 16:18
uh
tui cũng nghe mấy vụ cắm vào cổng ÚB cũng ghê ghê
dang định mua cái đế tản nhiệt nhưng mà cũng phân vân
có lẽ mình sẽ chon loại 3 quạt đế mika thui
nhưng còn vấn đề la kiếm cái adapter để cắm thì mua ở đâu
em ở HN
các bác biết chỗ nào chỉ cái
thank

thientruc
03-11-2008, 00:15
Mình thì thấy có quạt cũng không cải thiện được bao nhiêu cả .

fxtienphu
03-11-2008, 01:56
Em thấy chỉ cần kê lên mấy quyển sách là thấy mát lắm rôi.Nếu mua đế chắc tầm 100k đã có cái quạt phù hợp.

lexthai
23-02-2011, 10:29
em thấy hiệu quả nhất + tiết kiệm nhất là kiếm 3 miếng muốc nhỏ chym 3 phía , sao đó bật 1 cái quạt = thế là mát "phe phe"

dyoukyou
23-02-2011, 16:39
em thấy hiệu quả nhất + tiết kiệm nhất là kiếm 3 miếng muốc nhỏ chym 3 phía , sao đó bật 1 cái quạt = thế là mát "phe phe"

Bac dùng nắp lavie cũng được, nói chung là gầm phải thoáng

longca21
23-02-2011, 19:49
Bac dùng nắp lavie cũng được, nói chung là gầm phải thoáng

thử làm giống mình xem, hiệu năng khỏi phải bàn giảm dc tầm chục độ:sogood:

http://vozforums.com/newreply.php?do=postreply&t=95685

LoyalMoral
23-02-2011, 20:12
nói thật nhé, mình nghĩ dùng đế tản nhiệt bên dưới thật không hiệu quả tí nào.
thứ nhất là hầu hết mọi laptop đều thiết kế hút khí từ bên dưới và mặt trước để thổi ra 2 bên hông và mặt sau. như vậy thì bên dưới laptop phải được thông thoáng (cách kê sách lên là 1 ý kiến không tồi). việc đặt 1 cái đế tản nhiệt ở phía dưới đặc biệt là đế sát với lap, sẽ cản trở lớn tới hoạt động lưu thông khí trong lap. ngoài ra cũng không nên để nhiều đồ vật gần lap.
thứ 2, như các bạn biết là hơi nóng bốc lên trên chứ không bốc xuống dưới, như vậy thì phần nóng nhất của vỏ laptop là phần từ quạt thổi ra, nóng nhì chính là mặt trên (bàn phím, touchpad). nêu nếu bố trí được thêm 1 cái quạt nho nhỏ để thổi vào mặt trên của laptop (xuôi theo chiều tản nhiệt của lap) sẽ rất tốt.

mình nghĩ đấy là những cách giúp laptop của bạn mát mẻ và hiệu quả nhất. :)

p/s: nếu lắp riêng cho lap 1 cái máy lạnh thì tốt nhất =))

longca21
23-02-2011, 20:33
nói thật nhé, mình nghĩ dùng đế tản nhiệt bên dưới thật không hiệu quả tí nào.
thứ nhất là hầu hết mọi laptop đều thiết kế hút khí từ bên dưới và mặt trước để thổi ra 2 bên hông và mặt sau. như vậy thì bên dưới laptop phải được thông thoáng (cách kê sách lên là 1 ý kiến không tồi). việc đặt 1 cái đế tản nhiệt ở phía dưới đặc biệt là đế sát với lap, sẽ cản trở lớn tới hoạt động lưu thông khí trong lap. ngoài ra cũng không nên để nhiều đồ vật gần lap.
thứ 2, như các bạn biết là hơi nóng bốc lên trên chứ không bốc xuống dưới, như vậy thì phần nóng nhất của vỏ laptop là phần từ quạt thổi ra, nóng nhì chính là mặt trên (bàn phím, touchpad). nêu nếu bố trí được thêm 1 cái quạt nho nhỏ để thổi vào mặt trên của laptop (xuôi theo chiều tản nhiệt của lap) sẽ rất tốt.

mình nghĩ đấy là những cách giúp laptop của bạn mát mẻ và hiệu quả nhất. :)

p/s: nếu lắp riêng cho lap 1 cái máy lạnh thì tốt nhất =))
sai lầm khi coi thường đế tản nhiệt nhé, mọi ng sài hiệu j ko bik, nhưng cái đế em tự mod thì hiệu quả xác định 10oC đấy bác ợ

leo25788
23-02-2011, 21:02
ra mua cái 70k là mình thấy ok nhât,mấy cái kia 300k mà toàn dính sát vào đế nóng thêm

truongnguyen7
24-11-2011, 11:55

bạn dùng lọai nhôm đi tản nhiệt tốt lắm , tôi mua ở vi tinh phuong nam 110a nguyễn chi thanh q10, dt 39381571

botykpt
24-11-2011, 12:29
Chi can mua loai re re 50k, do them nguon ngoai cho manh. ban nao ranh thi lam rieng mot cai tu mod luon.
muc dich ko phai la lam cpu ha nhiet(muon cpu hay gpu ha nhiet thi chi co boi kem tan nhiet xin, thay ong dong moi, thay quat hieu suat cao hoac quat hut phu,can thiep phan cung gan mieng tan nhiet cho chip nam va may cai td nguon) muc dich la lam ko khi duoi may thong thoang,cac linh kien nhu ram, hdd, wifi card dc mat me, tang tuoi tho cho lap.
mot may chi ke len ki su dung so duoi may thay nong, nhiet tu khe ram toa ra thay am. con co quat thi mat ruoi. ko he nong

GioLangLe
24-11-2011, 16:22

Từng đó tiền. Tự làm 1 cái. Hiệu quả + có cái sướng khi tự làm nữa :gach:

katkute06
24-11-2011, 21:01
Tự làm cho rồi! Mình cũng làm 1 cái! Hiệu năng thì mời các bác view :sexy: Gaming laptop nhé :">

Giá trị MIN là giá trị để lúc IDLE, sau khi khởi động máy 10' mới bật chương trình. Còn MAX là để máy chơi MW3 2 tiếng max setting :gach:

http://vozforums.com/attachment.php?attachmentid=510037&stc=1&d=1322143392

huy minh
24-11-2011, 22:57
Chủ thớt dùng Lap 14' hay 15'6 vậy? Mình mua 1 em Zodiac nhưng mà để ko vừa cái lap 15'6 nên bỏ xó :sweat: Mình thấy loại này rẻ mà ngon nhất rùi, làm bằng nhôm nguyên khối với 2 fan hút nhiệt, thik alo mình để lại 100k cho bẹn :byebye:

thuytienxanh
17-05-2013, 12:18
bạn ơi, cho m' hỏi, laptop HP probook 4440s, 14inch thì dùng loại đế tản nhiệt CM dòng nào đc ạ?