PDA

View Full Version : So sánh giữa âm thanh dàn dân dụng và dàn âm thanh vi tính

Pages : [1] 2 3

linh99992001
01-08-2006, 01:04
Thông thường để mua đc 1 dàn vi tính tương đối khủng hỏang thì anh em ta phải bỏ ra tấm từ 5-6tr, với mức giá này chúng ta cũng có thề setup đc dàn loa dân dụng secondhand tương đối;) , trước tình hình này anh em làm ơn đưa ra ý kiến cho từng sự lựa chọn trên:confused: . Anh em có thề so sánh rõ ràng giúp, nêu seri của các sản phẩm so sánh:D . Em hi vọng mọi người sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn đề lựa chọn dàn âm thanh thích hơp cho minh:cool:

KẾT LUẬN CUỐI CÙNG SAU 1 THỜI GIAN CHƠI QUA CẢ 2:
+Vi tính thua xa dân dụng về chất lượng và thú "chơi" nhưng độ tiên dụng, đơn giản thì vi tính hơn hẳn và dân dụng đòi hỏi ít nhất anh có khỏang 5tr để có thể chơi. Ai thực sự đam mê âm thanh nên chuyển qua dân dụng để thấy sự tinh tế của nó:).

linh99992001
01-08-2006, 01:09
Em xin mở bài đầu tiên:
Hôm trước em biết đc tin bên icare(trên đường CMT8) có thằng denon 6.1 đang giảm giá còn 3tr,em liền hứng khởi tới nghe nhưng khi nghe wa thì cụt hứng, chất lượng âm thanh khá tồi so với mình nghĩ, phối ghép với reciver denon luon. Với giá tiền tầm 3tr dàn loa 6.1+reciver seconhand cũng tầm 3tr thi ko đc good lắm so với 1 thằng Z5500
Thông tin về seri bô trên em sẽ cập nhật cho mọi người sau,hom đó đi vội quen ko để ý seri

Chip
01-08-2006, 01:20
Em xin mở bài đầu tiên:
Hôm trước em biết đc tin bên icare(trên đường CMT8) có thằng denon 6.1 đang giảm giá còn 3tr,em liền hứng khởi tới nghe nhưng khi nghe wa thì cụt hứng, chất lượng âm thanh khá tồi so với mình nghĩ, phối ghép với reciver denon luon. Với giá tiền tầm 3tr dàn loa 6.1+reciver seconhand cũng tầm 3tr thi ko đc good lắm so với 1 thằng Z5500
Thông tin về seri bô trên em sẽ cập nhật cho mọi người sau,hom đó đi vội quen ko để ý seri
Cái bộ đó trông như hàng nhái, không sắc sảo chút nào. Âm thanh cũng rất tầm thường nếu không nói là dở. Có lẽ giá thật của nó cũng đã bị đôn lên mới thế. Đừng ham rẻ!

DuongMedia
01-08-2006, 11:27
Đây là một câu hỏi không thể có câu trả lời chính xác vì nhiều yếu tố, mà điển hình nhất là ứng dụng giữa 2 dòng loa này khác nhau. So sánh sẽ rất khập khiễng, rồi lại nổ ra cãi cọ. Đây là một điều khó tránh khỏi.
Tuy nhiên kinh nghiệm nhiều năm làm multimedia mình thấy nếu xét cùng một tiêu chuẩn nhất định thì rõ ràng loa vi tính bị coi là chiếu dưới với giá trị khoảng trên 1000$ vì hệ thống loa máy tính xịn nhất cũng loanh quanh ở mức giá đó. Loa máy tính ở đây được hiểu là loa có tích hợp sẵn âm-li.
Còn trong phạm vi 1000$, không phải dễ mà kiếm được một dàn loa dân dụng có khả năng vượt trội so với loa vi tính... và như thế nếu trong tầm tiền 1000$, mình vẫn chọn giải pháp vi tính, thuận tiện hơn rất nhiều... bởi không phải lúc nào chúng ta cũng dư rả thời gian để vận hành cả một hệ thống chỉ để nghe mấy bài hát.
Ở đây ta chú ý là hàng mới tinh 100%, còn cũ thì rất vô cùng bởi sự đang dạng về mẫu mã cũng như chủng loại của các loại loa.

Đây là ý kiến chủ quan, các bác có thể tham khảo... đừng đấm đá, mệt lắm :)

gravityng
01-08-2006, 11:48
bro DuongMedia nói chí lí, theo í riêng của tôi thì tầm $500~ 7-8trVND (số tiền người tiêu dùng hay dành cho thiết bị âm thanh) thì dàn loa vi tính không hề thua kém loa dân dụng, thậm chí trội hơn do tạo được hiệu ứng âm thanh, ví dụ dàn Z5500 của logitech hay Creative GigaWorks S750..(hai model này hiện phổ biến ở VN), tất nhiên đòi hỏi phải có sound card 'xịn' thì mới phát huy được sức mạnh.

ndtrung25
01-08-2006, 13:41
So sánh như trên là khi dùng để xem phinh thôi!!!! Theo tôi, nếu để nghe nhạc thì trong tầm giá 7-8 triệu (1 ampli stereo và 1 cặp loa thùng/bookself), đồ dân dụng sẽ nghe hay hơn vì
loa dân dụng chủ yếu là 2.0 nên nghe nhạc sẽ rất hài hòa ở các dải tần, chuyển đổi bass/mid/treble nhuyễn hơn cấu tạo x.1 của loa vi tính, tính không gian khi trình diễn nhạc = hệ thống dân dụng tốt hơn. nhạc trên hệ thống dân dụng nghe sẽ ko "mệt" như nghe trên loa vi tính.

linh99992001
01-08-2006, 14:42
may quá có bác ndtrung25 hiểu ý em, ở đây em chỉ muốn tham khảo ý kíên về chất lượng thôi(quên ko nói hì hì)chứ để setup một hometheater đàng hòang thì cực đắt tệ nhất cũng phải 1000$ trở lên với hàng secondhand.
Bac Ndtrung có thể cho em biết một số seri để lựa chọn bên dân dụng đc ko

ndtrung25
02-08-2006, 08:36
Loa dâ dụng thì có thể vô Nguyễn Kim nghe thử => phê lòi. Chọn lựa cũng dễ nhưng giá vẫn còn khá cao. Tui ko có điều kiện chơi loa dân dụng nên cũng ko rành "săn hàng" ngon mà rẻ, chẳng qua có thằng bạn chơi nên biết thôi, qua nhà nó nghe nhạc sướng lắm!!!! 1 amppli cũ, cặp loa dạng bookself nối với cái comp dùng con Live! Pla bèo bèo thui mà cảm giác âm thanh đã mềm mại mà "analog" hơn rất nhiều so với loa vi tính. Nick cha đó bên Amtech là Hoarkis, ông contact thử coi.
Uhm, một vấn đề nhỏ nữa: Loa dân dụng vừa tiền thường và dễ dùng cho anh em thường là lọai bookself nhỏ, loa bass tầm 12-16cm, thông số cũng không phải hàng khủng như mấy em vi tính highend (dải tần ~ 50Hz-20.000Hz so với 30Hz-30.000Hz trên 1 số loa comp!!!)nhưng nghe bass vẫn hay và hài hòa hơn khá nhiều nếu biết phối ghép vì các thông số đó là thông số thực!!!!

hoangmlp
03-08-2006, 11:51
loa vi tính đúng là chỉ chiếu dưới mà thôi , ampli ở trong thì không thể nào so sánh với amply rời bên ngoài đúng chuẩn được , nhiều loại loa "dân dụng" hiend sử dụng dây dẫn âm bằng bạc có giá nhiều khi bằng cả giàn loa vi tính

linh99992001
03-08-2006, 13:01
kết quả là vẫn chưa thực sự có bác rành rẽ cả loa vi tính lẫn loa dân dụng để tư vấn cho anh em trên này, em biết có bác Thắng mà dạo này hình như bác ấy bận nên ko online đc, tiếc wa

DuongMedia
04-08-2006, 01:52
Thật sự là hôm qua có viết một bài rất dài nhưng khốn nạn thay khi submit thì diễn đàn lại báo lỗi login (dù trước đó đã login vì nếu không login sao trả lời được) đến lúc login vào thì lại báo lỗi Invalid link. Bấm Back thì tất cả đã xóa trắng. Bực quá tắt máy đi ngủ.
Ku Linh khoái thì chờ anh 1, 2 hôm lấy lại cảm hứng nện cho mấy cái dàn dân dụng 7-8 Tr của cậu. Chắc chắn không phải là đối thủ xứng tầm với loa vi tính.

Kuang2
04-08-2006, 08:38
hic hic, vụ này căng nhỉ anh Dương, lúc đó sao không save lại bài viết đã. Anh xem đã tick cái nút tùy chọn save password chưa, không ngồi viết bài lâu quá là session timeout

fourty
04-08-2006, 08:45
session timeout của diễn đàn ngắn quá nhiều khi tui viết một bài ngắn ngắn mà khi reply cũng bị out :(

Kuang2
04-08-2006, 09:10
thì tick vào ô save pass là không bị mà bạn

VANDUNGZ
04-08-2006, 09:39
Ku Linh khoái thì chờ anh 1, 2 hôm lấy lại cảm hứng nện cho mấy cái dàn dân dụng 7-8 Tr của cậu. Chắc chắn không phải là đối thủ xứng tầm với loa vi tính.
Cho ra lò bài viết sớm nhé anh, vì theo em nghĩ thì với cái dàn dân dụng tầm 7-8t thì loa vi tính ko có cửa ( chỉ nói tới vụ nghe nhạc thôi anh nhé)

youngOC
04-08-2006, 09:55
Thử kết hợp anh X-Fi và 1 dàn Creative 7.1 xem sao. Nghe nói hay bằng dàng âm thanh dân dụng vài ngàn đô.

linh99992001
04-08-2006, 16:04
Thử kết hợp anh X-Fi và 1 dàn Creative 7.1 xem sao. Nghe nói hay bằng dàng âm thanh dân dụng vài ngàn đô.
7.1 giga à, hi vọng đc zậy đã mừng
Bác digimind mau mau có cảm hứng nhá, hehe, ths bac trứơc

hoasung
04-08-2006, 17:03
Bác này hỏi không rõ ràng nên topic này sẽ không đi về đâu.

Bác muốn hỏi về khía cạnh home theatre hay stereo???

Về hometheatre, thì để setup 1 bộ hometheatre tại gia loại mèng nhất thị trường cũng rơi vào tầm 10T (mấy loại của Pana, Sony, Pioneer...). Ở tầm 10T thì chất lượng cũng tàm tạm, tôi cho là không hơn chất lượng của PC như sound + speaker của creative, logitec... là mấy, sử dụng trong không gian hẹp là OK. Như vậy theo tôi tầm dưới 10T thì chúng same same nhau.

Về stereo thì tầm 5-6T bạn mua hàng 2nd hand nội địa Japan gồm CD player + amply + loa chắc chắn nghe nhạc hay hơn đồ vi tính. Tất nhiên, chọn và ghép thế nào thì lại là vấn đề khác. Điểm yếu nhất của sound PC chính là chất lượng và nhạc tính khi nghe nhạc. Tất nhiên chơi stereo thì chỉ nghe nhạc thôi, không xem DVD hay bắn game được. Chơi stereo (2.0) mới tốn chứ 5.1 với chả 7.1... thì bình dân thôi.

Thông thường để mua đc 1 dàn vi tính tương đối khủng hỏang thì anh em ta phải bỏ ra tấm từ 5-6tr, với mức giá này chúng ta cũng có thề setup đc dàn loa dân dụng secondhand tương đối;) , trước tình hình này anh em làm ơn đưa ra ý kiến cho từng sự lựa chọn trên:confused: . Anh em có thề so sánh rõ ràng giúp, nêu seri của các sản phẩm so sánh:D . Em hi vọng mọi người sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn đề lựa chọn dàn âm thanh thích hơp cho minh:cool:

linh99992001
04-08-2006, 22:51
Bác này hỏi không rõ ràng nên topic này sẽ không đi về đâu.

Bác muốn hỏi về khía cạnh home theatre hay stereo???

Về hometheatre, thì để setup 1 bộ hometheatre tại gia loại mèng nhất thị trường cũng rơi vào tầm 10T (mấy loại của Pana, Sony, Pioneer...). Ở tầm 10T thì chất lượng cũng tàm tạm, tôi cho là không hơn chất lượng của PC như sound + speaker của creative, logitec... là mấy, sử dụng trong không gian hẹp là OK. Như vậy theo tôi tầm dưới 10T thì chúng same same nhau.

Về stereo thì tầm 5-6T bạn mua hàng 2nd hand nội địa Japan gồm CD player + amply + loa chắc chắn nghe nhạc hay hơn đồ vi tính. Tất nhiên, chọn và ghép thế nào thì lại là vấn đề khác. Điểm yếu nhất của sound PC chính là chất lượng và nhạc tính khi nghe nhạc. Tất nhiên chơi stereo thì chỉ nghe nhạc thôi, không xem DVD hay bắn game được. Chơi stereo (2.0) mới tốn chứ 5.1 với chả 7.1... thì bình dân thôi.
Mình chỉ muốn nói tới chất lượng, cả 2.0 lẫn hometheater, tuy nhiên homtheater ko có vẻ khả quan:p . nên chỉ co 1 lựa chọn duy nhất là 2.0. Các bác nào có kinh nghiệm setup một dàn nghe nhạc secondhand hay ăn đứt đc loa máy tính trong khỏang tầm 4tr-6tr thì chỉ giúp đàn em:o

DuongMedia
05-08-2006, 02:14
Mịa nó, cảm hứng tụt tận đẩu tận đâu, mãi không thấy quay lại. Không khéo phải viết bằng "niềm tin"

Thật ra để nói đến dàn dân dụng 7-8Tr thì các bạn sẽ chọn những cái gì. Mời các bác am hiểu dân dụng vào chọn hàng. Xin đừng nói đến 2nd-hand nhé vì như thế mặc định các bác đã chấp nhận thua trận.
Còn 7-8Tr với vi tính các bác sẽ chọn gì, lại tiếp tục mời các bác am hiểu vi tính vào chọn.

Thật ra, trong suốt những năm làm nghề này (buôn đi bán lại cái multimedia) mình đã nhận được rất nhiều sự động viên của các cao thủ đàn anh về dân dụng, một trong những lời động viên mà mình thấy tâm đắc và quyết vẫn theo nghề này là:
"Thực ra những thằng mê dân dụng và có khả năng cảm thụ thật sự thì chẳng mấy thằng có tiền để mua những thứ mình cần, còn những thằng nhiều tiền thì lại toàn là những thằng chẳng biết đếch gì về âm nhạc và chẳng thể hiểu nổi "nghề chơi cũng lắm công phu" là gì" (xin trích lại nguyên văn)
... và những cao thủ trên lại đến mua loa máy tính để nghe nhạc (tất nhiên bên cạnh đó họ vẫn có những bộ dàn dân dụng đắt tiền), tại sao lại như vậy, sẽ có giải thích ngắn gọn dưới đây:

1. Giá thành rẻ
2. Tính tương thích cao (PC, DVD, VCD...)
3. Gaming, movie tuyệt hảo (trong tầm tiền)
4. Setup dễ đàng, gọn nhẹ không đòi hỏi nhiều chuyên môn kỹ thuật
5. Một điều đáng tiếc là nghe nhạc không đến nỗi tệ (thế mới chán)

Thật ra thì lãnh địa của loa vi tính là game, một thứ mà loa dân dụng chẳng bao giờ đụng vào được.
Hơn nữa, chúng ta kỳ công setup được một dàn loa dân dụng như ý phỏng chúng ta có bao nhiêu thời gian để nghe. Muốn nghe một bản nhạc lại phải vận hành cả một hệ thống (đôi khi rất phức tạp), đấy là điều mà không phải ai trong số chúng ta sẵn sàng bỏ chút xíu thời gian đó ra để làm, trong khi hoàn toàn rảnh rỗi thời gian làm những việc khác.
Với anh em chúng ta trong khi đang ngồi trước cái máy tính, chắc chẳng ai lại chạy qua phòng khách để bật bộ dàn đó để nghe nhạc, bởi đổi khi chúng ta chẳng muốn nhấc đít lên dù chỉ để đỡ mỏi.
Dàn dân dụng chẳng thể lột tả được cái hay và cái dở của nhạc mp3 vì chúng chẳng bao giờ được chơi, một điểm yếu đối với tất cả chúng ta.

Tuy nhiên khi nói đến chất lượng cũng xin đặt dàn dân dụng lên chiếu trên, nếu nó trên 1000$, còn dưới 1000$ xin đừng ai khuyên mình chọn dàn dân dụng... vì những gì còn chưa nói hết... vì chưa tìm lại được cảm hứng... hu hu hu...

P/s: Thật sự là lần này cực kỳ tỉnh táo, đã save lại thành 1 file, chứ nếu copy không thì cũng ăn "c..t"... vì sau khi refresh thì mất luôn nội dung vừa mới copy.

Forever_Love
05-08-2006, 05:02
Rất đồng tình với bác Dương về quan điểm "tiện dụng". Ngay cả cách bố trí nhà cửa ở Việt Nam thường là phòng khách sẽ rộng hơn phòng ngủ và phòng làm việc. Còn hiện giờ chắc cũng ít người đầu tư riêng một phòng dành cho xem phim và nghe nhạc. Vì vậy tình hình chung tôi thấy rất nhiều nhà để bộ dàn xịn ở phòng khách và thường rất ít khi động đến. Ông anh họ tôi mua một bộ dàn cũng được và một cái TV LCD màn ảnh rộng để phòng khách rồi kết quả là... chẳng mấy khi xem. Bản thân ông anh bận rộn suốt ngày, CN thư giãn một chút thì lại muốn cả nhà đi đâu đấy chơi. Tháng có khi chỉ bật lên nghe 1 đến 2 lần. Điều tương tự xảy ra với cái TV. Đành rằng nó xịn, xem sướng, nhưng không tiện. Bố mẹ ông ấy thì chỉ thích ở trong phòng nằm xem TV con. Các cụ không nghe nhạc bằng dàn vì lằng nhằng và ít xem TV LCD vì không tiện. Ngoài ra còn lí do củ chuối nữa là các cụ sợ tốn điện.
Kết quả: cả một bộ multimedia là mơ ước của bao người (trong đó có tôi) nằm trưng bày tơ hơ ở phòng khách để bụi bám, chẳng mấy khi dùng. Chỉ tội chị vợ thỉnh thoảng lại phải đi lau (osin lau nhà chứ ko dám động đến những của đấy).
Vậy nên theo tôi dàn dân dụng hay loa vi tính nhiều khi không chỉ tính toán đơn thuần trên quan điểm chất lượng âm thanh được.
Vài dòng vậy, có gì mong anh em góp ý

dunlopillo
05-08-2006, 11:16
Tôi có các bộ sau:

- 5.1 Creative 3500 DTT đã mua từ rất lâu và SB live.

- Một bộ home theatre 5.1 khá với đầy đủ receiver THX, các loa cột, sub woofer của JMlab.

- Một bộ stereo JAMO và Ampli bán dẫn,

- Đèn 300B Tàu và book shelf B&W.

Nhận xét:

Xem phim: Các bộ loa vi tính cũng tạm ổn. Tuy nhiên không thể so bì được với các bộ home theatre chuyên dụng về độ hoành tráng của âm thanh khi xem phim, lời thoại, nhạc theme...

Nghe nhạc: loa vi tính cơ bản chỉ cho ra giai điệu, lời và một số nhạc cụ cơ bản. Với các bản nhạc nhiều nhạc cụ, tiết tấu, thể hiện chất giọng ca sĩ. Tôi nghĩ loa vi tính hầu như không có cửa.

Tuy nhiên, với nhu cầu nhiều thứ trong một, loa vi tính là lựa chọn kinh tế.

Vài dòng để các bác tham khảo.

VANDUNGZ
05-08-2006, 12:11
Trong lúc chờ bác DuongMedia lấy lại cảm hứng viết bài, anh em xem thử bộ này nhé bro Phicanh đang rao bán.
_http://www2.ttvnol.com/f_518/805265.ttvn
Trông nhìn kết quá, tiếc là ko có $$$ :D

greenhope
05-08-2006, 12:12
Chủ yếu mục đích của bác là bộ loa dùng để làm gì thôi, lấy ví dụ loa vi tính chẳng hạn, 1 số loại 2.0 có giá tới 200$-300$ (ko thấm gì so với loa dân dụng nhưng chắc cũng được xem là giá cao) mà mua để nghe bass như thể loại nhạc trance/hip-hop thì sao bằng 1 bộ loa 2.1 50$, ngược lại cũng thế, 1 bộ 2.1 200$ cũng ko thể cho tiếng mid/treble hài hòa của dòng nhạc classic/new age như 1 bộ 2.0 tầm 100$ vì cơ bản loa subwoofer thường đánh tiếng bass quá lớn...

Điểm mấu chốt ở những bộ loa trên là các bác biết chỉnh lại EQ phù hợp cho từng loại loa thì sẽ cho chất lượng âm thanh tốt nhất chứ loa vi tính nhiều người cứ tưởng mang về cắm nghe là đủ mà ko cần chỉnh nhiều thì chưa hẳn đã phát huy hết khả năng của loa vi tính đâu...

Ở VN do đa số coi loa vi tính chỉ là phụ cho nên chỉ nhập hàng x.1 là chủ yếu chứ ko nhập các loại 2.0 về, thực ra gần đây các hãng loa của Trung Quốc cũng chịu khó chăm chút cho dòng loa 2.0 bằng cách thuê các chuyên gia thiết kế loa nổi tiếng của các hãng lớn về thiết kế cho mình dòng 2.0, điển hình là Edifier S2000 hoặc Microlab PURE 1, giá tầm 200$+ nhưng chất lượng nghe cũng khá tốt so với dàn dân dụng có giá tương đương...

Kuang2
05-08-2006, 12:24
vậy là anh Dương đã thấm nhuần phong cách viết bài rồi đấy. Em cũng toàn thế, cứ phải word lên mà phang, rồi copy, ấn nút post thôi.

yahoo
06-08-2006, 13:45
thấy bảo loa dân dụng chuyên về nhạc, còn loa vi tính thì xem film ( nhiều hiệu ứng hơn thì phải)
Còn cảm nhận thì loa dân dụng nghe lâu ko mệt, loa vt nghe 1 lúc mệt :D , choáng

DuongMedia
07-08-2006, 00:57
Mọi người cứ nhăm nhăm ở đâu ấy, đã so sánh phải "ngang phân"

@dunlopio:
"- Một bộ home theatre 5.1 khá với đầy đủ receiver THX, các loa cột, sub woofer của JMlab.
- Đèn 300B Tàu và book shelf B&W. "
Cả hệ thống này của bác bao tiền ??? Hệ thống này của bác mà giá chỉ khoảng 5Tr (là vẫn còn đắt hơn bộ DTT-3500 + Live 5.1) thì em đồng ý với bác và sẽ không bao giờ dùng loa vi tính nữa. Em thề luôn đấy.
Khái niệm home theater chuyên dụng của bác là thế nào. Bác có biết một hệ thống home theater có chứng chỉ của THX giá bao nhiêu không bác?

@yahoo:
Câu thứ nhất bác đã tự nhận mình chẳng biết gì về loa, thế mà bác biết nghe loa dân dụng thì không mệt, còn loa vi tính thì mệt.
Sao bác biết vậy ???

kimbao
07-08-2006, 22:59
thời gian đầu mình xài Z560, nghe nhạc rất tê , và cảm giác rất đầy( giăng 4 góc nhà 4 loa mà), nhưng mà nghe một thời gian rồi thấy treble kô đạt, nếu nghe các nhạc có tiếgn voice nhiều nhiều tí,tiếgn voice nghe rất tệ,và đặc biệt một chỗ là tiếng bass của các dạng có loa vi tính có sub, gần như chỉ có 1 dải tần cho tiếgn bass, ù ù ù...,chỉ nghe nhạc Dance là ok
Sau đó bán , và chuyển qua xài Power Caver TFM -15CB(không có tiền mua pre-amp lun) cắm thẳng vào máy tính (sound audigy2) ,đánh với cặp technics RX50(lùng mãi mới đựoc em này ,đồ cổ :D)

Và kết quả với giá thành 6 chai cho cả hai thì rất tuyệt,giờ thì mình đã có thể nghe đủ các thể loại với chất lượng chấp nhận được.
Nghĩ kĩ lại thì cũng hơi ghê vì hai em này tuổi thọ gần bằng mình òi đều thế hệ 8X cả ,nhưng kết luận là tuyệt vì đã thử và kô loa vi tính cùng tầm giá nào địch nổi
Nếu có tìn mua thêm cái pre chắc nghe khá hơn nữa .

Kết luận: theo mình thì chỉ có nghe loa dân dụng 2nd và amp 2nd là hợp lý nhất ,chỉ khó ở chỗ là kím đồ ngon hơi khó ,giá cả tùm lum,và tuổi thọ thì đều già chát hết òi,loa ở Nhật tảo bán 99% là trên 12 năm tuổi

linh99992001
07-08-2006, 23:15
thời gian đầu mình xài Z560, nghe nhạc rất tê , và cảm giác rất đầy( giăng 4 góc nhà 4 loa mà), nhưng mà nghe một thời gian rồi thấy treble kô đạt, nếu nghe các nhạc có tiếgn voice nhiều nhiều tí,tiếgn voice nghe rất tệ,và đặc biệt một chỗ là tiếng bass của các dạng có loa vi tính có sub, gần như chỉ có 1 dải tần cho tiếgn bass, ù ù ù...,chỉ nghe nhạc Dance là ok
Sau đó bán , và chuyển qua xài Power Caver TFM -15CB(không có tiền mua pre-amp lun) cắm thẳng vào máy tính (sound audigy2) ,đánh với cặp technics RX50(lùng mãi mới đựoc em này ,đồ cổ :D)

Và kết quả với giá thành 6 chai cho cả hai thì rất tuyệt,giờ thì mình đã có thể nghe đủ các thể loại với chất lượng chấp nhận được.
Nghĩ kĩ lại thì cũng hơi ghê vì hai em này tuổi thọ gần bằng mình òi đều thế hệ 8X cả ,nhưng kết luận là tuyệt vì đã thử và kô loa vi tính cùng tầm giá nào địch nổi

Kết luận: theo mình thì chỉ có nghe loa dân dụng 2nd và amp 2nd là hợp lý nhất ,chỉ khó ở chỗ là kím đồ ngon hơi khó ,giá cả tùm lum,và tuổi thọ thì đều già chát hết òi,loa ở Nhật tảo bán 99% là trên 12 năm tuổi
ths bác Kimbao , thông tin bác gửi tới rất quý giá, thêm nhiều sự lựa chọn cho anh em. Bà con ai có thêm kinh nghiệm share giúp anh em nào:D

yahoo
08-08-2006, 09:02

@dunlopio:
"- Một bộ home theatre 5.1 khá với đầy đủ receiver THX, các loa cột, sub woofer của JMlab.
Cả hệ thống này của bác bao tiền ??? Hệ thống này của bác mà giá chỉ khoảng 5Tr (là vẫn còn đắt hơn bộ DTT-3500 + Live 5.1) thì em đồng ý với bác và sẽ không bao giờ dùng loa vi tính nữa. Em thề luôn đấy.
Khái niệm home theater chuyên dụng của bác là thế nào. Bác có biết một hệ thống home theater có chứng chỉ của THX giá bao nhiêu không bác?

@yahoo:
Câu thứ nhất bác đã tự nhận mình chẳng biết gì về loa, thế mà bác biết nghe loa dân dụng thì không mệt, còn loa vi tính thì mệt.
Sao bác biết vậy ???

đúng rùi, mình chưa có kinh nghiệm gì về loa vì chưa có đk chơi ( $$$), nhà vẫn đang dùng con Creative Subwoofer SoundWorks SBS 370 - 2.1, nghe nhạc 1 lúc mệt mỏi :D,
Còn nhà ông bác chơi 2 cái loa thùng, amply Denon ( có 3T thôi, ko phải loại mấy Khìn $ đâu), còn đầu đĩa là sony xịn ( đọc CD, hàng cũ_ông bác chơi mấy đồ này chọn kỹ lắm, lùng mua hàng tuyển nhưng đồ cũ thôi, nhiều xiền thì khỏi phải nghĩ :D ) --> nghe to phê lòi, hiệu ứng thì chắc ko nhiều nhưng âm thanh nghe sâu, đầy đặn lắm,... Mà sao cái loa nhỏ nhỏ gọi là loa treble hay "tep" mình chả nghe được nhỉ :D --> tai trâu???

linh99992001
09-08-2006, 00:50
He he, bác yahoo có thể xem lại cái model amply và loa denon cho anh em đi lùng đc ko

linh99992001
09-08-2006, 08:19
mua một dàn loa dân dụng nghe nhạc hay với giá 4tr5, anh em xem wa bài viết của 1 cao thủ
http://www.audiovnclub.net/forum/index.php?showtopic=4591

dunlopillo
09-08-2006, 09:25

@dunlopio:

@yahoo:
Sao bác biết vậy ???

Tất nhiên là bộ home theatre của tôi đắt hơn rất nhiều. Khoảng 3000 USD. Tôi chỉ có chiếc receiver được chúng nhận THX ultra. Chiếc này mới lúc bán khoảng 3000-4000 USD. Chủ đề chúng ta đang so sánh chất lượng mà không đề cập tới giá của nó. Tôi cũng nói nếu đầu tư vừa tiền thì bộ loa vi tính cũng ổn nhưng chất lượng không thể bằng được bộ home theatre chuyên được.

linh99992001
09-08-2006, 09:38
Tất nhiên là bộ home theatre của tôi đắt hơn rất nhiều. Khoảng 3000 USD. Tôi chỉ có chiếc receiver được chúng nhận THX ultra. Chiếc này mới lúc bán khoảng 3000-4000 USD. Chủ đề chúng ta đang so sánh chất lượng mà không đề cập tới giá của nó. Tôi cũng nói nếu đầu tư vừa tiền thì bộ loa vi tính cũng ổn nhưng chất lượng không thể bằng được bộ home theatre chuyên được.
Em xin đính chính lại, em nêu chủ đề ở đây là so sánh hiệu năng/giá thành, chứ dàn dân dụng mà ko về giá thành thì bop chết ngắc dàn loa vi tính ngay

longkhdt
09-08-2006, 14:35
Mình chắc đầu tư < 1000 nên vẫn thích xài vi tính, thỉnh thoảng thích nghe nhạc mà vẫn thích ngồi trước cái COMP thì dùng loa vi tính vẫn khoái hơn :-)

yahoo
09-08-2006, 16:35
He he, bác yahoo có thể xem lại cái model amply và loa denon cho anh em đi lùng đc ko

amply denon còn 2 cai loa thùng to đếch biết của nhật hay mỹ, hãng nào ??? ( thấy bảo bạn ông anh họ bán rẻ cho ổng 1T)
Để khi nào tôi xem series cho nhé :D

linh99992001
10-08-2006, 12:00
#37 Today, 12:23 AM
Suachua
Junior Member Join Date: Jul 2006

Re: So sánh giữa âm thanh dàn dân dụng và dàn âm thanh vi tính

--------------------------------------------------------------------------------

Tôi cũng đã nghe quá khá nhiều bộ loa vi tính kể cả MX5021 nhưng thú thực với mọi người là tôi là dân ghiền âm thanh bất kể chỗ nào có loa hay là tìm mọi cách để nghe thử cho biết vì làm gì có tiền mà mua những loại hi-end như thế. Hiện giờ ở nhà đồ dân dụng thì đang sử dụng ampli của Yamaha, loa Jamo D590, đầu đĩa Sony. Còn đồ vi tính thì Xwave đểu của Yamaha, loa SBS 370.
Tôi không dám nhận mình là người sành sỏi nhưng tôi có thể khẳng định loa vi tính chẳng có thể so sánh về chất lượng âm thanh với loa dân dụng tí nào hết.
Loa vi tính chỉ có thể đọ với loa dân dụng khi chơi game mà thôi còn về xem phim va nghe nhạc thì thua chắc kể cả khi cùng giá tiền.
Loa dân dụng nghe lâu không mệt không bị nhức đầu còn loa vi tính nghe lâu sẽ thấy ong đầu ngay.
Nếu là người bình thường không có đôi tai sắc sảo thì có lẽ loa vi tính loại đắt tiền cũng ngang ngửa với loại dân dụng tầm dưới 1000 nhưng với tôi thì tôi thấy ở tầm tiền này nếu biết phối ghép thì loa dân dụng vẫn ăn đứt loa vi tính cao cấp kia.
Ai có rảnh cứ ra 20 Ngô Quyền đại lý ủy quyển của Harman Kardon, JBL tại VN sẽ thấy ở đó có mấy bộ HKC gì đó của JBL gồm có 1 bộ loa 5.1 (loa vệ tinh và center chỉ to hơn nắm đấm một chút) một ampli 5.1, 1 đầu đĩa DVD mà giá cũng chưa đến ngàn USD. Chất lượng mấy bộ này tôi cũng đã nghe qua khi họ trình diễn trong triển lãm âm thanh cách đây đã lâu được tổ chức tại KS Horison. Chúng đã gây ngạc nhiên lớn cho dân chơi âm thanh tại HN, phòng trưng bày của JBL lúc nào cũng đông nghịt người. Tôi có thể khẳng định cho đù dùng bộ âm thanh hơn 1000USD dành cho vi tính cũng chẳng thể cho âm thanh hay như mấy bộ HKC này của JBL đâu.
Tôi ở nhà nghe nhạc hay xem phim bằng Jamo D590 thấy chả muốn nghe nhạc qua vi tính nữa. Thấy nó cứ nhạt nhẽo vô hồn sao đó, không thật như cái thằng Jamo D590 kể cả khi nghe MX5021.

rất cam ơn bài viết của bác suachua, van de anh em o day la cách phối ghép ra làm sao, các bác co kinh nghiệm có thề giúp anh em thử setup một dàn secondhand giá tầm 5tr, nghe nhạc thiên về nhạc nhẹ, jazz, cổ điển
Riêng về nhạc rock thì em nghĩ nên chơi loa vi tính hơn cả nhất là dòng logitech.

phicanh
10-08-2006, 19:42
giúp anh em thử setup một dàn secondhand giá tầm 5tr, nghe nhạc thiên về nhạc nhẹ, jazz, cổ điển

Tầm tiền này khó mày hay được bạn ạ .Nếu bạn thêm được thì
Đầu CD tầm này ngoài hàng thường là Sony ,có thể mua online :giá tầm 1 triệu
Amply : Marantz hoặc Luxman cỡ 2-3 triệu
1 đôi loa châu âu(hoặc 1 số đôi loa nhật cũng được) với số tiền còn lại

Còn với nghe máy tính thì bây giờ sound card đã khá hơn trước nhiều .Chip DAC bây giờ ở các card sound tốt là DAC xịn trên những chiếc đầu CD luôn .Có 1 số sound card giá vai trăm $ nghe tương đương với đầu CD vài nghìn(có thể đến 1 số 4rum về âm thanh để tham khảo ) .Loa thì tôi ko nghe nhiều nhưng nghe máy tính muốn kinh tế thì mua 1 chiếc sound card tốt tích hợp headphone amp và 1 chiếc headphone tốt cả 2 giá vào cỡ 300$ là bạn đã có thể thưởng thức âm thanh tốt rồi .

Nghe nhạc bằng loa máy tính tôi thấy mấy bộ loa 2.1 hay hơn 4,5.1 .Ở Việt Nam giờ đã có sound card EMU bán ở chỗ anh duongmedia ,như 2 loại E-mu0404 và 1212m được dân ghiền âm thanh đánh giá cực cao và thuộc hàng top đấy .

Aladdin
10-08-2006, 20:41
Sao ko kết hợp 1 con Soundcard tầm tầm, 1 cái amly bình thường thôi , và đôi loa dân dụng (cũ) chiến . Là nghe fê lòi ngay.

Tôi lạc hậu, đang dùng quả Sound card live! , đc kéo bởi quả amly cũ Aiwa từ cái đời 198x :D , kèm theo cặp BOSE hiệu(cũ)

Mà thống nhất là nghe nhạc, chơi game, xem fim cứ gọi là fê lòi tù và, có ai muốn đến nghe thử hông :D

Chingachgook
11-08-2006, 08:56
Nếu bàn về vấn đề âm thanh của dàn dân dụng và dàn vi tính chắc tới Tết cũng chưa hết chuyện.
1. Dàn loa vi tính: Trong tầm tiền 200-300 $ thì bạn sẽ dễ dàng kiếm được bộ loa vi tính 5.1 hay 6.1 với âm thanh suround khá rõ nét khi chơi game cũng như tiếng bass đầy đặn khi nghe những bài hiphop. Bạn sẽ có 1 bộ loa với vỏ ngoài bóng bẩy,hầm hố và thật bắt mắt. Nhưng bạn sẽ ko cảm nhận được sự tinh tế,chau chuốt lời ca của các ca sĩ,bạn sẽ đánh mất phần hồn của những bài ballad. Và khi bạn chán hoặc muốn nâng cấp bạn sẽ phải bán cả bộ loa với giá rẻ mạt cho người thân vì ít ai mua loa vi tinh 2nd hand lắm.He he…
2. Dàn dân dụng: Trong tầm tiền 200-300$ bạn sẽ ko thể nào có 1 bộ loa suround cả,đành phải chơi loa stereo mà còn phải 2nd nữa chứ. Hì hì,nhưng ko sao dân chơi mà lị. Nhưng bạn sẽ cảm nhận được những nét hay,độc đáo của những bài nhạc thể loại êm dịu,bước sang rock và dance hay hiphop bạn sẽ thấy thiếu bass (mà bass chính là điểm tạo nên sự sôi động). Bạn sẽ cần 1 thời gian dài tìm hiểu cách phối ghép sao cho amply và loa tìm được tiếng nói chung. Bạn sẽ tự thỏa mãn cho chính mình (trong khi loa vi tính thì hãng chế tạo tìm hiểu dùm bạn rùi). Và khi có dịp nâng cấp bạn sẽ dễ dàng bán lại loa hay amply hoặc thay thế 1 trong 2 thứ. Ngày ngày ngồi trước máy mở nhạc nghe bạn cảm thấy hãnh diện vì chính tôi tạo ra thứ âm thanh mà tôi đang nghe chứ ko như loa vi tính,2 cái comp cùng bộ loa thì nghe y chang nhau. Lúc đó bạn đã là dân chơi âm thanh rùi đó mặc dù chỉ là amateur thôi,hi hi. Ví dụ cụ thể như: mua loa vi tính như mua máy bộ,cứ mắc tiền là ngon,mua dàn dân dụng thì giống như tụi mình mua máy về ráp và đang OC nè. Đây là mới nói sơ thôi,mốt cuối tuần sẽ nói dài hơn vì bộ gõ Unikey của tui có vấn đề nên type khổ quá,đề nghị frzzman bỏ bộ gõ TV vô forums lẹ lẹ dùm. Thân.

pro
11-08-2006, 09:30
tầm 5tr thì chơi 1amp cũ japan hàng nội địa. 1 cặp bose. đó là nhất rồi. nghe nhạc sẽ hài hòa hơn loa vi tính nhiều hiệu ứng giả tạo chỉ dành cho game thui. k nên mua ampli mới của vn vì xài transistor (sò) hàng phế phẩm nhiều tạp âm do nhiễu(noise) nhiệt. nên mua amp sử dụng sò dùng FET. loa vi tính có amp built in thì sử dụng IC khuyếch đại và IC tạo hiệu ứng nên rất kém về chất lượng. đừng bao giờ so sánh IC và linh kiện rời nhé. giống phở ăn liền và phở tươi vậy đó. Hic nói vậy làm sao tui sx amp bán cho ai đây cà.

nhmols
11-08-2006, 15:21
tầm 5tr thì chơi 1amp cũ japan hàng nội địa. 1 cặp bose. đó là nhất rồi. nghe nhạc sẽ hài hòa hơn loa vi tính nhiều hiệu ứng giả tạo chỉ dành cho game thui. k nên mua ampli mới của vn vì xài transistor (sò) hàng phế phẩm nhiều tạp âm do nhiễu(noise) nhiệt. nên mua amp sử dụng sò dùng FET. loa vi tính có amp built in thì sử dụng IC khuyếch đại và IC tạo hiệu ứng nên rất kém về chất lượng. đừng bao giờ so sánh IC và linh kiện rời nhé. giống phở ăn liền và phở tươi vậy đó. Hic nói vậy làm sao tui sx amp bán cho ai đây cà.
Toàn là dân pro nói chuyện không. nghe mà mở mang được nhiều nhưng mà hồi đó đến giờ chưa bao giờ xai loa dân dụng bao giờ nào nên chả biết như thế nào.
À mà cái này là cảm nhận khách quan thôi, bà con đừng có đánh tui à nha. Tui lại thích ... ghép loa vi tính lại xài hihihi nghe xong thì hết muốn nghe một con mà nghe toàn hai con cùng lúc không hà. Tui đang nghe z5500 + megaworks 550 ... Nghe cả hai cùng một lúc thì không bào giờ tui thích nghe riêng lẽ từng con nữa đó. Và hiển nhiên, ghéo hai ông này vào card sound thì dễ hơn nhiều so với dân dụng rùi nhưng còn chất lượng ra sao thì ... chả biết vì chưa có nghe dân dụng bao giờ. và nếu với tầm 900usd thì mình có thể sử dụng dàn dân dụng nào cho kết quả tương đương với cái dual trên không? (nhạc, dvd và game). Hiển nnhiên là không bàn đến mấy em dân dụng thứ dữ rùi đó nha.

greenhope
11-08-2006, 17:36
Còn với nghe máy tính thì bây giờ sound card đã khá hơn trước nhiều .Chip DAC bây giờ ở các card sound tốt là DAC xịn trên những chiếc đầu CD luôn .Có 1 số sound card giá vai trăm $ nghe tương đương với đầu CD vài nghìn(có thể đến 1 số 4rum về âm thanh để tham khảo ).

Cho dù cái DAC Cirrus CS4398 (flagship của Cirrus) trên mấy em Audigy 4 Pro hay X-Fi Elite hoặc dòng AKG trên series của M-Audio nó xịn cách mấy nhưng bác nghe bằng máy tính với cái ổ CD/DVD vài chục USD thì vẫn ko bằng cái đầu CD xịn vài nghìn USD đâu ạ. Trước em cũng có suy nghĩ như bác, âm thanh qua máy tính là digital thì sao mà có "hao hụt" được nhưng sau 1 thời gian tìm hiểu thì đúng là digital vẫn chưa hẳn là digital, vẫn có lỗi do C2 errors (đối với CD-R) hoặc jitter errors... Ngoài ra mấy cái đầu rời nó mắc ko chỉ do DAC mà do dàn cơ và nhiều bộ phận khác nữa, với lại ở trong máy tính ổ CD quay tốc độ cao gây độ rung cũng như 1 số ảnh hưởng khác tới chất lượng âm thanh nữa...

phicanh
11-08-2006, 21:28
Cho dù cái DAC Cirrus CS4398 (flagship của Cirrus) trên mấy em Audigy 4 Pro hay X-Fi Elite hoặc dòng AKG trên series của M-Audio nó xịn cách mấy nhưng bác nghe bằng máy tính với cái ổ CD/DVD vài chục USD thì vẫn ko bằng cái đầu CD xịn vài nghìn USD đâu ạ. Trước em cũng có suy nghĩ như bác, âm thanh qua máy tính là digital thì sao mà có "hao hụt" được nhưng sau 1 thời gian tìm hiểu thì đúng là digital vẫn chưa hẳn là digital, vẫn có lỗi do C2 errors (đối với CD-R) hoặc jitter errors... Ngoài ra mấy cái đầu rời nó mắc ko chỉ do DAC mà do dàn cơ và nhiều bộ phận khác nữa, với lại ở trong máy tính ổ CD quay tốc độ cao gây độ rung cũng như 1 số ảnh hưởng khác tới chất lượng âm thanh nữa...

Rip CD lại dưới dạng Flac hay 1 dạng lossless nào đó .Lúc đấy thì chất lượng âm thanh sẽ chuẩn .Bây giờ nhiều sound card làm tốt cái vấn đề jitter lắm rồi

linh99992001
12-08-2006, 01:23
ủng hộ các bài viết của các bác, các bác thật pro và rất có kinh nghiệm, tuy nhiên em xin nhắc lại là chúng ta ko nên khơi lại chuyện so sánh giữa 2 thằng vi tính và dân dụng nữa vì thực ra chuyện này quá rõ ràng rồi(rõ ràng tới đấu thì anh em tự hiểu lấy), ở đây em chỉ muốn nói đến một điều là HIỆU NĂNG / GIÁ THÀNH với tầm giá tiền từ 5-6tr có thể ráp đc một dàn âm thanh tốt cho nghe nhạc thì nên chọn thằng nào(ko kể new hay secondhand)anh em nào có kinh nghiệm trải qua 2 lọai dàn này thì giúp cho đàn em mở mắt và đi cho đúng hướng kẻo mất tiền học phí cho mấy dàn cùi thì mệt lắm.
Tiện mới vớ đc mấy thứ này mà chưa có thời gian tìm vể thông tin đánh giá sản phầm của nó phiền anh em nào xài qua đánh giá giúp:
http://atlona.com/product.php?productid=16201&cat=254&page=1
http://atlona.com/home.php?cat=295

phicanh
12-08-2006, 09:12
RME HDSP 9632 ,cái sound card này được rất nhiều người so sánh và đánh giá nó hay hơn mấy đầu CD giá 3000$ .Thậm chí có 1 nhóm test cẩn thận đã đánh giá nó nhỉnh hơn chiếc Theta Dac giá 7000 bảng Anh .Nói thật tôi nghe giàn âm thanh cũng tương đối ,nghe sound card cũng nhiều .Chiếc RME 9632 tôi cũng từng có nên so sánh cũng nhiều .Tôi ko tin vào mấy ông chơi âm thanh bây giờ lắm : mua sao cho đẹp ,cho oai ,có lần ra cửa hàng nghe 1 cái Amp đèn ban đầu thì nhạc ko lời rất hay nhưng đến lúc ca sĩ hát lên thì ôi thôi chán lắn .Thế nhưng mấy ông già đấy vẫn cứ khen nức nở ,vấn đề là thế .Hôm vừa rồi có ông thợ đến nhà thì nói thẳng với tôi là người Vn mua đồ nghe cũng khá nhưng vẫn theo kiểu "thương hiệu" và"hình dáng"+"dễ bán" sau này .
PS: Báo nghe nhìn trước tôi cũng đọc sau này bỗng phát hiện ra rằng họ cũng đang ..quảng cáo .

Nói chung là cái này tùy người thôi ,tiền chưa phải là tiêu chí chính để so sánh .Vì còn phải mất công chọn và còn do may mắn nữa:D

linh99992001
12-08-2006, 12:34
nhiều lúc chơi loa dân dụng là nó nâng lên một tầng cao mơi. Giống như bộ loa đèn mà bác phicanh đã nghe, chất âm loa đèn khá mềm mại rất tuyệt vời cho violon, piano và guitar vì làm mềm tíếng gắt của nhạc cụ nhất là violin, cái này em đã đc chứng thực trong phòng thu, nhà ông anh em thu violin với thằng pre amp Avalon 737, tuy nhiên khi nghe vocal họăc nhạc có bộ gõ và tiết tấu nhanh thì mốt số dàn amply đèn phải nói là dở tệ do chất âm quá mềm nên khiến cho mất tính nhạc hết đi

STINGER
14-08-2006, 16:18
Đây là một câu hỏi không thể có câu trả lời chính xác vì nhiều yếu tố, mà điển hình nhất là ứng dụng giữa 2 dòng loa này khác nhau. So sánh sẽ rất khập khiễng, rồi lại nổ ra cãi cọ. Đây là một điều khó tránh khỏi.
Tuy nhiên kinh nghiệm nhiều năm làm multimedia mình thấy nếu xét cùng một tiêu chuẩn nhất định thì rõ ràng loa vi tính bị coi là chiếu dưới với giá trị khoảng trên 1000$ vì hệ thống loa máy tính xịn nhất cũng loanh quanh ở mức giá đó. Loa máy tính ở đây được hiểu là loa có tích hợp sẵn âm-li.
Còn trong phạm vi 1000$, không phải dễ mà kiếm được một dàn loa dân dụng có khả năng vượt trội so với loa vi tính... và như thế nếu trong tầm tiền 1000$, mình vẫn chọn giải pháp vi tính, thuận tiện hơn rất nhiều... bởi không phải lúc nào chúng ta cũng dư rả thời gian để vận hành cả một hệ thống chỉ để nghe mấy bài hát.
Ở đây ta chú ý là hàng mới tinh 100%, còn cũ thì rất vô cùng bởi sự đang dạng về mẫu mã cũng như chủng loại của các loại loa.

Đây là ý kiến chủ quan, các bác có thể tham khảo... đừng đấm đá, mệt lắm :) ủng hộ bác Dương 1 cái nào, chí phải , chí phải. cứ bỏ tầm 400$ ra thửa bô Z5500 mới tinh thì oánh đã lỗ tai luôn ( tui mê phim DVD lắm )còn giá đó rất khó mua loa dàn ( cặp loa đứng Yamaha + amply Ya luôn oánh nghe được được cũng tầm trên 500$ )

STINGER
14-08-2006, 16:59

Kết luận: theo mình thì chỉ có nghe loa dân dụng 2nd và amp 2nd là hợp lý nhất ,chỉ khó ở chỗ là kím đồ ngon hơi khó ,giá cả tùm lum,và tuổi thọ thì đều già chát hết òi,loa ở Nhật tảo bán 99% là trên 12 năm tuổi anh nghĩ chú nên thử antec lansing sẽ thay đổi wan điểm đấy, rất chi tiết, hơi thở nhạc sĩ nó cũng thể hiện rõ. Trước đây anh nghĩ chỉ có loa dân dụng mới thể hiện đc thì Altec lansing nó thể hiện đc luôn, thật bất ngờ ( con này mua có 1.3T thôi ). Z560 nghe nhạc dance hiphop thì ok chứ nghe tới mấy thứ nhạc giao hưởng , jazz.... thì nó kg thể hiện hết độ sâu , cái hồn của bản nhạc. Tai tui chỉ nghe đc tới đó thôi

lonely_nomore88
14-08-2006, 17:09
phai cong nhan la loa vi tinh con lau theo noi loa dan dung.con tam tien tu 5-6 t
loa dan dung:co le lua chon 1 so bo dan 5.1 nhu LG t7652pa cong suat 700w,co ca bo giai ma am thanh
,loai nay thich hop xem phim hon la nghe nhac. linkhttp://audiohoanghai.com/?a=PD&hdn_product_id=1069

con neu em co nguoi biet nhieu ve am thanh co the qua may khu cho dien tu cu,1 bo dan cu con su dung tot dao dong chi khoang 2.5-3 t.bo nay co dau CD,bang,FM,amli,loa.neu muon xem phim thi nen cho bo co giai ma logic,nghe hoac xem phim hay hon,so tien con lai mua dau DVD,con du can.cung nen dau tu ca day loa nua,quan trong day.
Con ve loa vi tinh thi cung co loai hay
vd:altec lansing fx5021,thich hop[ cac loai nhac

logitech z55oo:bo nay nghe nhac xem phim deu tuyet,de tan dung het kha nang cua z5500 em nen mua cap s/pdif de am thanh duoc trong va sac net nhat,cung phai chu y xem main co dung ra am thnah digital ko.

:)

DuongMedia
14-08-2006, 23:44
Xin đừng đem mấy bộ dàn tích hợp home theater ra để so đọ với loa vi tính ngang giá tiền, không có cửa đâu.

nhmols
15-08-2006, 10:18
[QUOTE=lonely_nomore88]phai cong nhan la loa vi tinh con lau theo noi loa dan dung.con tam tien tu 5-6 t
loa dan dung:co le lua chon 1 so bo dan 5.1 nhu LG t7652pa cong suat 700w,co ca bo giai ma am thanh
,loai nay thich hop xem phim hon la nghe nhac. linkhttp://audiohoanghai.com/?a=PD&hdn_product_id=1069

trời, con LG này nhà ông cậu của mình có nè, nghe ... cứ như là Soundmax đó. Mang cái đĩa thừ surround qua nghe ... rùi cũng cái đĩa đó về nhà thử 5500 .... LG chỉ đáng xách dép. Nghe vô cùng trớt quớt, bass và treble mỗi đứa đi một nơi ....

STINGER
15-08-2006, 22:11
LG chưa thấy trang nào đánh giá cao hết, sao lại khen lấy khen để thế chắc lại giống pa I love sound bên cái thớt bên trên rồi

cafeg7
16-08-2006, 16:31
tớ thấy SONY mới ra dàn âm thanh Karaoke DK5 giá cũng khá rẻ , không biết nghe thế nào nhỉ anh em ...
thấy các thông số cũng khá good nhưng ko biết thế nào

STINGER
16-08-2006, 19:32
tớ thấy SONY mới ra dàn âm thanh Karaoke DK5 giá cũng khá rẻ , không biết nghe thế nào nhỉ anh em ...
hát karaoke và nghe nhạc là 2 phạm trù khác nhau kg so sánh với nhau đc:D

linh99992001
17-08-2006, 11:17
nghe nhạc cực cùi, ko thua gì soundmax:D

Jedi Knight
18-08-2006, 16:22
Ngang ngửa với mấy bộ của Tiến Đạt giá 1.5triệu

lionheart
18-08-2006, 23:39
Máy bác cho tui hỏi là nghe nhạc trầm ấm mấy cái dạng nhạc hoa ý tui thích nghe thể loại này vì nó ko gào lên :( thì dùng loa dàn hay bộ loa vi tính nào hợp nhất giá cả ko phải là đắt lắm miễn sao tương đối là được

STINGER
19-08-2006, 16:10
Máy bác cho tui hỏi là nghe nhạc trầm ấm mấy cái dạng nhạc hoa ý tui thích nghe thể loại này vì nó ko gào lên :( thì dùng loa dàn hay bộ loa vi tính nào hợp nhất giá cả ko phải là đắt lắm miễn sao tương đối là được
khg chấm phẩy gì hết, kg hiểu ý ra làm sao. Nghe nhạc thì loa dân dụng là ngon nhất ( kg cần hải hi-end) . Vi tính thì có bọn Altec Lansing là nghe nhạc khá nhất mà giá cả lại phải chăng ( dòng 2.1 để nghe nhạc hay hơn)

hieu_projector
29-08-2006, 13:39
Một bộ home theatre 5.1 khá với đầy đủ receiver THX, các loa cột, sub woofer của JMlab.
bac dunlopillo choi xin that chi 1 qua den300b da gia 100usd roi 1loasubwoofer jmlab ton 1200usd roi bo cua bac ton khoang 10000usd lam sao anh em co the du duoc voi bac .bac noi chuyen nhu la dua vay

netbus
02-10-2006, 13:41
Altec lansing ADA885 MG chuẩn THX ghép với hàng khủng Denon DVD 5000 chuẩn THX luôn đánh là phê lòi

hoasung
03-10-2006, 08:36
Amply 300B tầu làm sao mà kéo nổi B&W bạn ơi, kể cả là bookself, B&W chỉ chơi với bán dẫn.
Bộ này của ai vậy?

Một bộ home theatre 5.1 khá với đầy đủ receiver THX, các loa cột, sub woofer của JMlab.
bac dunlopillo choi xin that chi 1 qua den300b da gia 100usd roi 1loasubwoofer jmlab ton 1200usd roi bo cua bac ton khoang 10000usd lam sao anh em co the du duoc voi bac .bac noi chuyen nhu la dua vay

dib
06-10-2006, 02:11
Tôi cũng đã nghe quá khá nhiều bộ loa vi tính kể cả MX5021 nhưng thú thực với mọi người là tôi là dân ghiền âm thanh bất kể chỗ nào có loa hay là tìm mọi cách để nghe thử cho biết vì làm gì có tiền mà mua những loại hi-end như thế. Hiện giờ ở nhà đồ dân dụng thì đang sử dụng ampli của Yamaha, loa Jamo D590, đầu đĩa Sony. Còn đồ vi tính thì Xwave đểu của Yamaha, loa SBS 370.
Tôi không dám nhận mình là người sành sỏi nhưng tôi có thể khẳng định loa vi tính chẳng có thể so sánh về chất lượng âm thanh với loa dân dụng tí nào hết.
Loa vi tính chỉ có thể đọ với loa dân dụng khi chơi game mà thôi còn về xem phim va nghe nhạc thì thua chắc kể cả khi cùng giá tiền.
Loa dân dụng nghe lâu không mệt không bị nhức đầu còn loa vi tính nghe lâu sẽ thấy ong đầu ngay.
Nếu là người bình thường không có đôi tai sắc sảo thì có lẽ loa vi tính loại đắt tiền cũng ngang ngửa với loại dân dụng tầm dưới 1000 nhưng với tôi thì tôi thấy ở tầm tiền này nếu biết phối ghép thì loa dân dụng vẫn ăn đứt loa vi tính cao cấp kia.
Ai có rảnh cứ ra 20 Ngô Quyền đại lý ủy quyển của Harman Kardon, JBL tại VN sẽ thấy ở đó có mấy bộ HKC gì đó của JBL gồm có 1 bộ loa 5.1 (loa vệ tinh và center chỉ to hơn nắm đấm một chút) một ampli 5.1, 1 đầu đĩa DVD mà giá cũng chưa đến ngàn USD. Chất lượng mấy bộ này tôi cũng đã nghe qua khi họ trình diễn trong triển lãm âm thanh cách đây đã lâu được tổ chức tại KS Horison. Chúng đã gây ngạc nhiên lớn cho dân chơi âm thanh tại HN, phòng trưng bày của JBL lúc nào cũng đông nghịt người. Tôi có thể khẳng định cho đù dùng bộ âm thanh hơn 1000USD dành cho vi tính cũng chẳng thể cho âm thanh hay như mấy bộ HKC này của JBL đâu.
Tôi ở nhà nghe nhạc hay xem phim bằng Jamo D590 thấy chả muốn nghe nhạc qua vi tính nữa. Thấy nó cứ nhạt nhẽo vô hồn sao đó, không thật như cái thằng Jamo D590 kể cả khi nghe MX5021.
1** $ sao bác so với 1*** $ được. Với giá MX5021 thì bác chỉ mua được cái loa + Ampli Tiến Đạt thui.

linh99992001
06-10-2006, 15:46
1** $ sao bác so với 1*** $ được. Với giá MX5021 thì bác chỉ mua được cái loa + Ampli Tiến Đạt thui.
voi muc gia MX5021 neu chiu kho lung mua dc bo dan` dan dung cui` dap chan chat cung vui tai lam day bac:D , em so vui hon MX5021 doa, thich luc nao wa em nghe choi
sorry ko go dc tieng viet

anhtuan5976
07-10-2006, 18:02
voi muc gia MX5021 neu chiu kho lung mua dc bo dan` dan dung cui` dap chan chat cung vui tai lam day bac:D , em so vui hon MX5021 doa, thich luc nao wa em nghe choi

Còn ko làm bài review luôn đi Linh :D

cafeg7
09-10-2006, 13:55
tớ thì nghĩ nếu dùng loa dân dụng so với loa vi tính thì phải so sánh xem nó có cùng công suất không , loa 2.0 thì nên so sánh với loa 2.0 . Công suất loa dân dụng toàn là 100 W (RMS) trở lên trong khi loa ví tính thì bé tí ,50-60W RMS là hết cỡ rồi (cái này là mình nói công suất trên loa Front vì thôi vì loa 2.0 đâu có cái cục Sub đâu , mà mình thấy loa vi tính bé tí mà nhà sản xuất nói là 50-60W RMS thì hình như hơi quá lố , khoảng 20-30W RMS là hết cỡ rồi )
Chỉ là những suy nghĩ cá nhân thôi , có gì anh em góp thêm ý kiến

phicanh
11-10-2006, 06:59
Loa dân dụng công suất thường vài chục W thôi bạn ạ ,nhưng mà là bé hạt tiêu .Như mấy cái Bose301 ấy có vài chục W thôi ,mà được cái loa dân dụng nó thật thà trong chuyện ghi công suất .

blurrystart
22-10-2006, 08:04

hehe vậy với mức ~150$ thì mình có thể kiếm dc gì nào ?
Với mức tiền + lùng kiếm đồ có trình diễn tốt ko bro ? Nếu ko ngại bro có thể phổ biến kinh nghiệm của bro trong việc chơi trò "nhà giàu" theo cách "nhà nghèo" đi...Cái nào hay hơn thì mua cái đó thôi ..:)

linh99992001
22-10-2006, 12:46
hehe vậy với mức ~150$ thì mình có thể kiếm dc gì nào ?
Với mức tiền + lùng kiếm đồ có trình diễn tốt ko bro ? Nếu ko ngại bro có thể phổ biến kinh nghiệm của bro trong việc chơi trò "nhà giàu" theo cách "nhà nghèo" đi...Cái nào hay hơn thì mua cái đó thôi ..:)
Về vụ này thì phải chịu khó tìm người có kinh nghiệm giúp thôi, mấy hôm trước có bác behe35 chuyên chơi dân dụng nhưng h2inh như bác đó gác kiếm rồi, khổ thế, hiện mình đã kiếm đc em amply ưng ý với giá vừa phải -http://vozforums.com/showthread.php?t=4537

behe35
22-10-2006, 13:23
Về vụ này thì phải chịu khó tìm người có kinh nghiệm giúp thôi, mấy hôm trước có bác behe35 chuyên chơi dân dụng nhưng h2inh như bác đó gác kiếm rồi, khổ thế, hiện mình đã kiếm đc em amply ưng ý với giá vừa phải -http://vozforums.com/showthread.php?t=4537

***Chào Linh99992001 và tất cả các bạn mến!
Mình vẫn đang xem các bạn Sinh Hoạt hằng ngày đây mà...(01 ngày ra vô đây tới mấy lần) và mình cũng nhớ mấy bạn nhiều nữa nhưng thật sự mình chưa muốn mạo muội góp ý thôi.
...những người nghiện Audio lâu năm như mình thì ngoài đời Gác Kiếm là điều không thể...
Chúc tất cả các bạn luôn vui vẻ!:)

linh99992001
22-10-2006, 14:06
Mình vẫn đang xem các bạn Sinh Hoạt hằng ngày đây mà...(01 ngày ra vô đây tới mấy lần) và mình cũng nhớ mấy bạn nhiều nữa nhưng thật sự mình chưa muốn mạo muội góp ý thôi.
...những người nghiện Audio lâu năm như mình thì ngoài đời Gác Kiếm là điều không thể...
Đã PM cho anh, em đang muốn tìm hiểu thêm về dòng nhạc country jazz, và một số dòng cổ điển, anh đề cử giúp em một số album anh ưa thích đc ko, giờ em nghe jazz càng ngày càng nghiện nặng rồi, mê quá mỗi lần nghe mà cảm giác mình cứ như lên đồng vậy:p

blurrystart
22-10-2006, 16:13

vậy nhờ bro "mạo mụi" góp ý nha:

Xài loa vi tính tất nhiên ko thể trình diễn hay như đồ dân dụng nhưng tui có thắc mắc vậy nếu dân dụng "cùi cùi" cỡ hàng Việt Nam ráp trong nước + cặp loa trong nước ráp lun thì nghe nó có ra khoai ra ngô gì ko ? Hay là nó vừa ko ra khoai, vừa ko ra ngô !!
Nếu ngân sách quá hạn hẹp (không tới 4t nữa :( ) và yêu cầu cũng ko quá cao. Tất nhiên thì một số tiêu chuẩn cũng phải đáp ứng dc như âm trầm phải ấm và đầy đặn, ko quá khô nhưng cũng ko quá rền, âm treble thì cần sư trung thực vừa phải ko quá "đanh" nhưng cũng ko quá mờ(từ ngữ có vẻ lung tung quá bro thông cảm tại tui ko biết tả sao hết chỉ nói theo cảm nhận thôi)thì các bộ ampli+loa sản xuất Việt Nam có đáp ứng dc ko ??
Cuối cùng với số tiền nhỏ bé đó ...tui nghĩ chắc cũng ko thể lụm 1 bộ 2ndhand cho ra hồn nữa ..ko biết đúng ko ???

P/s: thấy tờ rơi quảng cáo giá ampli Việt Nam ráp ~1.5t còn loa thì từ 1t-1.5t thôi mà ko biết thế nào ...

linh99992001
22-10-2006, 17:20
vậy nhờ bro "mạo mụi" góp ý nha:

Xài loa vi tính tất nhiên ko thể trình diễn hay như đồ dân dụng nhưng tui có thắc mắc vậy nếu dân dụng "cùi cùi" cỡ hàng Việt Nam ráp trong nước + cặp loa trong nước ráp lun thì nghe nó có ra khoai ra ngô gì ko ? Hay là nó vừa ko ra khoai, vừa ko ra ngô !!
Nếu ngân sách quá hạn hẹp (không tới 4t nữa :( ) và yêu cầu cũng ko quá cao. Tất nhiên thì một số tiêu chuẩn cũng phải đáp ứng dc như âm trầm phải ấm và đầy đặn, ko quá khô nhưng cũng ko quá rền, âm treble thì cần sư trung thực vừa phải ko quá "đanh" nhưng cũng ko quá mờ(từ ngữ có vẻ lung tung quá bro thông cảm tại tui ko biết tả sao hết chỉ nói theo cảm nhận thôi)thì các bộ ampli+loa sản xuất Việt Nam có đáp ứng dc ko ??
Cuối cùng với số tiền nhỏ bé đó ...tui nghĩ chắc cũng ko thể lụm 1 bộ 2ndhand cho ra hồn nữa ..ko biết đúng ko ???

P/s: thấy tờ rơi quảng cáo giá ampli Việt Nam ráp ~1.5t còn loa thì từ 1t-1.5t thôi mà ko biết thế nào ...
Bác thử tới chỗ này để họ thuốc xem, có con loa chỉ tấm 1tr3 hàng Việt nam ráp. Cửa hàng Medialist nằm trên đường Đào Duy Anh. Bác chạy Hòang Văn thụ đọan gần ngã tư Phú Nhuận rồi chạy ra Hồ Văn Huê tới cuối đường là thấy ngay đào Duy Anh, cũng dễ tìm lắm:D , khi nào đi thì rủ mình đi zới:D

linh99992001
22-10-2006, 18:08
XIN GIỚI THIỆU CHO ANH EM MỘT SỐ PRE AMPLY VÀ AMPLY ĐÈN DO ANH EM VNAUDIO SẢN XÚÂT VỚI GIÁ RẤT CỎ VÀ CHẤT LƯỢNG TUYỆT VỜI, EM ĐÃ ĐC KIỂM CHỨNG

http://img246.imageshack.us/img246/796/tm753prem7926bl3.jpghttp://img246.imageshack.us/img246/8607/tanhthong300bn853qc2.jpg
http://img246.imageshack.us/img246/7175/tresizeofp1010783829gf7.jpghttp://img246.imageshack.us/img246/6023/tanhtuan327ih8.jpg
http://img246.imageshack.us/img246/3638/t845b939tq6.jpghttp://img246.imageshack.us/img246/1679/tp1010011788cb7.jpg
http://img246.imageshack.us/img246/4170/tpre845n3676yh2.jpghttp://img246.imageshack.us/img246/6039/tp1010040837ay3.jpg

behe35
22-10-2006, 21:36
Đã PM cho anh, em đang muốn tìm hiểu thêm về dòng nhạc country jazz, và một số dòng cổ điển, anh đề cử giúp em một số album anh ưa thích đc ko, giờ em nghe jazz càng ngày càng nghiện nặng rồi, mê quá mỗi lần nghe mà cảm giác mình cứ như lên đồng vậy:p

Chào linh! và tất cả các bạn thân!:)
(** mình đã PM cho linh rồi! vào Hộp thư xem nhé!)

Nhạc Jazz thì không phải sở trường chính của mình rồi, mình là dân Sưu tập CD nhưng chỉ chuyên về các Album thể loại Rock (Heavy Metal & Hard Rock) và các Album nhạc Pop giai đoạn (80'-90').

Tuy nhiên Jazz hạng nhẹ thì mình xin tạm Đề cử trước:

1/*Patricia Barber:
là một "Jazz Lady" gồm các Album thuộc loại "Record to die for" như:
_ Verse: gồm 10 ca khúc và thật khó lòng để các bạn yêu Jazz chọn ra được ca khúc nào là bản nhạc được yêu thích nhất...
_ A Distortion of Love (1992)_Album
_ Modern Cool (1998)_Album
_ Companion (1999)_ Album
_ Nigh Club (2000)_ Album

***mình Xin nói thêm về : CD "Record to die for":
là từ thường dùng để Đánh Giá các Đĩa nhạc thuộc loại Cực kỳ xuất sắc đạt chuẩn từ 4 sao rưởi đến 5 sao về Chất lượng Ghi Âm và Trình diển.(theo Đánh giá của Hiệp hội Nghe Nhìn Mỹ)
Hầu hết các dân chơi Hi-end Audio ở Hà Nội & tp HCM đều có các Album này trong "Túi" và thường gọi với nhau là "Đĩa Thuốc" chuyên dùng Nghe và Thử chất lượng các dàn Hi-end Audio.

2/*Jacintha:
_Album : "Autumn Leaves" cực kỳ Ấn tượng!

...sau một ngày làm việc vất vả, trở về nhà đặt chiếc CD "Autumn Leaves" của Jacintha vào và "Play"
...Sự mệt mõi sẽ qua đi và tan biến mọi Ưu phiền, một cảm giác thật lạ Lâng Lâng từ từ xâm chiếm Tâm hồn các bạn...

3/*Norah Jones:
_Album : "Come Away with Me" và " Feels like home"
02 Album này thì cũng thật khó mà tìm đâu là bài nghe không hay.

Hôm nay được trò chuyện với các bạn ở đây mình thấy Vui quá! có dịp mình sẽ Giới thiệu cho các bạn nhiều hơn về bộ Sưu Tập CD của mình.

Chúc linh và tất cả các bạn luôn Vui vẻ và từng bước Khám phá Thế Giới Audio.:)

SawyeR
23-10-2006, 01:35
Chào linh! và tất cả các bạn thân!:)
(** mình đã PM cho linh rồi! vào Hộp thư xem nhé!)

Nhạc Jazz thì không phải sở trường chính của mình rồi, mình là dân Sưu tập CD nhưng chỉ chuyên về các Album thể loại Rock (Heavy Metal & Hard Rock) và các Album nhạc Pop giai đoạn (80'-90').

Tuy nhiên Jazz hạng nhẹ thì mình xin tạm Đề cử trước:

1/*Patricia Barber:
là một "Jazz Lady" gồm các Album thuộc loại "Record to die for" như:
_ Verse: gồm 10 ca khúc và thật khó lòng để các bạn yêu Jazz chọn ra được ca khúc nào là bản nhạc được yêu thích nhất...
_ A Distortion of Love (1992)_Album
_ Modern Cool (1998)_Album
_ Companion (1999)_ Album
_ Nigh Club (2000)_ Album

***mình Xin nói thêm về : CD "Record to die for":
là từ thường dùng để Đánh Giá các Đĩa nhạc thuộc loại Cực kỳ xuất sắc đạt chuẩn từ 4 sao rưởi đến 5 sao về Chất lượng Ghi Âm và Trình diển.(theo Đánh giá của Hiệp hội Nghe Nhìn Mỹ)
Hầu hết các dân chơi Hi-end Audio ở Hà Nội & tp HCM đều có các Album này trong "Túi" và thường gọi với nhau là "Đĩa Thuốc" chuyên dùng Nghe và Thử chất lượng các dàn Hi-end Audio.

2/*Jacintha:
_Album : "Autumn Leaves" cực kỳ Ấn tượng!

...sau một ngày làm việc vất vả, trở về nhà đặt chiếc CD "Autumn Leaves" của Jacintha vào và "Play"
...Sự mệt mõi sẽ qua đi và tan biến mọi Ưu phiền, một cảm giác thật lạ Lâng Lâng từ từ xâm chiếm Tâm hồn các bạn...

3/*Norah Jones:
_Album : "Come Away with Me" và " Feels like home"
02 Album này thì cũng thật khó mà tìm đâu là bài nghe không hay.

Hôm nay được trò chuyện với các bạn ở đây mình thấy Vui quá! có dịp mình sẽ Giới thiệu cho các bạn nhiều hơn về bộ Sưu Tập CD của mình.

Chúc linh và tất cả các bạn luôn Vui vẻ và từng bước Khám phá Thế Giới Audio.:)
Với giá 4-5tr có thể làm một bộ ngon lành để nghe metal không vậy anh (em thường nghe Doom, Death, Progressive). Em đang nghe loa PC, chất lượng chấp nhận được. Sắp tới nếu tài chính ổn có thể kiếm một dàn vừa phải để rocking, công suất đủ nghe vì em đang ở chung cư :D, anh có thể recommend dùm em được không ? Em khá mù mờ về khỏan này.

behe35
23-10-2006, 11:31
Với giá 4-5tr có thể làm một bộ ngon lành để nghe metal không vậy anh (em thường nghe Doom, Death, Progressive). Em đang nghe loa PC, chất lượng chấp nhận được. Sắp tới nếu tài chính ổn có thể kiếm một dàn vừa phải để rocking, công suất đủ nghe vì em đang ở chung cư :D, anh có thể recommend dùm em được không ? Em khá mù mờ về khỏan này.

Chào em SawyeR! và các bạn!

Chà! em còn trẻ khỏe có sức nên Nghe Rock "nặng" quá nhỉ! Nặng trên anh 01 cấp rồi đó, anh chỉ Nghe đến Pantera hoặc tầm MegaDeth, Black SabBath,Dream Theater...thôi. Còn Nu-Metal thì như Linkkin Park hoặc Limp Bizkit...

Về vấn đề của em hỏi thì hiện nay trên các Forum PC Audio luôn diển ra tranh cãi...nói chung các bạn mỗi người 01 ý kiến khác nhau.
Tuy nhiên bằng Kinh nghiệm nhiều năm sống chung với Audio thì theo anh thấy với tầm giá khoảng 4 tr. hoặc 5 tr., thật rất khó cho em tìm 01 bộ dàn Dân dụng (Ampli + Loa + CD) nghe Rock cho hay và có Chất Lượng + Sự tiện Nghi hơn bộ PC Audio cùng ngang tầm giá như: (Altec Lansing, Logitech, Creative, Klipsch...những hiệu này nói chung là Xuất sắc trong Tầm Giá với PC Audio thôi chứ còn... Nghe lâu cũng rất mệt mõi...:o )
Ở đây anh không bàn về Công Suất mà chỉ chú trọng đến Chất Âm và nhạc Tính của thiết bị Nghe, chứ còn Giá Rẽ mà Công suất lớn ví dụ như Loa Vi Tính hiệu S....., M......,N......,(xin lổi vì lý do tế nhị anh không tiện Ghi rõ nhản hiệu cho em ), những bộ PC Audio dạng này khi em Nghe có cảm giác như đang bị Tra tấn Nhục hình...tiếng BASS cứ như muốn Đấm vở ngực người Nghe :eek: , tiếng MID thì mõng và The thé như ở vực sâu chứ không hiện diện nơi trước mặt mình, còn TREBLE thì Dầy và chát chúa như xe kẹo kéo. Đặc biệt là khi Tắt nhạc rồi thì em sẽ có cảm giác Khỏe hơn lúc Nghe nhiều :) .
Anh cũng xin Khẳng định với em rằng Chất lượng Âm thanh của các Loa VN dân dụng hiện đang bán đầy ở ngoài thị trường hoàn toàn Không chấp nhận được. Cho dù em có Ghép với 01 Ampli xịn đi nữa thì nghe cũng chỉ đỡ mệt thôi.:o
Em có thể tham khảo thêm phần Ý kiến của anh DuongMedia và các bạn ở đầu Topic này và cuối cùng sự Quyết định thuộc về chính đôi Tai của em.
Chúc em sớm tìm được 01 bộ dàn Nghe Rock ưng ý!:)

dummy
23-10-2006, 17:17
@linh99992001: Nếu đã nghiện Jazz rồi thì e rằng bạn sẽ không bao giờ có thể dứt ra được, còn hơn cả heroin đấy, và đương nhiên sẽ không còn thích các thể loại khác nữa, mình cũng là một con nghiện mà chưa bao giờ thử cai vì biết chắc sẽ không có trại cai nghiện nào cai nổi, mình nghe chủ yếu instrumental, có gì mình trao đổi nhé, mình sưu tập jazz (chủ yếu mp3) cũng kha khá

linh99992001
23-10-2006, 17:47
@linh99992001: Nếu đã nghiện Jazz rồi thì e rằng bạn sẽ không bao giờ có thể dứt ra được, còn hơn cả heroin đấy, và đương nhiên sẽ không còn thích các thể loại khác nữa, mình cũng là một con nghiện mà chưa bao giờ thử cai vì biết chắc sẽ không có trại cai nghiện nào cai nổi, mình nghe chủ yếu instrumental, có gì mình trao đổi nhé, mình sưu tập jazz (chủ yếu mp3) cũng kha khá
chà hay quá , bạn ở đâu vậy, có chơi nhạc cụ ko, đa phần dân nghiện jazz thường biết về nhạc lý, hehè nghe vậy nó mới phê.

dummy
23-10-2006, 18:02
@linh99992001: mình ở SG tối tối hay ngồi nghe nhạc Jazz ở một số quán cafe, mình có biết nhạc lý và chơi guitar tàm tạm, mình có một số video jazz instruction, đang cố sắp xếp thời gian để tìm hiểu và học hỏi thêm, rảnh thì lúc nào đó hẹn đi cafe nghe nhạc Jazz và trao đổi thêm về Jazz nhé, kiếm được người chia sẻ về Jazz khó lắm, ngày xưa mình có một người hay ngồi nghe chung nhưng bạn ấy đã chuyển ra Hà Nội sống rồi nên giờ mình vẫn ngồi nghe một mình hàng đêm

linh99992001
24-10-2006, 16:52
@linh99992001: mình ở SG tối tối hay ngồi nghe nhạc Jazz ở một số quán cafe, mình có biết nhạc lý và chơi guitar tàm tạm, mình có một số video jazz instruction, đang cố sắp xếp thời gian để tìm hiểu và học hỏi thêm, rảnh thì lúc nào đó hẹn đi cafe nghe nhạc Jazz và trao đổi thêm về Jazz nhé, kiếm được người chia sẻ về Jazz khó lắm, ngày xưa mình có một người hay ngồi nghe chung nhưng bạn ấy đã chuyển ra Hà Nội sống rồi nên giờ mình vẫn ngồi nghe một mình hàng đêm
cho cái nick yahoo chat chit đi bro, hehè, cùng sơ thích rồi, nick mình là linh99992001:D

levis8882
06-02-2007, 09:51
anh em oi, chi ho^. tui moi' tui co' 150$, tie^`n it', nhung ko bi't mua bo^ loa na`o hay ca?,ma` toi lai thick nghe the^? loai nhac dance, ca'c ba'c mau tu va^'n to^i nhanh nhanh nhe',ga^`n te^'t rui`...thanks ca'c ba'c...

paraong2001
06-02-2007, 10:31
Hôm nay đọc lại thấy mấy cu viết hay ghê

linh99992001
17-03-2007, 03:24
Sau một thời gian chơi và tìm hiểu về loa kèn và âm thanh, tuy kiến thức chưa đc nhiều như các bậc tiền bối, hoặc hàng đồ chơi cũng ko phải là dữ dội cũng chỉ tòan chơi đồ cỏ.Em xin đào mộ topic này lên để khẳng định suy nghĩ là loa vi tính dùng để nghe nhạc thực sự thua quá xa loa dân dụng cả về chất lượng và tầm giá tiền cho tới hiện giờ. Chơi dân dụng ko cần phải quá nhiều tiền như các bạn nghĩ, chỉ với tầm tiền 3-5,6tr nếu bạn khéo chọn bạn vẫn có khả năng mua đc bộ loa dư sức và hơn loa vi tính hẳn một bậc.Cái giá để đạt đc sự 1 bộ dàn thực sự hòan tòan ưng ý là cả quá trình bạn đam mê ko phải tìm hiểu về amply về loa mà còn cả về cách nhận thức về cái hay cái đẹp trong âm nhạc, tạo đc quan điểm riêng của mỗi bản thân người chơi, theo mình thực sự đó mới gọi là " chơi" mới gọi là 1 "audiophile" . Tuy nhiên bên cạnh đó mình cũng ko phủ nhận máy tính nguồn tài nguyên âm nhạc hết sức to lớn trên mạng internet, mong các bạn đừng hiểu lầm nghĩ là mình đánh đồng hết tất cả. Topic này thực sự mình đã trăn trở rất lâu và đã tự mình đi thực nghiệm để tìm ra đựơc quan điểm riêng của mình , mong chia sẻ cùng các bạn.

mikamehi
17-03-2007, 06:53
< 1 tr cớ chơi được 1 bộ dân dụng không vậy?

mikamehi
17-03-2007, 06:55
STuy nhiên bên cạnh đó mình cũng ko phủ nhận máy tính nguồn tài nguyên âm nhạc hết sức to lớn trên mạng internet
Ngoài một số rất ít là miễn phí còn lại đa phần là chôm chỉa.

linh99992001
17-03-2007, 09:02
Ngoài một số rất ít là miễn phí còn lại đa phần là chôm chỉa.
Rất tiếc khi phải nói điều này, nhưng thực trạng ở VN ko có đủ điều kiện để chơi hàng xịn:beauty: , với lại nhiều nhạc ko thể kiếm đc đĩa. Dưới 1tr thì có nhưng cũng chỉ đập ra tiếng ầm ầm như loa máy tính thôi bác à. Tiền nào của đó chứ bác

hungis
17-03-2007, 10:17
Sau một thời gian chơi và tìm hiểu về loa kèn và âm thanh, tuy kiến thức chưa đc nhiều như các bậc tiền bối, hoặc hàng đồ chơi cũng ko phải là dữ dội cũng chỉ tòan chơi đồ cỏ.Em xin đào mộ topic này lên để khẳng định suy nghĩ là loa vi tính dùng để nghe nhạc thực sự thua quá xa loa dân dụng cả về chất lượng và tầm giá tiền cho tới hiện giờ. Chơi dân dụng ko cần phải quá nhiều tiền như các bạn nghĩ, chỉ với tầm tiền 3-5,6tr nếu bạn khéo chọn bạn vẫn có khả năng mua đc bộ loa dư sức và hơn loa vi tính hẳn một bậc.Cái giá để đạt đc sự 1 bộ dàn thực sự hòan tòan ưng ý là cả quá trình bạn đam mê ko phải tìm hiểu về amply về loa mà còn cả về cách nhận thức về cái hay cái đẹp trong âm nhạc, tạo đc quan điểm riêng của mỗi bản thân người chơi, theo mình thực sự đó mới gọi là " chơi" mới gọi là 1 "audiophile" . Tuy nhiên bên cạnh đó mình cũng ko phủ nhận máy tính nguồn tài nguyên âm nhạc hết sức to lớn trên mạng internet, mong các bạn đừng hiểu lầm nghĩ là mình đánh đồng hết tất cả. Topic này thực sự mình đã trăn trở rất lâu và đã tự mình đi thực nghiệm để tìm ra đựơc quan điểm riêng của mình , mong chia sẻ cùng các bạn.
Mình dự định cho 1 bộ secondhand như sau:
1/ Loa bookself: 1.5T
2/ Ampli: 1.5T
3/ Đầu DVD LG: đã có sẳn
Sau 1 ngày lục lọi ở Nhật Tảo,với tầm giá đó cũng có thể chọn được 1 bộ nhưng không biết chọn như thế nào vì hàng secondhand nhiều loại quá, bác có thể tư vấn cho mình được không? Càng cụ thể càng tốt, ví dụ: loa Onkyo D-150 Lieverpool, AMPLI ONKYO STEREO A-917F .........Mình thích thể loại nhạc nhẹ, chi tiết, Tuấn Ngọc, Như Quỳnh.

linh99992001
17-03-2007, 10:53
Mình dự định cho 1 bộ secondhand như sau:
1/ Loa bookself: 1.5T
2/ Ampli: 1.5T
3/ Đầu DVD LG: đã có sẳn
Sau 1 ngày lục lọi ở Nhật Tảo,với tầm giá đó cũng có thể chọn được 1 bộ nhưng không biết chọn như thế nào vì hàng secondhand nhiều loại quá, bác có thể tư vấn cho mình được không? Càng cụ thể càng tốt, ví dụ: loa Onkyo D-150 Lieverpool, AMPLI ONKYO STEREO A-917F .........Mình thích thể loại nhạc nhẹ, chi tiết, Tuấn Ngọc, Như Quỳnh.
cả 2 con loa và amp trên mình đã nghe qua,tuy nhiên theo mình bạn nên kiếm amply trước, thể lọai bạn nghe là trữ tình bạn có thể kiếm đc con marantz 54 hay con 66ES với chi phí có khi dưới 1tr5 nếu bạn biết lựa chọn khéo, sau đó cứ vác amply đi ghép với loa cho đảm bảo, cách này là hay nhất.Tốt nhất là bạn hay đi nghe thêm nhiều để có được một cái nhìn và cảm nhận chính xác về thế nào là âm thanh hay, từ đó bạn sẽ tự tìm ra con đường riêng của mình, bạn có thể vào vnav.net tham khảo và hỏi anh em trong đó, ở đó cũng có một số bác rất nhiệt tình :baffle:

Một điều chú ý là chúng ta cũng không nên quá quan tâm quá nhiều đến công suất của amply nhá, hãy quan tâm tới chất âm và sự phù hợp của nó nhiều hơn.

plumpcheek
17-03-2007, 12:34
Nghe bác Linh quảng cáo hấp dẫn quá, hôm nào con SE-200PCI về chắc nhờ bác tư vấn hộ cặp loa 2nd hand quá :dreaming:

hung6310i
19-03-2007, 23:25
cả 2 con loa và amp trên mình đã nghe qua,tuy nhiên theo mình bạn nên kiếm amply trước, thể lọai bạn nghe là trữ tình bạn có thể kiếm đc con marantz 54 hay con 66ES với chi phí có khi dưới 1tr5 nếu bạn biết lựa chọn khéo, sau đó cứ vác amply đi ghép với loa cho đảm bảo, cách này là hay nhất.Tốt nhất là bạn hay đi nghe thêm nhiều để có được một cái nhìn và cảm nhận chính xác về thế nào là âm thanh hay, từ đó bạn sẽ tự tìm ra con đường riêng của mình, bạn có thể vào vnav.net tham khảo và hỏi anh em trong đó, ở đó cũng có một số bác rất nhiệt tình :baffle:

Một điều chú ý là chúng ta cũng không nên quá quan tâm quá nhiều đến công suất của amply nhá, hãy quan tâm tới chất âm và sự phù hợp của nó nhiều hơn.
Liệu mua Amp trước có phải ý kiến hay ,mình xin nếu một vài lí do cho việc nên mua loa trước

Thứ nhất ,nếu mua loa thì việc chọn loa tại cửa hàng và phối ghép sẽ được hỗ trợ vì có nhiều Amp và nếu ông chủ nhiệt tình.Mình có cái nhìn tổng quát hơn về chất âm .Cái nào hợp nhĩ thì rinh về .

Thứ hai ,loa là bộ phận quan trọng nhất của bộ dàn ."Loa có tốt nhạc mới hay"
Khi bộ loa mang về đặt trang trọng trong nhà và với không gian nghe đã đưọc xác định ,bấy giờ chúng ta bắt tay vào chọn Amp sau khi tham khảo sự phối hợp về chất âm giữa các bộ giàn từ những người chơi trước .

Thứ ba , việc mua hay muợn Amp về nhà thử sẽ hay hơn việc vác Amp đi thử loa vì không gian nghe không còn là không gian của mình nữa .Hiện nay đồ 2nd hand hầu hết có thể mượn tại cửa hàng hay bạn bè ...
Nhất thiết không nên nóng vội mà mua cả bộ cùng một lúc sau khi nghe qua qua ở cửa hàng

Sau khi ổn định về loa và Amp thì sẽ tính đến CDP và dây nhợ .

Điều cuối cùng quyết định là mối quan hệ thân thiết giữa bạn cùng chơi để có được sự kế thừa với giá cả anh em nhất

À còn cả yếu tố may mắn nữa nhé ...
Chúc mọi người mua được loa ưng ý

linh99992001
19-03-2007, 23:35
Liệu mua Amp trước có phải ý kiến hay ,mình xin nếu một vài lí do cho việc nên mua loa trước

Thứ nhất ,nếu mua loa thì việc chọn loa tại cửa hàng và phối ghép sẽ được hỗ trợ vì có nhiều Amp và nếu ông chủ nhiệt tình.Mình có cái nhìn tổng quát hơn về chất âm .Cái nào hợp nhĩ thì rinh về .

Thứ hai ,loa là bộ phận quan trọng nhất của bộ dàn ."Loa có tốt nhạc mới hay"
Khi bộ loa mang về đặt trang trọng trong nhà và với không gian nghe đã đưọc xác định ,bấy giờ chúng ta bắt tay vào chọn Amp sau khi tham khảo sự phối hợp về chất âm giữa các bộ giàn từ những người chơi trước .

Thứ ba , việc mua hay muợn Amp về nhà thử sẽ hay hơn việc vác Amp đi thử loa vì không gian nghe không còn là không gian của mình nữa .Hiện nay đồ 2nd hand hầu hết có thể mượn tại cửa hàng hay bạn bè ...
Nhất thiết không nên nóng vội mà mua cả bộ cùng một lúc sau khi nghe qua qua ở cửa hàng

Sau khi ổn định về loa và Amp thì sẽ tính đến CDP và dây nhợ .

Điều cuối cùng quyết định là mối quan hệ thân thiết giữa bạn cùng chơi để có được sự kế thừa với giá cả anh em nhất

À còn cả yếu tố may mắn nữa nhé ...
Chúc mọi người mua được loa ưng ý
Hic tiec la mình luc đầu chơi chẳng quen ai mấy đâm ra phải vác con amply đi đến tận nới bán để thử , mà giữa việc vác amp và loa thì amp có vẻ dễ hơn, thứ 2 là mình sợ mua loa khi còn mù mờ dễ vớ phải mấy em loa 1 tiền loa = 3 tiền amply. đó là các vấn đề mình gặp khi mới chơi nên chia sẻ với anh em đó mà:)

overspeed
19-03-2007, 23:50
may dai ca oi theo em thi nha ai co dan dan dung thi nen don lai tat ca chu dung co vat cho du no hu cai gi di nua thi dan may du gi cung con ampli dung khong vi the thu dung cai ampli va doi lao xin do ma dung chung voi may tinh thi hay hon va co cong suat khung bo luon nhu the vua tiet kiem tien vua nghe da tai sao lai ko ket hop nhu the nhi \????

linh99992001
20-03-2007, 11:46
may dai ca oi theo em thi nha ai co dan dan dung thi nen don lai tat ca chu dung co vat cho du no hu cai gi di nua thi dan may du gi cung con ampli dung khong vi the thu dung cai ampli va doi lao xin do ma dung chung voi may tinh thi hay hon va co cong suat khung bo luon nhu the vua tiet kiem tien vua nghe da tai sao lai ko ket hop nhu the nhi \????
phiền bác viết chữ có dấu giúp em, căng mắt mãi mới hiểu :)
Chuyện kết hợp này thì đương nhiên rồi, vì từ internet có rất nhiều nguồn nhạc, nhưng để đạt đc mức âm thanh cao thì soundcard vi tính chưa đáp ứng đủ và source nhạc từ máy tính trên máy tính còn kém, nếu bạn có dàn dân dụng tinh tế bạn sẽ thấy lòi ra ngay,thêm nữa theo kinh nghiệm của mình thì hiện nay CDP và soundcard cùng tầm giá thì CD vẫn hơn 1 bậc về chất lượng, nói thì nói mình vẫn tận dụng cả 2 nguồn nhạc mà :)

Naturalism
20-03-2007, 11:59
bac Linh lay con Se200 PCI ve coai! nong long qua roi!b

takhiem
20-03-2007, 12:07
Theo tôi thì nếu muốn nghe nhạc bằng loa dân dụng chí ít cũng phải thế này:
1) Amply Denon PMA 700AE
2) Đầu đĩa Denon DCD 700AE
3) Loa B&W 602-S3
~ 1300$ thì mới hay được. Còn tầm dưới 10t nghe loa dân dụng không bằng loa vi tính đâu.

pda_and_life
20-03-2007, 12:09
Các bác quan tâm nhiều đến những sản phẩm Hi-End của nước ngòai. Em thì với khả năng có hạn lại chú ý nhiếu đến những thương hiệu trong nước hơn. Chắc các bác cũng biết đến Hùng Loa (HTOV). Em thấy chất luơng âm thanh (loa) cũng khá lắm, giá cả rất phải chăng. Bạn em nó đang chơi một cặp HTOV (loa đứng, bass 22 cm) và cái ampli Denon 2.0, nghe nhạc rất lợi hại. Bass đánh rất chắc. Em cũng chơi một cặp Loa tự ráp (Bass Pioneer 25cm) với cái Ampli Sansui (hàng nội địa của Nhật). Bass đánh rung nhà. Heheheh! Thích nhất khi xài dàn âm thanh dân dụng chính là sức mạnh của nó. Các bác coi phim Saving Private Ryan hay là Pearl Harbor thì sẽ thấy sức mạnh rất quan trọng. Em thích nhất là cảm giác lồng ngực bị chấn động bởi tiếng bass.

linh99992001
20-03-2007, 14:03
1) Amply Denon PMA 700AE
3) Loa B&W 602-S3
~ 1300$ thì mới hay được. Còn tầm dưới 10t nghe loa dân dụng không bằng loa vi tính đâu.
ko hiểu bác rắp tâm gây flame hay là thực sự bác ko biết mình nói gì nhẩy:angry:

phicanh
20-03-2007, 14:42
1) Amply Denon PMA 700AE
3) Loa B&W 602-S3

À thế à bro:sogood: Cái này có thể nói là ý tưởng hiếm có trên trái đất:byebye:

hungis
20-03-2007, 15:02
Như vậy giữa 1 bộ loa+ampli secondhand giá 3T và một bộ loa logitech Z680 secondhand giá cũng 3T thì nên chọn bộ nào.

F700B
20-03-2007, 17:11
Như vậy giữa 1 bộ loa+ampli secondhand giá 3T và một bộ loa logitech Z680 secondhand giá cũng 3T thì nên chọn bộ nào.
oạch đọc cả thread này mà bác không rút ra được cho mình điều gì sao :baffle:

smilept
20-03-2007, 23:12
Em mới kiếm được đôi loa Tannoy Mercury M2 bình dân. Chưa biết dùng với ampli nào? Em chủ yếu nghe nhạc ko lời, hoà tấu. Xin các bác chỉ giáo em cảm ơn( giá tầm 2T đổ xuống có cái ampli 2hand nào ok ko nhỉvà mua o đâu tại Hà nội?

linh99992001
20-03-2007, 23:32
Em mới kiếm được đôi loa Tannoy Mercury M2 bình dân. Chưa biết dùng với ampli nào? Em chủ yếu nghe nhạc ko lời, hoà tấu. Xin các bác chỉ giáo em cảm ơn( giá tầm 2T đổ xuống có cái ampli 2hand nào ok ko nhỉvà mua o đâu tại Hà nội?
Bác mới chơi mà mua tannoy thì khá khó đấy, do loa này khó kéo ra đc hay, mà kéo ra hay thì amp lại đắt tiền, chắc bác bị ngọai hình em nó hút hồn phải không:dreaming: .Có gì mình sẽ tìm hiểu giúp bác, sẽ sớm có PM

smilept
21-03-2007, 04:53
Hiện tại em đang dùng cái ampli marantz PM54D nội địa(thứ nhất cũng ít tiền, thứ 2 em cũng ko sành về âm nhạc lắm),nhưng nghe cũng chưa cảm thấy ưng ý lắm. Việc đặt vị trí loa có quan trọng ko nhỉ? Đang đặt 2 loa trên nóc tủ, phòng em dược khoảng gần 20m2

linh99992001
21-03-2007, 08:47
Hiện tại em đang dùng cái ampli marantz PM54D nội địa(thứ nhất cũng ít tiền, thứ 2 em cũng ko sành về âm nhạc lắm),nhưng nghe cũng chưa cảm thấy ưng ý lắm. Việc đặt vị trí loa có quan trọng ko nhỉ? Đang đặt 2 loa trên nóc tủ, phòng em dược khoảng gần 20m2
bác nghe bằng loa gì, source nhạc bác lấy từ đâu. Vị trí loa cực kỳ quan trọng, bác để trên nóc tủ thì đi tong chẳng đc cái gì hết nữa:angry: . Tốt nhất là để phía ngang tầm nghe đối với loa bookself. Việc nghe chưa ra gì có thể do các yếu tố trên họăc còn la do phối ghép loa chưa đúng

smilept
21-03-2007, 09:04
bác nghe bằng loa gì, source nhạc bác lấy từ đâu. Vị trí loa cực kỳ quan trọng, bác để trên nóc tủ thì đi tong chẳng đc cái gì hết nữa:angry: . Tốt nhất là để phía ngang tầm nghe đối với loa bookself. Việc nghe chưa ra gì có thể do các yếu tố trên họăc còn la do phối ghép loa chưa đúng

Thì amply mazantz PM54D với loa tannoy mercury m2. Em chưa rõ việc phối ghép là sao? Bạn giải thich rõ được không?
Em nghĩ là có 2 dây tín hiệu từ DVD vào amply và có 4 dây nối với 2 loa là ok rồi. Các bác xem có con amply nào phù hợp với với thằng loa này ko ạ( giá bao nhiêu tiền?) Chắc phải hạ bới độ cao của loa xuống ngang tầm tai nghe.

linh99992001
21-03-2007, 09:24
Thì amply mazantz PM54D với loa tannoy mercury m2. Em chưa rõ việc phối ghép là sao? Bạn giải thich rõ được không?
Em nghĩ là có 2 dây tín hiệu từ DVD vào amply và có 4 dây nối với 2 loa là ok rồi. Các bác xem có con amply nào phù hợp với với thằng loa này ko ạ( giá bao nhiêu tiền?) Chắc phải hạ bới độ cao của loa xuống ngang tầm tai nghe.
chết thật, bạn hơi vội vã mua rồi, phía trên mình có nói dòng loa tannoy thực chất khá khó chơi, ngay cả những dòng thấp tiền, tannoy ko phải dễ phối ghép nhất là marantz Pm 54D khá yếu so với em tannoy này, chắc chắn âm nghe theo mình sẽ ko ra đủ hết tiềng, treble gắt và bass thiếu, điều này hi vọng mình đóan đúng, mình đang tìm hiểu phương án cho bạn thì bạn đã vội vã mua rồi, một kinh nghiệm để không mất tiền chi trả học phí khi chơi âm thanh là phải kiên nhẫn chớ vội vã, đi nghe thêm nhiều rồi hỏi han thêm, xác định hướng đi của mình, lớ ngớ trả tiền học phí ngay. Đầu DVD của bạn lọai gì, nếu là những đầu thi trường giá tầm 2-1tr đổ lại thì thực sự ko thể nghe ra gì đâu bạn à.Bạn nên tìm hiểu thêm về các đầu CD player nội địa giá cũng ko quá mắc tầm 500-600k cũng có thể chọn đc đầu hay, âm thanh sẽ hơn hẳn nhiều đấy, so sánh mấy con DVD trên với CDP thì cũng như so em onboard với em Audigy vậy :). Nói là nói như thế nhưng tạm thời mình nghĩ bạn nên xem xét lại con amply và nói thêm về gu nhạc của bạn, đừng để danh tiếng của các hãng làm ảnh hưởng, thân :)

vdung1972
21-03-2007, 09:31
Mercury m2 là dòng loa cực khó đánh, marantz Pm 74D còn vất vả chứ chưa nói đến 54D. Đã xác định nghe nhạc thì nên loại ngay mấy con DVD ra khỏi bộ dàn, nên kiếm con CDP chất chất tý, kiếm con DENON khoảng 2-3tr là ổn, tiếng mới sạch và có nhạc tính được.

linh99992001
21-03-2007, 10:40
Mercury m2 là dòng loa cực khó đánh, marantz Pm 74D còn vất vả chứ chưa nói đến 54D. Đã xác định nghe nhạc thì nên loại ngay mấy con DVD ra khỏi bộ dàn, nên kiếm con CDP chất chất tý, kiếm con DENON khoảng 2-3tr là ổn, tiếng mới sạch và có nhạc tính được.
phiền bác thử đề cử em denon nào giá 2,3tr kéo ra đc tiếng con Tannoy cái:look_down:

linh99992001
21-03-2007, 11:52
mới qua vnav thấy một đống bác đang bán con tannoy này, con loa này dễ hấp dẫn người mua vì đẹp và thương hiệu, nhưng mọi người cũng phải bán đầy ra vì khó phối ghép và thất vọng

smilept
21-03-2007, 13:41
Toi em rồi. Đang dùng đầu DVD Sam sung.Vậy là lại sắm thêm em đầu CD( các bác tư vấn cho em loại nào cụ thể luôn cái). Đẩy con Marantz 54D đi vậy( chưa biết kiếm con amply nào đây?)

vdung1972
21-03-2007, 13:46
phiền bác thử đề cử em denon nào giá 2,3tr kéo ra đc tiếng con Tannoy cái:look_down:

Ý mình đây là CDP Denon chứ không phải Amp bác ạ. Mình quen ông anh bán tiàn CDP của Denon và Sony đắt vãi linh hồn, trước chơi dân dụng đến hắn có con CDP Sony gì đó mà bán tận 750$ cơ, hàng 2nd đấy.

linh99992001
21-03-2007, 16:53
Toi em rồi. Đang dùng đầu DVD Sam sung.Vậy là lại sắm thêm em đầu CD( các bác tư vấn cho em loại nào cụ thể luôn cái). Đẩy con Marantz 54D đi vậy( chưa biết kiếm con amply nào đây?)
theo tham khảo một số trang nước ngòai thì tụi nó có phối con tannoy của bác với amp NAD C340 thì nghe tạm được
http://www.happymedium.com/nad/nadc340.htm
Tuy nhiên theo ý em là bác nên bán quách con Tannoy đi rồi làm lại giữ lại con marantz còn hơn, nói chung trả tiền học phí vì quá vội vàng, đa phần các anh em trong vnav đều đánh giá dòng M của tannoy tiếng rất thường.Tiện hỏi thêm chi phí bác tính bỏ ra bao nhiêu để em dễ tìm đồ giúp bác

smilept
21-03-2007, 22:35
theo tham khảo một số trang nước ngòai thì tụi nó có phối con tannoy của bác với amp NAD C340 thì nghe tạm được
Tuy nhiên theo ý em là bác nên bán quách con Tannoy đi rồi làm lại giữ lại con marantz còn hơn, nói chung trả tiền học phí vì quá vội vàng, đa phần các anh em trong vnav đều đánh giá dòng M của tannoy tiếng rất thường.Tiện hỏi thêm chi phí bác tính bỏ ra bao nhiêu để em dễ tìm đồ giúp bác
Giờ ngân quỹ còn 2.5T(chắc phải cho em M2 đi vậy mới đủ đầu tư đôi loa khác-không biết nên đầu tư loa nào đây)

linh99992001
22-03-2007, 14:17
Giờ ngân quỹ còn 2.5T(chắc phải cho em M2 đi vậy mới đủ đầu tư đôi loa khác-không biết nên đầu tư loa nào đây)
Bác chịu khó lân lê đi tí, có thể qua vnav xem con loa nào vừa tiền, đi nghe thử, hoặc ra nhật tảo nghe, tầm tiền của bác có thể chơi dòng loa nhật, vi dụ pioneer nghe khá ok.Bác có thể qua vnav để search thử các thông tin về loa pioneer để xem các model nào đc anh em đánh giá khá, thân :)

prescolt
22-03-2007, 15:34
card âm thanh xịn+ loa xin thì hơn dàn loa dân dụng là cái chắc

enilyruf
22-03-2007, 15:42

cái chất của dân dụng thì hầu như không có dàn vi tính nào có , tất nhiên là trừ khi dàn dân dụng đó made-in-vn và quá bèo

vdung1972
22-03-2007, 15:49
cái chất của dân dụng thì hầu như không có dàn vi tính nào có , tất nhiên là trừ khi dàn dân dụng đó made-in-vn và quá bèo

Đồgn ý với bác, nhiều khi đầu tư cho âm thanh máy tính cũng khôgn phải là nhỏ nhưng so với dân dụng thì còn phải bàn. Ở một tầm nào đó thì tạm công nhận nhưng về độ chi tiết, chất âm, độ méo tiếng thì âm thanh máy tính còn phải đứng xa nhìn âm thanh dân dụng. Mình cũng dùng X-Fi và bộ loa còi MX-5021 đấy nhưng để so với dân dụng thì không được.

linh99992001
22-03-2007, 16:24
cũng giống như các bác chơi vi tính hay nói , quan trọng là cái ngỗi giữa cái màn hình và cái ghê, thân :)

trantupl
22-03-2007, 16:51
cũng giống như các bác chơi vi tính hay nói , quan trọng là cái ngỗi giữa cái màn hình và cái ghê, thân :)

Công bằng mà nói,dù " cái ngồi giữa...) đó như thế nào đi nữa thì khi có điều kiện nghe nhiều để so sánh thì dàn dân dụng vẫn phải hơn từ...một ít cho tới...rất nhiều (dĩ nhiên dàn cho ra dàn).:dreaming:

smilept
23-03-2007, 06:16
chết thật, bạn hơi vội vã mua rồi, phía trên mình có nói dòng loa tannoy thực chất khá khó chơi, ngay cả những dòng thấp tiền, tannoy ko phải dễ phối ghép nhất là marantz Pm 54D khá yếu so với em tannoy này, chắc chắn âm nghe theo mình sẽ ko ra đủ hết tiềng, treble gắt và bass thiếu, điều này hi vọng mình đóan đúng, mình đang tìm hiểu phương án cho bạn thì bạn đã vội vã mua rồi, một kinh nghiệm để không mất tiền chi trả học phí khi chơi âm thanh là phải kiên nhẫn chớ vội vã, đi nghe thêm nhiều rồi hỏi han thêm, xác định hướng đi của mình, lớ ngớ trả tiền học phí ngay. Đầu DVD của bạn lọai gì, nếu là những đầu thi trường giá tầm 2-1tr đổ lại thì thực sự ko thể nghe ra gì đâu bạn à.Bạn nên tìm hiểu thêm về các đầu CD player nội địa giá cũng ko quá mắc tầm 500-600k cũng có thể chọn đc đầu hay, âm thanh sẽ hơn hẳn nhiều đấy, so sánh mấy con DVD trên với CDP thì cũng như so em onboard với em Audigy vậy :). Nói là nói như thế nhưng tạm thời mình nghĩ bạn nên xem xét lại con amply và nói thêm về gu nhạc của bạn, đừng để danh tiếng của các hãng làm ảnh hưởng, thân :)
Cảm ơn các bác! Chết vì cái máu quá, chưa kịp tham khảo các bác đã làm việc ngay rồi. Chắc lại sửa sai dần dần vậy, nhưng đúng là nghe thực sự chưa hay, như bác Linh9999 nói.

Sepultura
23-03-2007, 11:38
Thật ra, trong suốt những năm làm nghề này (buôn đi bán lại cái multimedia) mình đã nhận được rất nhiều sự động viên của các cao thủ đàn anh về dân dụng, một trong những lời động viên mà mình thấy tâm đắc và quyết vẫn theo nghề này là:
"Thực ra những thằng mê dân dụng và có khả năng cảm thụ thật sự thì chẳng mấy thằng có tiền để mua những thứ mình cần, còn những thằng nhiều tiền thì lại toàn là những thằng chẳng biết đếch gì về âm nhạc và chẳng thể hiểu nổi "nghề chơi cũng lắm công phu" là gì" (xin trích lại nguyên văn)
... và những cao thủ trên lại đến mua loa máy tính để nghe nhạc (tất nhiên bên cạnh đó họ vẫn có những bộ dàn dân dụng đắt tiền), tại sao lại như vậy, sẽ có giải thích ngắn gọn dưới đây:
1. Giá thành rẻ
2. Tính tương thích cao (PC, DVD, VCD...)
3. Gaming, movie tuyệt hảo (trong tầm tiền)
4. Setup dễ đàng, gọn nhẹ không đòi hỏi nhiều chuyên môn kỹ thuật
5. Một điều đáng tiếc là nghe nhạc không đến nỗi tệ (thế mới chán)
Tuy nhiên khi nói đến chất lượng cũng xin đặt dàn dân dụng lên chiếu trên, nếu nó trên 1000$, còn dưới 1000$ xin đừng ai khuyên mình chọn dàn dân dụng... vì những gì còn chưa nói hết...

Kết nhất đoạn tô đậm đấy bác :cool: càng tìm hiểu sâu về âm nhạc và phối ghép các thiết bị trong 1 dàn âm thanh mới thấy chơi đồ dân dụng sao mà công phu quá :D hy vọng 1 ngày nào đó được diện kiến :byebye:

DuongMedia
23-03-2007, 12:01
Đến page thứ 13 mà bác vẫn "móc" được ra những dòng ở những trang đầu thì "nghề chơi" của bác cũng "công phu" rồi đó. :brick:
Thôi tha cho em đi, dạo này nhiều cao thủ xuất hiện, em tính ẩn danh rồi... chỉ vì có mấy cái tread "cộm" mới lại "ngứa" mỏ mà nói năng linh tinh tí thôi.:pudency:

cotcot
23-03-2007, 12:31
sao ko thay nah em ban luan them nua nhi
cho no tang trang di chu,13 it wa,wa day co ai dung x-fi voi z5500 rui ,cho y kien thu coi nao,

linh99992001
23-03-2007, 13:29
sao ko thay nah em ban luan them nua nhi
cho no tang trang di chu,13 it wa,wa day co ai dung x-fi voi z5500 rui ,cho y kien thu coi nao,
có ai đụng chuyển hỏi thì mới tòi ra vấn đề chứ bro, Xfi và Z5500 thì hỏi bác Nhmols :)

phicanh
23-03-2007, 16:23
Con này là DAC nhưng lại có giao thức USB ,nếu dùng nó làm sound card thì :stick: :beauty: :dribble: :dribble:

phicanh
23-03-2007, 16:24
Tiếp đây anh em ,xài CS4398 120Db nhưng là DAC rời thì chất lượng ... Thèm chưa :D

nhmols
23-03-2007, 16:42
có ai đụng chuyển hỏi thì mới tòi ra vấn đề chứ bro, Xfi và Z5500 thì hỏi bác Nhmols :)

XFI và z5500 thì khá hơn những dòng card khác của creative là chí ít cũng giảm thiểu được bớt cái gọi là "tiếng ù" của sub 5500 nhờ vào việc tăng âm trong và cao bằng crystaliser.

nhmols đã từng thử z5500 với audigy 2 zs rùi mới qua xfi fatalty thì có cảm nhận như vậy. với au 2 zs, khi nghenhạc nhỏ thì tiếng bass ấm và nồng nhưng khi mở to lên khỏang 50% volume thì âm bass lấn át mất âm trong, tiếng ca sĩ nghe hơi thiếu sức. chuyển sang xfi thì vấn đề này coi như PHẦN NÀO được khắc phục.

ic7max3
23-03-2007, 16:44

Đây là ý kiến chủ quan, các bác có thể tham khảo... đừng đấm đá, mệt lắm :)
em ko đấm đá cù có được ko anh Dương hehe. Anh ui có chỗ nào co review em S750 và z5500 ko anh . đang muốn đổi S750 :D ko biết hơn nhìu hông.

linh99992001
23-03-2007, 17:37
Con này là DAC nhưng lại có giao thức USB ,nếu dùng nó làm sound card thì :stick: :beauty: :dribble: :dribble:
cái này em có hỏi mấy bác bên vnav thì bác ấy chê linh kiện lắm , trước em cũng định lấy về chơi đó chứ, mà bác ấy còn đưa hàng khủng ra hơn, bảo là đang vứt xó ko dùng kia kìa, hic hic
http://vnav.net/forum/viewtopic.php?t=6635&highlight=

nhmols
23-03-2007, 17:50
em ko đấm đá cù có được ko anh Dương hehe. Anh ui có chỗ nào co review em S750 và z5500 ko anh . đang muốn đổi S750 :D ko biết hơn nhìu hông.

trước tiên, theo bro thế nào là khái niệm hơn nhiều nè???? về mặt công suất, s750 hơn z5500 một khúc rùi đó. và thú thiệt, khi bạn đổi từ z5500 sang s750 chắc chắn bạn sẽ cảm thấy vô cùng hài lòng với quyết định của mình vì ... chất âm sẽ thay đổi và đây chính là một sự thay đổi mà bạn có thể cảm nhận được khá rõ ràng. thế nhưng, nếu chỉ căn cứ như vậy mà phán là s750 hơn hẳn z5500 thì hơi bị chủ quan. Dù sao, giá tiền và thông số cũng thể hiện hết rùi đó bạn. tuy nhiên, s750 hơi bị bất cập là hệ thống 7.1 nên khâu đi dây và set up hơi bị rắc rối chút đó.

kết luận:
- việc chuyển từ z5500 lên s750 là một điều NÊN làm và chắc chắn bạn sẽ cảm thấy hài lòng.

smilept
24-03-2007, 00:18
Vậy giờ kiếm con amp NAD C340 ở đâu trong Hà Nội nhỉ các bác?

phicanh
24-03-2007, 00:21
cái này em có hỏi mấy bác bên vnav thì bác ấy chê linh kiện lắm , trước em cũng định lấy về chơi đó chứ, mà bác ấy còn đưa hàng khủng ra hơn, bảo là đang vứt xó ko dùng kia kìa, hic hic
http://vnav.net/forum/viewtopic.php?t=6635&highlight=

Ặc ý thằng cha đó là CDP hơn là chơi DAC,pó tay cha đó :surrender: Rõ ràng trong các thiết bị thì CDP đắt thường chỉ là bộ cơ còn DAC luôn là hàng đầu :brick: Hơn nữa với hi-end thì những DAC luôn là là số 1 ,do vậy sự phát triển của các bộ DAC với giao tiếp USB sẽ có đột biến lớn .Nói với Linh99992001 điều này ,có người bán audio tớ quen bảo: Dân nghe âm thanh toàn là trưng là chính ,nói thì nào là bass này treble kia nhưng thực chất toàn là phong trào ...:sogood: Có 1 lần phicanh chứng kiến 1 bộ cỡ gần 3000$(amp đèn ,CD accuphase,loa Tannoy) tiếng nhạc thì nghe khá nhưng đến lúc ca sĩ cất tiếng thì ặc vứt chỉ muốn ra khỏi nhà ngay ,thế nhưng mấy ông ở đó vẫn tấm tắc lắm :) Điều này cũng có thể do phong cách rồi hình thành tự kỷ ám thị mà thôi ,âm thanh và hình ảnh mỗi người nhìn nghe đều khác nhau do 1 vùng trong não điều khiển .

Thêm nữa : Mấy con DAC của trong link của pa bên kia rất có tiếng và bán rất chạy ,sẽ tìm cách bê về thử hehe .Thế nên ngày mai bắt đầu đi làm kiếm tiền mua đồ đây hehe:D

phicanh
24-03-2007, 00:28
Vậy giờ kiếm con amp NAD C340 ở đâu trong Hà Nội nhỉ các bác?

Lên 19 hàng chuối xem ,còn 1 chỗ trên gần tây hồ nhưng mình quên rồi .Mà có nhiều lựa chọn lắm ,bạn nên tìm đồ phù hợp với mình chứ phong cách âm thanh các đầu CD rất khác nhau ,Linn là 1 lựa chọn cực tốt .

minhthao0711
24-03-2007, 01:28
Thật tình em chỉ là dân ngấp nghé (Vì chưa bao giờ mua dc 1 dàn nào cả, ngoài con 580 Creative và cái sound 7.1 value cùi). Có 1 điều cho em hỏi:
- 1 cái amply của Tiến Đạt ( dáng dấp giống những con có remote của Denon hay Yamaha, dĩ nhiên chất lượng sao bằng) bán ở ngã tư Cao Thắng và Điện Biên Phủ giá là 1tr4
- 1 cặp Bose đời 4 giá 4tr5 (Hàng này mình thấy bên muaban.net bán nhiều)
- 1 cái đầu dĩa DVD LG 1tr1
Dàn này có thật sự ngon hơn (về mặt xem phim, nghe nhạc):
- 1 đầu dĩa LG như trên 1tr1
- 1 dàn Z5500 của Logitech 6tr3

Do trình độ em còn kém nên có gì các anh thứ lỗi, thật tình em rất thix nghe nhạc, ngoài con Z5500 ra mình có thể ghép loa pc nào để nghe nhạc hay với đầu dĩa tầm tiền dưới 200$ không?
Thanks các anh.

linh99992001
24-03-2007, 01:48
Thật tình em chỉ là dân ngấp nghé (Vì chưa bao giờ mua dc 1 dàn nào cả, ngoài con 580 Creative và cái sound 7.1 value cùi). Có 1 điều cho em hỏi:
- 1 cái amply của Tiến Đạt ( dáng dấp giống những con có remote của Denon hay Yamaha, dĩ nhiên chất lượng sao bằng) bán ở ngã tư Cao Thắng và Điện Biên Phủ giá là 1tr4
- 1 cặp Bose đời 4 giá 4tr5 (Hàng này mình thấy bên muaban.net bán nhiều)
- 1 cái đầu dĩa DVD LG 1tr1
Dàn này có thật sự ngon hơn (về mặt xem phim, nghe nhạc):
- 1 đầu dĩa LG như trên 1tr1
- 1 dàn Z5500 của Logitech 6tr3

Do trình độ em còn kém nên có gì các anh thứ lỗi, thật tình em rất thix nghe nhạc, ngoài con Z5500 ra mình có thể ghép loa pc nào để nghe nhạc hay với đầu dĩa tầm tiền dưới 200$ không?
Thanks các anh.
bỏ tầm 100-150xu cho em loa vi tính, đơn cử như các em CS 21, MX 5021, 6021, Klipsch GMX 2.1,Z-2200, Z2300, rồi còn 50$ bác mua 1 đầu CD nội địa, nhớ tham khảo các model nổi tiếng để mua, hi vọng âm thanh tạm chấp nhận đc :)

DuongMedia
24-03-2007, 01:53
@phicanh:
Mấy con CS4398 nó lù lù trong EMU-1212M, EMU-1820M, Audigy 4 Pro, X-Fi Elite Pro... không thèm thì có lẽ phải đi mổ, Tuấn Anh nhể :byebye:

linh99992001
24-03-2007, 01:55
Lên 19 hàng chuối xem ,còn 1 chỗ trên gần tây hồ nhưng mình quên rồi .Mà có nhiều lựa chọn lắm ,bạn nên tìm đồ phù hợp với mình chứ phong cách âm thanh các đầu CD rất khác nhau ,Linn là 1 lựa chọn cực tốt .
bac tư vấn hàng Linn thế này thì anh em VN sao có tiền chơi :)

phicanh
24-03-2007, 06:50
@phicanh:
Mấy con CS4398 nó lù lù trong EMU-1212M, EMU-1820M, Audigy 4 Pro, X-Fi Elite Pro... không thèm thì có lẽ phải đi mổ, Tuấn Anh nhể :byebye:

Dùng chung 1 DAC nhưng em thấy EMU >>X-fi Elite>>AU4 anh ạ :shame: Tranh thủ đi làm mua cái DAC và cái Headphone để sau này vợ có mắng còn có cái giải khuây:sosad: Anh em chơi đồ máy tính đi lên nên chuyển tiếp qua headphone rẻ mà chất lượng:beauty:

bac tư vấn hàng Linn thế này thì anh em VN sao có tiền chơi :)

Linn cũng có cái rẻ mờ ,có đồ ko đắt của Linn mà nghe lại hay hehe :D

minhthao0711
24-03-2007, 09:07
bỏ tầm 100-150xu cho em loa vi tính, đơn cử như các em CS 21, MX 5021, 6021, Klipsch GMX 2.1,Z-2200, Z2300, rồi còn 50$ bác mua 1 đầu CD nội địa, nhớ tham khảo các model nổi tiếng để mua, hi vọng âm thanh tạm chấp nhận đc :)
Cái này em xài luôn cái DVD LG đó để nghe nhạc rùi rảnh thì coi phim dc chứ phải ko anh?:sogood:

phicanh
24-03-2007, 10:14
Cái này em xài luôn cái DVD LG đó để nghe nhạc rùi rảnh thì coi phim dc chứ phải ko anh?:sogood:

DVD LG trước đây giá rẻ mà chất lượng audio cũng tốt thế mới lạ:nosebleed:

linh99992001
24-03-2007, 15:02
Dùng chung 1 DAC nhưng em thấy EMU >>X-fi Elite>>AU4 anh ạ :shame: Tranh thủ đi làm mua cái DAC và cái Headphone để sau này vợ có mắng còn có cái giải khuây:sosad: Anh em chơi đồ máy tính đi lên nên chuyển tiếp qua headphone rẻ mà chất lượng:beauty:

Linn cũng có cái rẻ mờ ,có đồ ko đắt của Linn mà nghe lại hay hehe :D
bro cho mình xem cai đồ ko đắt của Linn đc ko :)
to minhthao0711: theo mình nên mua 1 đầu CD player chuyên dụng, cái đó mình khuyên còn bác muốn theo hay ko thì tùy, em xin ko có ý kiến nữa. Mỗi người một quan điểm cần tự tìm cho mình một con đường riêng :sogood:

Sepultura
24-03-2007, 19:31
Đến page thứ 13 mà bác vẫn "móc" được ra những dòng ở những trang đầu thì "nghề chơi" của bác cũng "công phu" rồi đó. :brick:
Thôi tha cho em đi, dạo này nhiều cao thủ xuất hiện, em tính ẩn danh rồi... chỉ vì có mấy cái tread "cộm" mới lại "ngứa" mỏ mà nói năng linh tinh tí thôi.:pudency:
Khiêm tốn là tốt rồi nhưng a e mình đâu có múa rìu qua mắt thợ đâu mà sợ, cao thủ thì cũng từ những người k biết gì mà ra cả, đâu ai sinh ra tự nhiên giỏi or xuất sắc 1 cái gì đó mà k qua học hỏi đâu :beauty:
Tui cũng có 1 ông anh chơi đồ hi-end thứ thiệt nhưng vẫn học hỏi ở đây vì a e ta có cùng sở thích và quan trọng 1 điều là ở đây ta chơi đồ trong tầm tiền vừa phải (5, 7, 9 triệu -> $1000) để có 1 dàn âm thanh nghe khá. Dàn âm thanh của ông anh tui nghe thì mỹ mãn rồi nhưng khi hỏi đến giá tiền thì tui k dám hỏi nhiều vì ổng chơi đồ cao cấp quá, cái rẻ nhất trong dàn của ổng là 1 cái đầu đọc CD thì giá cũng gần $1500 rồi :surrender: còn ampli và loa của ổng tui cũng k muốn hỏi nữa vì giá chắc cũng trên trời, cả dàn của tui k bằng cái đầu đọc CD của ổng :D

duy_tan_83
26-04-2007, 01:31
chào bác cho em hỏi bác 1 chút loa Tannoi M2 đánh có hợp với amply a100 II Super của opera audio kh nhỉ. Thank nhìu! và xin hỏi bác M2 mua tầm 2,2 m đc kh ạ?
Link của amply đây http://www.opera-consonance.com/products/a100iisuper.htm

Naturalism
26-04-2007, 03:25
DVD LG trước đây giá rẻ mà chất lượng audio cũng tốt thế mới lạ:nosebleed:
bi giờ đầu dĩa DVD của nó cũng khá bác ạ! giá lại tốt! :dreaming:

tengtengvn
26-04-2007, 05:04
Mấy cái đầu mỏng mỏng bây giờ để giảm giá thành bị cắt hết optical. LG thì hình như không còn cái nào có optical luôn.

linh99992001
26-04-2007, 22:55
chào bác cho em hỏi bác 1 chút loa Tannoi M2 đánh có hợp với amply a100 II Super của opera audio kh nhỉ. Thank nhìu! và xin hỏi bác M2 mua tầm 2,2 m đc kh ạ?
Link của amply đây http://www.opera-consonance.com/products/a100iisuper.htm
do`ng tannoy ha`ng co? theo minh chat luong ko dc ngon trong tam tien lam va kha' kho phoi ghep cho nguoi moi choi nhu bac , opera hinh nhu la mot hang moi cua Trung Quoc minh khuyen bac ko nen choi vi chua biet ro chat luong, kho hoi han ai va lai mat gia rat nhieu, kho' co the nang cap dc nua, neu quan tam thi bac PM cho minh nha, hien dang co cap loa kha ok nhung noi ra o day hoi ngai ko tien va phu hop voi tieu chi dien da`n:D .

paraong2001
27-04-2007, 03:34
Mấy đồng chí bảo chơi tai nghe,híc em phê con Px100 mấy tháng nay mà lùng có thấy đâu.nếu có toàn dồ rỏm.buồn quá

lehungdiepbk
10-05-2007, 11:12
:angry: Đúng là những giấc mơ đẹp. Nếu có 1 tr iêm sẽ mua một cái xe đạp xịn chứ ko mua xe máy tầu :D hay con viva đã tã của ai đó thải lại :D . Nếu có 100 tr em sẽ mua con piagio chứ ko mua xe oto matis :adore: . hĩ hĩ vẫn có câu tiền nào của ấy mà

lehungdiepbk
10-05-2007, 11:24
M

:adore: trời ơi ông nào nói câu này hay quá vậy cho em gặp phát :dreaming:

phamqhung
10-05-2007, 12:34
:angry: Đúng là những giấc mơ đẹp. Nếu có 1 tr iêm sẽ mua một cái xe đạp xịn chứ ko mua xe máy tầu :D hay con viva đã tã của ai đó thải lại :D . Nếu có 100 tr em sẽ mua con piagio chứ ko mua xe oto matis :adore: . hĩ hĩ vẫn có câu tiền nào của ấy mà
sáng ngủ dậy muộn đạp cong đít đi làm! piagio gặp trời mưa thì vẫn ướt như chuột!:D

lehungdiepbk
10-05-2007, 12:36
sáng ngủ dậy muộn đạp cong đít đi làm! piagio gặp trời mưa thì vẫn ướt như chuột!:D
:go: tao đi kiểu này làm sao mưa vào đầu được

phamqhung
10-05-2007, 12:51
:go: tao đi kiểu này làm sao mưa vào đầu được
mưa ko vào đầu nhưng cái này vào đầu:brick: và hậu quả là :plaster:

phamqhung
10-05-2007, 12:54
Chán vãi tè mấy lão VOZforums này! mình đăng kí cáhc đây cả chục năm roài giờ lại về mo! chẳng bít database vứt đâu roài! híc!

lehungdiepbk
11-05-2007, 14:48
Chán vãi tè mấy lão VOZforums này! mình đăng kí cáhc đây cả chục năm roài giờ lại về mo! chẳng bít database vứt đâu roài! híc!
cái gì cũng tự hào ta là người tiên phong :stick: . Vào diễn đàn nào cũng bảo tao tham gia từ ngày đầu.Chơi vltrk cũng tự hào là bắt đầu chơi từ bản beta. Chơi mãi ko bằng cái thằng chơi sau 2 năm :misdoubt:. Đi học mẫu giáo sớm đâu có nghĩa là sẽ đậu đại học :doubt: . Đúng là stupid ! :angry:

phamqhung
11-05-2007, 14:52
cái gì cũng tự hào ta là người tiên phong :stick: . Vào diễn đàn nào cũng bảo tao tham gia từ ngày đầu.Chơi vltrk cũng tự hào là bắt đầu chơi từ bản beta. Chơi mãi ko bằng cái thằng chơi sau 2 năm :misdoubt:. Đi học mẫu giáo sớm đâu có nghĩa là sẽ đậu đại học :doubt: . Đúng là stupid ! :angry:
hơ hơ! mày chẳng bít vozforums ngày trước hoành tráng thế nào đâu? sau tự nhiên tòi ra một trang web rồi biến mất tăm! còn chơi thì chỉ là chơi thôi he hê! chẹp mới vào thì cũng nên nhìn trước nhìn sau chút :D thôi ko xì pam nữa lạc đề roài!

lehungdiepbk
11-05-2007, 14:55
hơ hơ! mày chẳng bít vozforums ngày trước hoành tráng thế nào đâu? sau tự nhiên tòi ra một trang web rồi biến mất tăm! còn chơi thì chỉ là chơi thôi he hê! chẹp mới vào thì cũng nên nhìn trước nhìn sau chút :D thôi ko xì pam nữa lạc đề roài!
Đã bảo rồi! học mẫu giáo sớm mà đánh vần dốt thì cũng ko lên được tiểu học nói gì đậu đại học :adore:

CuongNT
11-05-2007, 14:55
Là sao? lạc m n đề rồi!

lehungdiepbk
11-05-2007, 14:56
Là sao? lạc m n đề rồi!
Nó đang khoe là nó register vào voz từ hồi đầu tiên nên nó nói cái gì cũng đúng :look_down:

phamqhung
11-05-2007, 15:02
Nó đang khoe là nó register vào voz từ hồi đầu tiên nên nó nói cái gì cũng đúng :look_down:
ha ha bó tay với mày!:nosebleed: đọc lại đi cu! tao bảo tao nói cái gì cũng đúng lúc nào! Tao chỉ ca cẩm cái chuyện là tự nhiên bị mất database của Vozforums.com thoai! :byebye: mà mày chịu khó đọc lại các bài tao post đi! đuối lí roài cãi cùn đánh lạc hướng à! :D

lehungdiepbk
11-05-2007, 15:04
:misdoubt: xin chào cụ!....cụ ếch cốm :adore:

phamqhung
11-05-2007, 15:10
Đã bảo rồi! học mẫu giáo sớm mà đánh vần dốt thì cũng ko lên được tiểu học nói gì đậu đại học :adore:
tất nhiên roài! một thằng ngu thì đi học sớm vẫn cứ ngu! còn 2 thằng ngu như nhau thì thằng học sớm hơn thì sẽ đỡ ngu hơn! còn đại học lại là chuyện khác! :D

lehungdiepbk
11-05-2007, 15:15
tất nhiên roài! một thằng ngu thì đi học sớm vẫn cứ ngu! còn 2 thằng ngu như nhau thì thằng học sớm hơn thì sẽ đỡ ngu hơn! còn đại học lại là chuyện khác! :D
Tao nghe nói có thằng học mãi 10 năm chưa ra trường, nó còn vào trường từ khi tao còn chưa biết hanoi là cái gì :misdoubt: . Nếu ai mà cũng giống nó thì suốt ngày học cùng bọn tuổi cháu mình rồi bảo với bọn cùng lớp là "tao với mày cùng ngu nhưng tao học trước mày nên tao đỡ ngu hơn" à :nosebleed:

phamqhung
11-05-2007, 15:21
Tao nghe nói có thằng học mãi 10 năm chưa ra trường, nó còn vào trường từ khi tao còn chưa biết hanoi là cái gì :misdoubt: . Nếu ai mà cũng giống nó thì suốt ngày học cùng bọn tuổi cháu mình rồi bảo với bọn cùng lớp là "tao với mày cùng ngu nhưng tao học trước mày nên tao đỡ ngu hơn" à :nosebleed:
sai roài :D cái này xét tại cùng một thời điểm cơ mà! thế tao hỏi mày nhé cùng vào trường như nhau lấy trường Bách Khoa đi! hai thằng bằng điểm nhau khi vào( ngu như nhau mà) thì rõ ràng thằng học 3 năm roài thi vẫn hơn thằng tò te mới vào chứ! xét về mức độ chăm chỉ như nhau nhé :D và rõ ràng thằng vào trước 3 năm vẫn hơn về nhiều mặt ví dụ Halflife đế chế, hê hê:look_down:

lehungdiepbk
11-05-2007, 15:29
sai roài :D cái này xét tại cùng một thời điểm cơ mà! thế tao hỏi mày nhé cùng vào trường như nhau lấy trường Bách Khoa đi! hai thằng bằng điểm nhau khi vào( ngu như nhau mà) thì rõ ràng thằng học 3 năm roài thi vẫn hơn thằng tò te mới vào chứ! xét về mức độ chăm chỉ như nhau nhé :D và rõ ràng thằng vào trước 3 năm vẫn hơn về nhiều mặt ví dụ Halflife đế chế, hê hê:look_down:
Cùng thời điểm là cùng thời điểm gì, nếu đã cùng thời điểm vào trường sao lại có thằng đã học 3 năm với thằng vừa tò te vào :) . Còn nếu là cùng thời điểm so sánh thì cái thằng học mười năm ở trên kia với bọn cùng lớp nó là đang được so sánh cùng thời điểm đấy, mà nó còn vào trước bao lâu cơ mà.
Chăm chỉ chẳng giải quyết vấn đề gì, bằng chứng là nhiều thằng học chăm mà cũng bằng khá, nhiều thằng vừa học vừa chơi vẫn bằng khá. Có thằng học vừa vừa nhưng bằng giỏi. Rổ ốc còn có con to con nhỏ dù là lúc mẹ chúng nó đẻ ra chúng nó thì to như nhau :adore: .huống hồ cả cái trường to đùng, đến như đua ôto thằng "suma khơ" có phải lúc nào cũng xuất phát trước đâu mà nó vẫn về đích trước. :boss: Nói thế có trừu tượng quá không

linh99992001
11-05-2007, 20:09
dạ em kinh cha`o các bác bề trên, em ko biết các bác có cống hiến lẫy lừng khi xưa cỡ nào, có đội trời đạp đất lên các topic người khác ra sao lúc trước. Nhưng giờ em chi mong các bác có chút ý thức trong cuộc sống hiện đại bây giờ, chịu khó ngẫm một chút trước khi post một bài giúp em nhá. Em nói xin các bác hiểu cho

phamqhung
13-05-2007, 17:06
dạ em kinh cha`o các bác bề trên, em ko biết các bác có cống hiến lẫy lừng khi xưa cỡ nào, có đội trời đạp đất lên các topic người khác ra sao lúc trước. Nhưng giờ em chi mong các bác có chút ý thức trong cuộc sống hiện đại bây giờ, chịu khó ngẫm một chút trước khi post một bài giúp em nhá. Em nói xin các bác hiểu cho
làm gì mà to tát thế! tranh cãi hăng máu quá lạc đề chút có sao? đôi khi đi làm muộn ko có công an vượt đèn đỏ chút có sao đâu :baffle: chẳng qua cái thằng kia cãi củ chuối quá nên tui cũng hăng máu cãi theo! :) còn tui tiếc cái vozforums trước kia chút cũng ko được à! hờ hờ :nosebleed:

vdung1972
14-05-2007, 19:48
Mấy hôm nay mình đang làm cái việc là hoà hợp chủ đề topic này, mình phối ghép khá thành công bộ Klipsch GMA với CDP DCD Denon 1510, đang kiếm con SONY X33ES, hoặc PHILIPS 950 để ghép, quả thật Klipsch không hổ danh khi sử dụng công nghệ loa kèn cho treble của mình, tiếng Saxo giọng Teno của Trần Mạnh Tuấn trong album "Về quê" vang lên trọng buổi chiều mưa thật lãng mạn và làm cho người nghe như lịm đi vì cái say ngọt ngào. Hay tiếng kèn khô, mộc mạc của Quyền Văn Minh trong "Nhớ mùa thu Hà Nội", không trau chuốt như nhạc Trần Mạnh Tuấn nhưng tiếng kèn có sự phóng khoáng của jazz, sự mộc mạc của những nốt nhạc được sử lý qua những ngón tay điêu luyện mà không cần tới sự hỗ trợ nhiều của máy móc.
Đang đầu tư cho 1 con CDP ngon lành. Khi nào hàng về sẽ làm tiếp 1 bài ri viu phục vụ các bác.
Vài câu tâm huyết, bác nào có CDP ngon thử ghép với loa PC xem sao.

youngOC
14-05-2007, 20:54
tui hông biết gì nhìu về loa, đọc hết 17 trang topic này ù ù cạc cạc nửa hỉu nữa dốt >"<

Tui hiện tại đang xài 1 chú X-fi Xtreme music:choler: và dàn gigawork 7.1:beauty: của creative, thế là mãn nguyện cái lỗ nhỉ rùi, nghe nhạc trên máy PC dc cái lợi điểm là không chỉ đơn thuần là nghe nhạc mà còn thâu âm, chơi game, xem phim ... Đâu phải ai cũng có điều kiện để mua loa dân dụng vài ngàn đô ? Dưới 1k usd thì loa vi tính tầm trung và soundcard xịn chém chết loa dân dụng vì tính đa năng:haha: và "tính bảo toàn cụ hồ trong túi":beauty:

hoangmlp
15-05-2007, 11:23
bác nên xem xét lại nhá, trong topic này em chỉ xem xét về những ai thực sự đam mê âm thanh thôi, còn bác thích đa năng thì tuỳ xin bác cho ý kiến chỗ khác, riêng cái khoản soundcard thì một con đầu CD 500-600k em dám chấp mấy con soundcard mấy trăm mỹ kim về đẳng cấp đấy.:stick:. Thêm nữa dân dụng ko phải có cái giá kinh khủng như bác nghĩ đâu, với mức giá bác đầu tư cho Xfi và Giga em có thể set up một dàn âm thanh nghe nhạc dư sức bứt gấp nhiều lần bộ dàn của bác.thêm nữa chơi dân dụng ko phải chỉ móc tiền ra là chơi đc, nó đòi hỏi về sự tính tế hết sức cao, phải nói đây là một nghệ thuật chơi audio rồi.Bác ko nên so sánh vi tính ở đây , vì nó chỉ là đồ chơi cho vui thôi

cái này hoàn toàn đúng nà , về cái khoản CHƠI âm thanh thì không có chỗ cho PC ở mọi trường hợp :brick:

portableguy
15-05-2007, 11:40
vì nó chỉ là đồ chơi cho vui thôi
CHƠI âm thanh thì không có chỗ cho PC ở mọi trường hợp

Hê hê, mấy bác nói thế dễ làm 'nản lòng chiến sĩ' a e chơi soundcard và loa vi tính quá! Riêng với mình thì PC là nguồn phát chính khi 'thưởng thức' âm nhạc. Kệ nó! Chơi cho vui cũng được...

trantupl
15-05-2007, 12:08
Loa PC có những ưu điểm rất lớn không thể phủ nhận :

- Trước hết là phổ sản phẩm rất rộng, có rất nhiều mức giá cho mọi đối tượng. Nhóm hàng đỉnh của PC cũng chỉ khoảng vài trăm USD
- Một bộ loa PC đáp ứng được sự đa dạng : nghe nhạc, xem phim, chơi game.
- Sự tiện dụng trong sử dụng : gắn vào PC hoặc DVD là sử dụng thoải mái.
....

Nhưng để đáp ứng nhu cầu thưởng thức âm nhạc với đòi hỏi sự tinh tế và trung thực cao thì loa PC không thể đạt được như dàn dân dụng. Âm thanh của loa PC có dải trung cao và dải cao thường quá sáng đến chói gắt dải trung trầm và trầm thường đục, chỉ những bộ loa PC có chất lượng thật cao mới hạn chế được và kèm theo phải có souce tốt, dải trầm của loa PC luôn dùng Sub nên tiếng bị đục và ùm ùm (Dàn nghe nhạc dân dụng không bao giờ dùng sub, chỉ dàn xem phim mới dùng sub và yêu cầu sub cũng phải tốt mới tạo được âm trầm hay - Giá sub mới cho dàn home theater bình thường khoảng 250-500$ đã bằng một bộ loa PC nhóm cao cấp rồi).

Dàn dân dụng để nghe nhạc không nhất thiết phải nhiều tiền, nhưng âm thanh thì chắc chắn khác loa PC, nhiều bộ dàn dân dụng mua lại đồ cũ bao gồm CD, Amp, Speaker chỉ khoảng 5-7tr là nghe đã rất hay rồi. Âm thanh có độ trung thực và tinh tế khác loa PC, dĩ nhiên trong chơi dàn âm thanh dân dụng thì sự phù hợp giữa các thiết bị trong phối ghép rất quan trọng chứ không như chơi loa PC là cắm vào là nghe.

Vì vậy ai có nhu cầu tới đâu thì chơi tới đó, thấy loại nào phù hợp thì chơi loại đó. Còn thực sự về chất lượng âm thanh thì loa PC không thể sánh với dàn dân dụng.

pml77
15-05-2007, 16:43
Vì vậy ai có nhu cầu tới đâu thì chơi tới đó, thấy loại nào phù hợp thì chơi loại đó. Còn thực sự về chất lượng âm thanh thì loa PC không thể sánh với dàn dân dụng.
Biểu quyết cho câu này, chí lý. Cả cái thread này có khi chỉ cần "túm" lại câu này là đủ.

linh99992001
15-05-2007, 17:53
Loa PC có những ưu điểm rất lớn không thể phủ nhận :

- Trước hết là phổ sản phẩm rất rộng, có rất nhiều mức giá cho mọi đối tượng. Nhóm hàng đỉnh của PC cũng chỉ khoảng vài trăm USD
- Một bộ loa PC đáp ứng được sự đa dạng : nghe nhạc, xem phim, chơi game.
- Sự tiện dụng trong sử dụng : gắn vào PC hoặc DVD là sử dụng thoải mái.
....

Nhưng để đáp ứng nhu cầu thưởng thức âm nhạc với đòi hỏi sự tinh tế và trung thực cao thì loa PC không thể đạt được như dàn dân dụng. Âm thanh của loa PC có dải trung cao và dải cao thường quá sáng đến chói gắt dải trung trầm và trầm thường đục, chỉ những bộ loa PC có chất lượng thật cao mới hạn chế được và kèm theo phải có souce tốt, dải trầm của loa PC luôn dùng Sub nên tiếng bị đục và ùm ùm (Dàn nghe nhạc dân dụng không bao giờ dùng sub, chỉ dàn xem phim mới dùng sub và yêu cầu sub cũng phải tốt mới tạo được âm trầm hay - Giá sub mới cho dàn home theater bình thường khoảng 250-500$ đã bằng một bộ loa PC nhóm cao cấp rồi).

Dàn dân dụng để nghe nhạc không nhất thiết phải nhiều tiền, nhưng âm thanh thì chắc chắn khác loa PC, nhiều bộ dàn dân dụng mua lại đồ cũ bao gồm CD, Amp, Speaker chỉ khoảng 5-7tr là nghe đã rất hay rồi. Âm thanh có độ trung thực và tinh tế khác loa PC, dĩ nhiên trong chơi dàn âm thanh dân dụng thì sự phù hợp giữa các thiết bị trong phối ghép rất quan trọng chứ không như chơi loa PC là cắm vào là nghe.

anh Tú khi nào rảnh cho em qua nghe Quart với.Cái theard này chắc nên đóng lại là vừa rồi:) . Chẳng còn gì để nói nữa, cuối cùng là các bác đam mê âm thanh có theo hay ko thì tùy :)

trantupl
15-05-2007, 21:14
anh Tú khi nào rảnh cho em qua nghe Quart với.Cái theard này chắc nên đóng lại là vừa rồi:) . Chẳng còn gì để nói nữa, cuối cùng là các bác đam mê âm thanh có theo hay ko thì tùy :)

Loa của anh là Quad, còn loa Quart là loại khác

Cửa lúc nào cũng rộng mở đón chú vào các buổi tối và T7+CN.

Hầu như tối nào anh cũng cùng bác Paul uống cafe ở quán Khang.

linh99992001
15-05-2007, 21:24
Loa của anh là Quad, còn loa Quart là loại khác

Cửa lúc nào cũng rộng mở đón chú vào các buổi tối và T7+CN.

Hầu như tối nào anh cũng cùng bác Paul uống cafe ở quán Khang.
anh cho cai nick yahoo cai. hom truoc hinh nhu anh cho ma quen ko ghi lai :)

vdung1972
15-05-2007, 22:41
Hôm nay vừa kiếm được 1 con CDP TEAC ZD-880 Digital về phối tiếp với Klipsch, tiếng hay thật các bác ạ. Nói thật nhé, đồng ý với ý kiến của bạn linh99992001, chỉ cần lắp 1 con CDP cỏ thôi thì Soundcard ra đi ngay, vì sao ư, đồ chuyên dụng nó sẽ ngon hơn, mình chạy X-Fi đây, thế mà từ khi xài con DENON cỏ với Klipsch, thề với các bác, X-FI chỉ để chơi game, không thể nghe nhạc được và thế là lại bị cuốn vào con đường đổi CDP liên tục.

foggyflute
15-05-2007, 22:44
nhà em vẫn nghe bookshelf với sub Ya vì con pioneer 60Wx2 không thoả đc cái niềm yêu thích bass của papa em, biết là không thật nhưng vẫn nghe thế ...

vdung1972
16-05-2007, 06:29
nhà em vẫn nghe bookshelf với sub Ya vì con pioneer 60Wx2 không thoả đc cái niềm yêu thích bass của papa em, biết là không thật nhưng vẫn nghe thế ...

Á chà, papa bác chơi hàng nặng vậy cơ à, bác đổi cặp loa đi, chơi cho ông cụ đôi YA NS1000 Moniter, đảm bảo cụ sướng ngay, bass 30cm thôi, đang là hàng hot trên thị trường, giá khoảng 6-7M.

linh99992001
16-05-2007, 12:16
Á chà, papa bác chơi hàng nặng vậy cơ à, bác đổi cặp loa đi, chơi cho ông cụ đôi YA NS1000 Moniter, đảm bảo cụ sướng ngay, bass 30cm thôi, đang là hàng hot trên thị trường, giá khoảng 6-7M.
con nay ko nen choi bac oi, kho choi lem do. voi lai dong monitor bass ko am am, ko dap ung dc cho ong cu dau

vdung1972
16-05-2007, 20:27
con nay ko nen choi bac oi, kho choi lem do. voi lai dong monitor bass ko am am, ko dap ung dc cho ong cu dau

Bác nói thế nào chứ, YAMAHA NS 1000M mà không đập ầm ầm thì hơi lạ nhỉ, thế ai đã chạy CDP với loa PC giống mình chưa nhỉ. Cho mấy ý liến xem nào.

w800
16-05-2007, 20:49
60w sợ kô kéo nổi 1000M đâu, với lại con này bass cứng kô hợp nhạc tc

linh99992001
16-05-2007, 23:08
Bác nói thế nào chứ, YAMAHA NS 1000M mà không đập ầm ầm thì hơi lạ nhỉ, thế ai đã chạy CDP với loa PC giống mình chưa nhỉ. Cho mấy ý liến xem nào.
may cai vu thu CD voi loa vi tinh kieu nay em cung thu suot roi bac a`, em cung lan loi qua ko biet soundcard roi loa tu loa vi tinh, monitor phong thu toi loa dan dung, thi em moi dam lieu noi la CD player hay hon soundcard. loa NS 1000M thuc ra hien nay theomot so bac choi lau nam la dang bi thoi phong len qua dang do mot bai viet ben sohoa.net, thuc ra con loa NS 1000M chi hay trong tam tien voi muc gia khoang 4-5tr la het co. Them nua loa NS 1000 la mot cap loa kha kho choi, ko phai de phoi ghep, doi hoi nguoi choi cung phai kinh nghiem, va cung thuoc dang loa 1 tien loa va` 3 tien amp, em chi khuyen cac bac nen can than, day van la mot con loa hay. Than :)

trantupl
18-05-2007, 12:06
Ya 1000M là dòng loa Monitor huyền thoại, tuy vậy do nó là Monitor nên tiếng mộc mạc và theo một số bác nói là hơi khô.

Đây cũng là cặp loa được đánh giá là khó kéo nên để cho ra tiếng được hay thì tìm amp khó khăn và tốn kém. Do là loa cổ nên tiếng một mạc, trầm ấm.

Giá thì hiện nay từ 5,5-7tr tuỳ vào độ cũ mới, nhưng giá hợp lý cho loa đẹp thì 6tr là vừa, 7 triệu thì cao.

@foggyflute : 60W cho công suất loa là cũng đủ nghe rồi, còn chất âm, độ chi tiết, mạnh mẽ...phụ thuộc vào loại loa nhiều hơn.
Nếu ba bạn thích tiếng trầm thì có thể thử một số đời loa của JBL vì tiếng trầm của JBL khá tốt.

vdung1972
18-05-2007, 22:12
Ya 1000M là dòng loa Monitor huyền thoại, tuy vậy do nó là Monitor nên tiếng mộc mạc và theo một số bác nói là hơi khô.

Đây cũng là cặp loa được đánh giá là khó kéo nên để cho ra tiếng được hay thì tìm amp khó khăn và tốn kém. Do là loa cổ nên tiếng một mạc, trầm ấm.

Giá thì hiện nay từ 5,5-7tr tuỳ vào độ cũ mới, nhưng giá hợp lý cho loa đẹp thì 6tr là vừa, 7 triệu thì cao.

@foggyflute : 60W cho công suất loa là cũng đủ nghe rồi, còn chất âm, độ chi tiết, mạnh mẽ...phụ thuộc vào loại loa nhiều hơn.
Nếu ba bạn thích tiếng trầm thì có thể thử một số đời loa của JBL vì tiếng trầm của JBL khá tốt.

Đồng ý với ý kiến của bác và của bác linh99992001, NS 1000M thực ra không đến nỗi đắt như thế nếu không bị săn lùng gắt gao như vậy. AE chơi audio đồn thổi nhau nhưng chất loa nhật cũ không phải ai cũng thích.

vdung1972
24-05-2007, 06:06
http://i107.photobucket.com/albums/m309/hoangngoccun/dcd1610-1.jpg
Hôm trước ghép con CDP DENON DCD 1610 này với Klipsch, mấy chú dùng dân dụng đến khen anh dùng loa gì hay thế, trung âm ấm áp, bass chắc nhưng cũng mềm mại . Hôm nay đặt con SONY CDP X333ES về xem thế nào, hy vọng trưa nay nhận được hàng.

http://i107.photobucket.com/albums/m309/hoangngoccun/Sony_X_333ES_009.jpg

F700B
24-05-2007, 06:48
anh ghép CDP với loa máy tính à ? thú vị thật , chất âm nghe hay ko anh ?

vdung1972
24-05-2007, 14:58
Quá hay luôn, chú cứ thử làm con CDP khoảng 2M ghép với Klipsch của AE mình xem, sẽ ngạc nhiên đấy và lập tức chú muốn bán X-Fi cho anh giá 1tr thôi. Nói đùa chứ nghe hay lắm. Chỗ chú thì CDP ngon có mà đầy, nhiều như rau nhỉ.
Sáng nay nhận được SONY X333ES rồi, lại thêm một sự ngạc nhiên đầy thích thú nữa.

F700B
24-05-2007, 15:31
em thích nghe loại nhạc nhiều tiết tấu thì nên dùng con CDP nào hả anh ?

trantupl
24-05-2007, 16:55
Khi ta chơi loa PC thì ít khi quan tâm đến yếu tố khác vì thông thường loa PC thì ...cắm vào PC và nghe.

Nhưng thực sự trong audio thì rất nhiều yếu tố góp lại để bộ dàn cho ra âm thanh hay như : CDP, dây, Amp loa, bên cạnh đó còn là sự hợp nhau giữa các thiết bị và tất cả những yếu tố này đều rất quan trọng. Trong khi đó ở loa PC thì phần nguồn đa số là dùng soundcard thường, một số ae dùng loại tốt nhưng cũng khó bằng CDP. Amp thì là tích hợp sẵn trong bộ loa thì thiết kế và chất lượng cũng khó bằng một Amp rời bên ngoài. Dây thì khỏi nói, đa số toàn như ...dây điện thuờng, củ loa thì cũng thiết kế bình thường cho phù hợp với giá cả....thành ra âm thanh bình thường là đúng.

Lấy loa PC cắm vào CDP....cải thiện được phần nguồn phát nhưng vẫn thiếu rất nhiều yếu tố nêu trên.

@F700B : bác thích nhạc tiết tấu nhanh, tươi sáng thì là một chú Sony xem sao.

F700B
24-05-2007, 17:22
chơi âm thanh công phu lắm , cái này em cũng hơi biết 1 chút. định kiếm chú CDP nghe nhạc đỡ phải bật máy tính :)

vdung1972
24-05-2007, 18:23
Khi ta chơi loa PC thì ít khi quan tâm đến yếu tố khác vì thông thường loa PC thì ...cắm vào PC và nghe.

Nhưng thực sự trong audio thì rất nhiều yếu tố góp lại để bộ dàn cho ra âm thanh hay như : CDP, dây, Amp loa, bên cạnh đó còn là sự hợp nhau giữa các thiết bị và tất cả những yếu tố này đều rất quan trọng. Trong khi đó ở loa PC thì phần nguồn đa số là dùng soundcard thường, một số ae dùng loại tốt nhưng cũng khó bằng CDP. Amp thì là tích hợp sẵn trong bộ loa thì thiết kế và chất lượng cũng khó bằng một Amp rời bên ngoài. Dây thì khỏi nói, đa số toàn như ...dây điện thuờng, củ loa thì cũng thiết kế bình thường cho phù hợp với giá cả....thành ra âm thanh bình thường là đúng.

Lấy loa PC cắm vào CDP....cải thiện được phần nguồn phát nhưng vẫn thiếu rất nhiều yếu tố nêu trên.

Bác nói vừa đúng lại vừa chưa đúng, bác chọn loa PC xịn chạy loa toàn dải và đầu CDP ngon thì âm thanh ngỡ ngàng đấy, nhiều bác chơi dân dụng đến nhà tôi còn ngạc nhiên vì không ngờ loa PC mà hay vậy, tuy nhiên bác nói cũng đúng vì đa phần loa PC không thể bằng loa dân dụng ghép cùng Amp. Tất nhiên cùng mức tiền thì loa PC bóp chết luôn.

quocdat
08-06-2007, 12:12
bác chọn loa PC xịn chạy loa toàn dải và đầu CDP ngon thì âm thanh ngỡ ngàng đấy, nhiều bác chơi dân dụng đến nhà tôi còn ngạc nhiên vì không ngờ loa PC mà hay vậy.

Để có loa PC như bác nói thì cũng hiếm đấy bác ạ. Chắc là cũng chẳng có mấy cặp. :baffle:

F700B
08-06-2007, 14:36
Để có loa PC như bác nói thì cũng hiếm đấy bác ạ. Chắc là cũng chẳng có mấy cặp. :baffle:
anh Dũng đang dùng Klipsch 2.1 :beauty:

vdung1972
08-06-2007, 15:42
anh Dũng đang dùng Klipsch 2.1 :beauty:

Chú cứ khiêm tốn. Chú thì khác gì anh

Deckchair
10-06-2007, 12:40
Thấy bác Dũng nói thế em cũng muốn làm qủa CDP như bác,mua ở đâu thế bác? Giá cả thế nào bác cho em biết với. em đang xài Klipsch GMX A 2.1 k biết có khác con Promedia cua bác k?

Alienman
11-06-2007, 01:53
Linh oi, tư vấn dùm anh có đầu CDP nào tầm khõang 500-600K mà nghe hay hơn cái soundcard của anh không - cần tiếng dầy hơn càng tốt nhưng vẫn mềm mại chi tiết rõ ràng .. có tí không gian, chứ ù ù bên tai như mấy cái live thì bà dì kêu nặng đầu wá. Đang băng khoan lăng tăng vì bà dì cứ đòi mở PC của anh để nghe nhạc thôi :(.
Cám ơn nhiều, anh sẽ đợi để nghiên cứu.

À wên, em đang sài loa Diatone cùi bắp- cỏ rác nè , chất tiếng đặc biệt được nhiều người khen nghe như khỉ, khó ghép,..khó chấp nhận khi nghe thể lọai nhạc trữ tình ( nhạc vàng) lẫn nhạc trẻ trên loa diatone... ai có chung sở thích đặc biệt khác người ( nửa mùa, vô tính ) giống em thì mời qua nhà em nghe chơi để giao lưu.

Mà tốt nhất sau này đừng mở những chủ đề dễ nhạy cảm như thế này làm mất hòa khí anh em thôi.

Phần dưới này nói chơi các bác đọc xong thì bỏ qua đừng giận hay trách móc em.
Em thì ngu mụi hiểu sơ sài đại khái thế này:
- có người cần loa + amply + đầu phát chuẩn : kô hay hô dzở, kô mộc cũng kô quá....
- có người thích thể lọai nhạc trẻ, rock, rap,..... bass mạnh, tròn trịa, chi tiết, rõ ràng,..
- có người chỉ bít nghe như thể lọai nhạc vàng, thể lọai nhè nhẹ, dìu dịu, mềm mại, ấm áp...
- có người .................... nhiều quá mình nói đại khái đi.

Anh khen hay, không có nghĩa là tui cung sẽ thấy nghe hay. Anh về phối ghép lung tung xà bèng vô.. cuối cùng dừng lại.. khen hay, nhưng chỉ đúng với sức khỏe, hòan cảnh sống, công việc,... đã ảnh hưởng xung quanh. Nên cứ tùy theo mỗi người mà chọn xem phim - chơi game là chính, hay chỉ nghe nhạc là chính và nghe lọai nhạc gì.

Câu chuyện audio về 2 ông già, 1 ông thì sau nhiều năm tháng mệt nhọc lo cho con cái, cháu chít ,.. giờ ai cũng lớn khôn có thể tự lo cho mình thì ông này chuyển vào giao đọan hưởng thụ , ông này luôn có thói quen nghe nhạc nhè nhẹ, dìu dịu để ngẫm nghi lại chuyện đời. Ông kia cũng sau bao năm tháng còng lưng lo cho gia đình giờ con cái lo lại, ông cũng chuyển vào giao đọan hưởng thụ tuổi già nhưng ông lại suy nghĩ phải sống thật trẻ trung yêu đời thật... để bù vào quãng đời đã đi qua -> ok man, rock - rap - hit hop .... rất rất hiện đại. Hai ông gặp nhau tâm sự, ông này đưa ra triết lý phải sống thật với mình với cách sống kô lo âu - phải thật hiện đại, và ông này nói với ông kia đã già rồi mà cứ thế thì đâm đầu đi chít đi cứ nhớ về quá khứ:ops: , thế là ông kia trả đũa lại đã già mà còn bắt chước mấy đứa choai choai -> già mất nết -> đồ thứ nhi-cô-lai :pudency: ( em chả bít phải hiểu từ " nhi-cô-lai" này như thế nào ). Chẳng ông nào sai, vậy thật sự ông nào mới đúng -> ông nào cũng đúng cả nhưng chỉ đúng với mỗi ông thoai.
Phần II: ...... câu chuyện về các thiết bị sài trong phòng thu.... lại gặp phải 2 trường phái... bên xử lý để cho ra chất lương như xem phim, 3D, nghe thể lọai nhạc tiết tấu nhanh, bên thì chậm rãi.... họ sẽ sài loa+amply+ các thiết bị đầu phát như thế nào.
Phần III: người hưởng thụ, họ sẽ mua gì để sài cho hợp với mình... lại úynh nhau u đầu mẻ trán vì vụ này.
Phần IV: ....... chuyện nhiều kì "Audio" = " cả 1 thế giới khác "...
Phần V: ........ chuyện nhiều kì phần II " Trong thế giới Audio: cái gì sẽ chít đi và cái gì sẽ còn tiếp tục sống "
Phần VI: ..........
Phần VII: ......
.........

Phần cuối: .... thôi mệt wé mấy bác muốn nói gì thì cứ nói... em đi mở dàn cỏ ru ngủ đây. Đời chán như con gián mà cứ cãi nhau sao con gián của mày đẹp hơn con gián của tao được.... ọach ! cứ đồ của tui là vô địch -> ok, man ( kô bít có phải dịch ra là " Vâng ! thưa ngài " hông ). Em thì như ếch ngồi đáy giếng, nên đồ của em là vô địch nguyên cái giếng đó ( nói nhỏ thôi, cái giếng đó có mỗi mình em à nên kô vô địch cũng hông được :p ).

vdung1972
11-06-2007, 08:35
@Deckchair: Klipsch GMX 2.1 và Promedia là 1 bác ơi, con CDP của tôi đặtmua từ TP.HCM, trong đó hàng Miên, chất đẹp hơn hàng ngoài này, ngoài này toàn đường biển thôi, con đó tôi mua 2tr5 có khiển, cả phí ship, bác tham khảo ở đây nhé:
http://www2.muare.vn/NgheNhin/1164596/trang-5.ttvn?SearchTerms=c?a,hàng,d?,cu#3241553

@Alienman: Xin góp chuyện chút:
Từ 500-600K bác có nhiều lựa chọn:
Denon: DCD: 810, 830, 1400 chất âm ấm áp
SONY: CDP x333esd, 222ES, CDP 970, CDP-203,
Technics: 777...
Bác có thể xem ở link trên, đang có mấy con CDP tầm giá đó

blurrystart
11-06-2007, 10:37
Chắc Deckchair muốn nói đền Promedia Ultra

Klipsch GMX Promeida A2.1 và Promedia Ultra khác nhau về hình thức (còn trình diển thì em chịu ..vì chưa có dịp xài con Promedia Ultra), Con Ultra dùng Sub hìnnh vuông, reflex hole của nó đàng trước dạng tròn, Satellite của nó có cái loa horn nhỏ xíu nhìn rất dễ thương....nhìn là biết chất hơn Promedia GMX but ko biết nó hát thế nào thôi ....

phhung
11-06-2007, 20:40
Mình có vài câu hỏi ,đầu DVD chơi nhạc có tốt như các CDP mà bác Vdung nói ở trên không?
Loại nào thì nghe hay mà giá rẻ ?
Cali có được không ?:)
Mình thì chả biết gì về loa và đầu phát,chỉ biết nghe thấy hay hay khong hay thui:)

trantupl
12-06-2007, 08:37
Mình có vài câu hỏi ,đầu DVD chơi nhạc có tốt như các CDP mà bác Vdung nói ở trên không?
Loại nào thì nghe hay mà giá rẻ ?
Cali có được không ?:)
Mình thì chả biết gì về loa và đầu phát,chỉ biết nghe thấy hay hay khong hay thui:)

Nếu so ngang giá tiền thì đầu DVD chơi nhạc sẽ thua đầu CDP rất rất xa bác ah. Những đầu DVD mà chơi nhạc hay thì thường rất đắt tiền.
Cali thì khỏi bàn làm gì bác ah, nó đáp ứng được nhu cầu đa dạng : CD, VCD, DVD... nhưng âm thanh thì khó có thể hay được nhưng theo em đòi hỏi cao ở tầm đó thì ko thể. Căn cứ nhu cầu và mức đầu tư mà chơi thôi bác ah, bản thân mình thấy hay là tốt rồi.

Alienman
12-06-2007, 21:20
@Deckchair: Klipsch GMX 2.1 và Promedia là 1 bác ơi, con CDP của tôi đặtmua từ TP.HCM, trong đó hàng Miên, chất đẹp hơn hàng ngoài này, ngoài này toàn đường biển thôi, con đó tôi mua 2tr5 có khiển, cả phí ship, bác tham khảo ở đây nhé:
http://www2.muare.vn/NgheNhin/1164596/trang-5.ttvn?SearchTerms=c?a,hàng,d?,cu#3241553

@Alienman: Xin góp chuyện chút:
Từ 500-600K bác có nhiều lựa chọn:
Denon: DCD: 810, 830, 1400 chất âm ấm áp
SONY: CDP x333esd, 222ES, CDP 970, CDP-203,
Technics: 777...
Bác có thể xem ở link trên, đang có mấy con CDP tầm giá đó

bác vdung1972 ơi, cho em hỏi cái đầu Teac VRDS 7 so với mấy đầu CDP mà bác đề nghị thì sao. Bác cho em 1 đề nghị để em lấy tinh thần làm đại 1 cái đem về hưởng thụ.
Cám ơn bác vdung1972 nhiều.

trantupl
13-06-2007, 08:22
bác vdung1972 ơi, cho em hỏi cái đầu Teac VRDS 7 so với mấy đầu CDP mà bác đề nghị thì sao. Bác cho em 1 đề nghị để em lấy tinh thần làm đại 1 cái đem về hưởng thụ.
Cám ơn bác vdung1972 nhiều.

Teact7 bây giờ giá cũng khoảng trên 4tr, còn mấy CDP trên có mấy trăm ngàn thì sao so sánh được.

vdung1972
13-06-2007, 08:24
Chất Teac nếu không nghe quen sẽ thấy chán đấy chất của TEAC nó thật đến mức bác mà nghe quên kiểu mịnh tai như SONY rồi sẽ khó gần nó đấy, TEAC VRDS 7 là hàng đại gia so với mấy con kể trên, mấy con này là tôi đưa ra có tầm 500-600k thôi, TEAC 7 khoảng 6 - 7 triệu cơ bác ạ. Bác làm con đấy thì quá ổn, nhưng nói trước nhé bác mà xài đĩa dởm, chất lượng âm thanh kém là bác muốn đập nó luôn đấy.

Alienman
13-06-2007, 13:32
hic! vậy là kô ổn cho em rồi, nhà em đang sài cái soundcard mà cái "chất" theo riêng em nghe còn hơn cả em Teac này. Hix! làm sao tìm ra 1 đầu CDP vài trăm ngàn mà có chất hơn cả em Teac VRDS7 , trong khi em lại ko rành về CDP. Nghe mọi người ai cũng khen chỉ cần 1 em CDP cỏ thui là đã có thể đập chít mấy em sound Pro vài trăm đô, thế nên em mới hao háo muốn bán đi cái sound rồi tìm 1 cái đầu tương đối về nghe.......
Thôi để em gáng để dành tiền mua 1 cái PC nữa có gắn cái card sound giống của em cho bà dì vừa nghe nhạc, vừa chơi game windown luôn. Dì của em nghe lọai nhạc vàng ngày xưa ấy, Chế Linh, Sơn Tuyền, Thanh Tuyền, Khánh Ly....
Em cảm ơn nhiều bác trantupl với bác vdung1972 đã tận tình giúp đỡ em trong vụ tìm đầu vài trăm ngàn mà nghe khá ổn.

vdung1972
13-06-2007, 13:38
Tôi đã bảo chất TEAC là khó gần mà, nhưng nó như sầu riêng ấy, rất khó gần nhưng khi đã nghiện thì rất thích, bác cứ làm mấy con CDP cỏ về có khi còn dễ nghe hơn TEAC đấy.

Alienman
15-06-2007, 20:01
cảm nhận riêng sau khi đi vòng vòng nghe mấy đầu CDP cỏ vài trăm ngàn -> thua VRSD 7.:-s
Kô bí trong tầm vài trăm ngàn có cái CDP cỏ nào nghe chất giống cái sound của em hay không ( ngòai những yêu cầu bình thương thì muốn nghe chất tiếng dầy giống như " nó làm như có 1 nội lực được phát ra " , hic! không bít diễn tả ra sao cái cảm giác).

vdung1972
16-06-2007, 08:28
cảm nhận riêng sau khi đi vòng vòng nghe mấy đầu CDP cỏ vài trăm ngàn -> thua VRSD 7.:-s
Kô bí trong tầm vài trăm ngàn có cái CDP cỏ nào nghe chất giống cái sound của em hay không ( ngòai những yêu cầu bình thương thì muốn nghe chất tiếng dầy giống như " nó làm như có 1 nội lực được phát ra " , hic! không bít diễn tả ra sao cái cảm giác).

Tất nhiên bác so sánh thế thì cũng khó, bác thử dạo thị trường những CDP tầm tiền TEAC 7 xem, có khi bác lại có suy nghĩ khác đấy.

phicanh
16-06-2007, 09:46
Tất nhiên bác so sánh thế thì cũng khó, bác thử dạo thị trường những CDP tầm tiền TEAC 7 xem, có khi bác lại có suy nghĩ khác đấy.

Như bác thích nghe sony ,nhưng em thì sony ko có gì đặc sắc .Và teac cũng đâu phải là khó nghe ,cái này dường như là khái niệm riêng của 1 số người .Nói thế thì lại giống như bảo nhạc cổ điển bác học khó nghe lắm ,tennis là môn thể thao quí tộc .

vdung1972
16-06-2007, 10:27
Như bác thích nghe sony ,nhưng em thì sony ko có gì đặc sắc .Và teac cũng đâu phải là khó nghe ,cái này dường như là khái niệm riêng của 1 số người .Nói thế thì lại giống như bảo nhạc cổ điển bác học khó nghe lắm ,tennis là môn thể thao quí tộc .

Đây là mình đang nói sư so sánh giữa con CDP giá 5tr với con giá 500K thì khập khiễng thôi, mình thì cũng không thích nghe Sony lắm đâu, đã nghe thử qua 1 số đầu rồi, nhưng do tiền có hạn nên tạm dừng ở đây đã, lúc nào vn-index lên lại làm cái khác:D , đùa thôi, mình thèm con TEAC 25 nhưng chưa có xiền bác ạ:D :byebye:

F700B
16-06-2007, 13:33
Đây là mình đang nói sư so sánh giữa con CDP giá 5tr với con giá 500K thì khập khiễng thôi, mình thì cũng không thích nghe Sony lắm đâu, đã nghe thử qua 1 số đầu rồi, nhưng do tiền có hạn nên tạm dừng ở đây đã, lúc nào vn-index lên lại làm cái khác:D , đùa thôi, mình thèm con TEAC 25 nhưng chưa có xiền bác ạ:D :byebye:
đến lúc đó bác nhớ ới em 1 tiếng đấy :dreaming:

phicanh
16-06-2007, 16:34

Có phải ý bác nói như là "cảm hứng âm thanh" ,cái thứ âm thanh đầy cảm xúc khiến người ta như chạy theo nó ,hồn người đưa theo nhạc

:byebye:

linh99992001
16-06-2007, 22:11
thế bác tính chơi teac 25 với dàn gì thế :sosad:. Em nghĩ các bác khoan chê CD này nọ, cứ vác về rồi set up một hệ thống hòan chỉnh, nghe một thời gian sau đó hẵng bàn.

vdung1972
17-06-2007, 06:51
Đang tính ghép với ACCUPHASE 406 bác ạ, hỳ hỳ cấu hình lý tưởng đấy chứ nhỉ, SONY CDP X333ES mình chỉ để chạy với Klipsch khi ngồi cạnh PC thôi ạ.
Đây là phòng nghe nhạc của mình.
AMP: Accuphase 406
CDP: SONY CDP XA30ES
Chạy Balance nhé
SPK: JIMlab Profil 66 của Pháp, 1 nhãn hiệu hơi lạ nhỉ

Không biết cấu hình này chạy với TEAC 25 thì thế nào, cháu nó đã được phối giống cùng TEAC 10SE trong 1 tuần rồi đấy. Hôm qua vừa xem quả CDP ACCUPHAE DP 55V nhưng giá chát quá

phicanh
17-06-2007, 09:36
Hóa ra bác vdung còn giấu cái accuphase 406,cái này em thấy hợp teac mà lại đáng tiền :D

vdung1972
17-06-2007, 15:01
Hóa ra bác vdung còn giấu cái accuphase 406,cái này em thấy hợp teac mà lại đáng tiền :D

Mình cũng lận đận vì cái vụ này rồi nên không muốn có người khác mắc vào làm gì, đã quyết định lấy ACCUPHASE DP 55V, để rồi rì viu sau, không hiểu thế nào nhưng mình đã chạy với TEAC 10SE trong 1 tuần, cảm giác thì lẫn lộn có vẻ chưa xứng với 406 lắm.
Phù, vừa đi công tác Bắc Ninh về, mệt quá các bác ạ

trantupl
18-06-2007, 09:07
Mình cũng lận đận vì cái vụ này rồi nên không muốn có người khác mắc vào làm gì, đã quyết định lấy ACCUPHASE DP 55V, để rồi rì viu sau, không hiểu thế nào nhưng mình đã chạy với TEAC 10SE trong 1 tuần, cảm giác thì lẫn lộn có vẻ chưa xứng với 406 lắm.
Phù, vừa đi công tác Bắc Ninh về, mệt quá các bác ạ

Em nghĩ Accu tiếng ngọt, ấm nên bác đã có E406 rồi thì thử chơi Teact 25SX xem sao, vì nếu bác chơi DP55V thì sơ âm thanh lại mang chất ACCU một cách đậm đặc quá. Teact tiếng có độ dày, cá tính em nghĩ chắc ghép với E406 hợp bác ah.

Loa Jimlab mà lạ gì bác ơi, một tên tuổi có tiếng trong làng âm thanh ấy nhỉ.

vdung1972
18-06-2007, 09:15
Ch­ưa tìm thấy con TEAC 25XS nào, JIMlab là hãng cũng nổi tiếng nhưng thông dụng thì chưa. Con Profil 66 này nghe đều cả 3 giải nhưng chính vậy không có giải nào đặc sắc cả, đấy là theo cảm nhận của mình, giá 800$ cũng chấp nhận được

linh99992001
18-06-2007, 10:18
các bác chạy đua vũ trang kinh quá, hichic, nói thế bác vdung vẫn còn giữ Klipsch chi thế, hehe có dàn cỡ này nghe Klipsch thì sao chịu nổi.Với lại theo một số anh em thì TEAC 10SE và TEAC 25 ko có sự khác biệt nhiều đâu bác à, với lại TEAC 10SE rẻ hơn TEAC 25.Tiện bác kể thêm quá trình chơi của mình cho anh em học hỏi kinh nghiệm với nhá.

trantupl
18-06-2007, 10:19
Ch­ưa tìm thấy con TEAC 25XS nào, JIMlab là hãng cũng nổi tiếng nhưng thông dụng thì chưa. Con Profil 66 này nghe đều cả 3 giải nhưng chính vậy không có giải nào đặc sắc cả, đấy là theo cảm nhận của mình, giá 800$ cũng chấp nhận được

Bác qua bên VNAV đăng mua chắc sẽ kiếm được Teact ngay vì em này không hiếm lắm.

Anh em chơi audio đều biết đến Jimlab và loa này được Đông Thành phân phối nên nó cũng thông dụng bác ah, bác nghe hay là ok rồi, cứ an tâm mà chơi.

Chỉ có điều loa ko thật xứng với ACCU 407 và CDP bác đang định mua. Theo em thì bác dùng tiền mua CDP đổi loa sẽ hợp lý hơn, CDP đổi sau cũng được bác ah.

vdung1972
18-06-2007, 12:16
các bác chạy đua vũ trang kinh quá, hichic, nói thế bác vdung vẫn còn giữ Klipsch chi thế, hehe có dàn cỡ này nghe Klipsch thì sao chịu nổi.Với lại theo một số anh em thì TEAC 10SE và TEAC 25 ko có sự khác biệt nhiều đâu bác à, với lại TEAC 10SE rẻ hơn TEAC 25.Tiện bác kể thêm quá trình chơi của mình cho anh em học hỏi kinh nghiệm với nhá.

Kinh nghiệm gì đâu bác, múa rìu qua mặt thợ đâu được, chẳng qua ham hố quá đà thôi, cai được 5 năm, vừa nghiện lại khoảng 6 tháng nay, lại trong tình trạng rỗng túi. Klipsch có cái hay của Klipsch, đang tính tới con iFi, thèm quá nhưng chưa có tiền.
Hôm qua tìm quả TUNER, có bác chào con AudioLab 8000-T, trời giá 300$ lận, té xỉu, định làm con còi còi khoảng 1tr thôi, nhưng thấy đẹp lại mê, đang muốn con này các bác ạ, các bác bảo thế có điên không chứ nhưng giá cao quá, gần bằng con TEAC 7 đấy:

lamborghini
18-06-2007, 12:58
:D Anh em trên VOZ chơi đồ âm thanh cũng nhiều hàng khủng nhỉ :D . Kém gì các forum chuyên về đồ âm thanh đâu. Các bác cho mình hỏi với. Mình đang nghe đầu SONY 555ESA, bây giờ đầu của mình nó kén đĩa, bác nào biết ở Hà Nội chỗ nào bán mắt của đầu đĩa này thì chỉ hộ mình với.
Xin cám ơn nhiều.

vdung1972
18-06-2007, 13:33
:D Anh em trên VOZ chơi đồ âm thanh cũng nhiều hàng khủng nhỉ :D . Kém gì các forum chuyên về đồ âm thanh đâu. Các bác cho mình hỏi với. Mình đang nghe đầu SONY 555ESA, bây giờ đầu của mình nó kén đĩa, bác nào biết ở Hà Nội chỗ nào bán mắt của đầu đĩa này thì chỉ hộ mình với.
Xin cám ơn nhiều.

Thì thành viên của VOZ cũng là thành viên của Audiovn mà, con CDP X555ESA của bác dùng mắt KSS-278A, bác có thể ra 11 Hai Bà Trưng, 21 Hai Bà Trưng hỏi thử xem nhé. Hoặc bác qua An Thuyên 29 Ngô Quyền, đây là 1 địa chỉ sửa CDP tin cậy đối với AE trên Audiovn đấy

vdung1972
18-06-2007, 21:48
Hôm nay lấy 1 cái rồi, PIONEER F-204RDS, sản xuất 2005, MADE IN UK, nhớ 30 đài, quazd sáng rực, đẹp ra phết, giá hơi cao chút nhưng rất đẹp, mặt phay như X333ES, thế là cháu nó có bạn rồi

lamborghini
19-06-2007, 08:40
Cám ơn bác vdung1972 nhiều. :D

vdung1972
19-06-2007, 20:53
Cám ơn bác vdung1972 nhiều. :D

Khi nào bác sửa được CDP thì PM trên này để AE biết nhé.

F700B
19-06-2007, 21:24
Anh Dũng ơi em thấy trên ttvnol có bác bán Okyo 200PCI, anh tậu về ghép với dàn dân dụng xem thế nào ?

vdung1972
19-06-2007, 21:58
Anh Dũng ơi em thấy trên ttvnol có bác bán Okyo 200PCI, anh tậu về ghép với dàn dân dụng xem thế nào ?

Anh không dùng thế bao giờ, cái hướng đến của âm thanh đó là tính chân thực, dùng X-Fi anh cũng không dùng hiệu ứng bao giờ, toàn DF thôi, Khi ghép sound với đồ dân dụng âm thanh sẽ được cải thiện hơn so với Onbo nhưng mình lại phải hạn chế 1 trong hai thằng, không có thì khác gì dùng thêm EQ (đấy là theo cảm nhận của riêng mình), lãng phí quá mà mất đi cái chân thực của âm thanh.

unique_mygirl
20-06-2007, 08:51
Anh không dùng thế bao giờ, cái hướng đến của âm thanh đó là tính chân thực, dùng X-Fi anh cũng không dùng hiệu ứng bao giờ, toàn DF thôi, Khi ghép sound với đồ dân dụng âm thanh sẽ được cải thiện hơn so với Onbo nhưng mình lại phải hạn chế 1 trong hai thằng, không có thì khác gì dùng thêm EQ (đấy là theo cảm nhận của riêng mình), lãng phí quá mà mất đi cái chân thực của âm thanh.

nghe nói onkyo-200 tiếng chân thật hơn X-fi, bữa nghe linh999999999 nói hình như thằng này dùng DAC or linh kiện gì dùng trong mấy thằng CDP mí ngàn $ áh , thằng X-FI nó xử lý từ trong chíp rồi , bác tắt ứng dụng cũng vậy àh :) .

blurrystart
20-06-2007, 10:03
Hôm nay lấy 1 cái rồi, PIONEER F-204RDS, sản xuất 2005, MADE IN UK, nhớ 30 đài, quazd sáng rực, đẹp ra phết, giá hơi cao chút nhưng rất đẹp, mặt phay như X333ES, thế là cháu nó có bạn rồi

anh Dũng cho hỏi là con này hay hơn radio thường chỗ nào ..em nghĩ là radio thì cũng giống nhau hết thôi chứ ??

vdung1972
20-06-2007, 15:42
anh Dũng cho hỏi là con này hay hơn radio thường chỗ nào ..em nghĩ là radio thì cũng giống nhau hết thôi chứ ??

Nó hay hơn ở chỗ đẹp thôi và linh kiện cũng quyết định rất nhiều đến chất âm, độ nhiễu, mình dùng con này bắt nét và ít nhiễu hơn rất nhiều con tuner khác, tuy nhiên cũng có thể chỉ do cảm nhận cá nhân. Nhiều AE chơi âm thanh bây giờ dùng cả TAPE, có mấy khi nghe đâu, để bầy là chính thôi mà. Hiện nay trên thế giới vẫn có những con Tuner trị giá khoảng 6triệu mà sản xuất từ năm 197x lận.

linh99992001
20-06-2007, 19:11
nghe nói onkyo-200 tiếng chân thật hơn X-fi, bữa nghe linh999999999 nói hình như thằng này dùng DAC or linh kiện gì dùng trong mấy thằng CDP mí ngàn $ áh , thằng X-FI nó xử lý từ trong chíp rồi , bác tắt ứng dụng cũng vậy àh :) .
nhưng vẫn thua xa CD player bác à :)

unique_mygirl
21-06-2007, 09:26
nhưng vẫn thua xa CD player bác à :)

thì tại hình như bác Vdung ghép CD Player với PC nên em mới lạm bàn thế chứ chơi riêng thì đâu dám hó hé :stick:

vdung1972
21-06-2007, 09:42
thì tại hình như bác Vdung ghép CD Player với PC nên em mới lạm bàn thế chứ chơi riêng thì đâu dám hó hé :stick:

Hoàn toàn không ghép với PC, mình đấu thẳng CDP với AUX IN của Klipsch, chứ CDP mà đấu qua Sound thì phí CDP quá bác ạ.

Alienman
21-06-2007, 14:07
Nói thật ra thì nhiều khi nói dễ bị đụng chạm... mắc công bị úynh hội đồng :grin:, nhưng vẫn nói bởi nhu cầu là nhu cầu dẫu bít nhưng vẫn phải mua sài thoai.

X-Fi chưa có nghe nên ko dám lạm bàn, may mắn từng nghe wa 1 em sound dùng chip envy24ht ( kô thuộc lọai gấu nhưng chủ yếu nghe chất âm, và vài em live cỏ rác. Thì trong 1 triệu trở lại em sẽ chọn CDP hoặc DVDP.
Nói đi thì phải nói lại do mình thường xuyên phải sử dụng PC cho công việc nên có thóai wen mở nhạc nghe luôn, chứ nếu là ở nhà thì chịu khó vối tay mở đầu phát âm thanh sẽ hay hơn.
DAC hay linh kiện bên trong tốt điều đó kô quyết định chất âm khi nghe sẽ "hay" hay "dzở"........ , nhiều khi do quãng cáo mấy ông sx hay dùng đồ tốt để lòe người mua. Trước giờ nói thật em chẳng mấy quan tâm đến mình đang sài loa gì, amply gì hay đầu phát gì, hễ thấy hay là ok nên cũng kô bít phải nói sao " tại sao đầu phát nghe hay hơn soundcard PC " ." em cũng hông phải là kỉ sư hay chuyên gia nghiên cứu hay.... bất cứ là ai.

Nếu xét về mặt lý thuyết:
lấy CDP ( chung chung thôi kô phải CDP nào cũng giống CDP nào ) làm thí vụ: dàn cơ, chip xử lý tín hiệu đọc từ disc ( có thể có thêm vài em ic xử lý môtơ, ... ) dạng digital -> DAC ( digital analog convert = chuyển tín hiệu dạng kỉ thuật số sang tín hiệu dạng sóng sin ) -> ic opam -> ra ngòai.
sound card: chip xử lý tín hiệu từ PC dạng digital -> DAC -> opam -> ra ngòai.

Còn thực tế thì sao:
có người nói do dàn cơ tốt dữ liệu kô thất thóat nên nghe hay hơn, nghe cũng hợp lý bởi vậy nên mới có chuyện người ta nghiên cứu từ 16bit/48Khz lên 24bit/96khz ( trong 1 quãng qui định lở đọc xót bit này vẫn có bit kế tiếp có tín hiệu gần giống rồi -> nếu có chực năng kiểm tra đọc lại dữ liệu như HDD thì lúc này chúng ta nghe như nó đang vấp cứ hát lại 1 đọan nào đó 1 khõang thời mới bỏ wa - hoặc đang hát nó đứng lại kô hát nữa dù disc vẫn đang quay vù vù, kô cần phải diễn tả thêm lở nghe ngay khúc này chúng ta muốn đập cái đầu phát thoai ) .... ==> nghe rồi thấy cũng vậy chẳng khác gì nhiều ( disc mua từ nước ngòai, "gốc" ), còn ai nói sử dụng dàn cơ cực tốt -> nghe "chất" hay hơn thì em bái phục. giống nhau hết chỉ khác mỗi dàn cơ mà từ nghe cưng cứng , đanh đanh chua ngắt chuyển sang mềm mại, ngọt liệm như mía ,....:sexy:
có người hay nhờ DAC và Opam quyết định, cái này đúng 1 phần và sai gần hết những phần còn lại. Đúng là DAC+Opam cũng góp phần nghe hay hơn thôi , chứ kô có khả năng quyết định => bởi nếu tôi đưa 1 CDP cỏ ( vài trăm ngàn ) + vài em DAC và vài em Opam ( xịn , "gấu" ) -----> rồi thay vô làm gì thì làm đi miễn sao nghe hay = 1 em CDP vài triệu ( chẳng hạn như teac 25se mà bác Dũng quan tâm ). ==> giả thuyết này nghe ko hợp lý.
Cuối cùng chip xử lý tín hiệu và khả năng làm việc nhịp nhàng đồng bộ, bỏ qua phần điều khiển môtơ,.... giờ chỉ còn lại em chipset xử lý.

Phần xử lý này em nhường lại cho các bác như anh Duongmedia, bác Phicanh, chú Linh, anh Behe35,.............. ( những cao thủ dấu mặt ) xin hiện diện để pakon kopác cũng như em được giải tỏa tâm lý bị ức chế lâu nay.:stick:

w800
21-06-2007, 20:34
Teac 25 không có giá vài triệu đâu bác à :)

vdung1972
21-06-2007, 21:11
Teac 25 không có giá vài triệu đâu bác à :)

TEAC VRDS-25 hàng 2nd khoảng 1000$ bác ạ

Alienman
21-06-2007, 21:56
em chỉ lấy đại thí vụ thôi, chứ có nói chính xác teac 25 = vài triệu đâu nên mới có " () ". Các bác kô giải bày dùm em mà còn đi bắt bẻ :pudency: .

linh99992001
21-06-2007, 23:23
theo em mỗi hãng đều có một chiến lược khác nhau, một mức quan tâm khác nhau, ví dụ như cd teac đc đầu tư rất nhiều vào phần cơ, trong khi phần nguồn lại ko đc đầu tư như các đầu CD gấu của các hãng khác. Có hãng lại đầu tư phần pre rất nhiều, rồi lại có hãng lại làm cực đơn giản đại lọai như một số đầu CD châu âu rotel,arcam và CEC. Mỗi phần đều cực quan trọng , ko nên đánh giá phần nào hơn phần nào, và điều cuối cùng trích dẫn cầu nói bác alien "sự hòa hợp là quan trọng"

phicanh
22-06-2007, 00:19
Khi xem xét một thiết bị âm thanh số thì những phần lộ (spec ) lại không quan trọng bằng clock generator .........Âm nhạc là cảm xúc ,clock generator này nó cùng DAC tạo ra cảm xúc đó

Dân hi-end trên thế giới đã có nhiều review cũng như những thắc mắc tại sao sound card lại so sánh được với đầu CD đắt tiền khi chính tai họ nghe .

Trước đây mình cho một số người chơi đồ gia dụng vài chục năm nghe qua RME với headphone thì ai cũng kêu hay .Ở đây có bác Ailienman có card Deluxe và đã nghe bằng tai và cũng có các thiết bị gia dụng tốt cũng nói card sound ko hề kém .Bác Portableguy có headphone xịn cùng với chiếc AV710 cũng cảm thấy hài lòng ,mà mình tin chắc anh portableguy phải là người chơi đồ âm thanh kinh nghiệm .Mình cũng tiếp xúc với đồ âm thanh từ bé (ba mình buôn đồ này từ cách nay hơn 20 năm,vài năm gần đây thì 4rum như audiovn thi mình cũng thi thoảng đảo qua vài phút ) và với cả dân chơi âm thanh ,kinh nghiệm cho thấy ko chỉ riêng trong lĩnh vực này mà cả cuộc sống là người nhìn nhận logic và mở phóng khoáng sẽ có sự cảm nhận âm nhạc hơn hẳn (dĩ nhiên những người đó thường nhiều tiền và tốn tiền cho cái này:) .Âm nhạc là cảm xúc ,chính vì vậy mà khi nghe bro Ailienman nói đến nội lực của nhạc thì mình có thể hiểu phần nào dù có khi nội lực ko giống mình nhưng có sự đồng cảm là chắc .

Lạm bàn trước khi ngủ :)

vdung1972
22-06-2007, 21:52
Vừa dại dột làm quả CDP ACCUPHASE DP 55V, buồn vì ví mỏng đi và vui vì âm thanh mang đậm chất ACCU tràn ngập căn phòng

linh99992001
22-06-2007, 22:05
Vừa dại dột làm quả CDP ACCUPHASE DP 55V, buồn vì ví mỏng đi và vui vì âm thanh mang đậm chất ACCU tràn ngập căn phòng
bác xài dâyloa với dây tín hiệu gì thế, em thấy bác dùng cục đổi điện bé quá, bác nên dùng cái ổn áp lớn hơn. Mà chất của accuphase nó như thế nào hả bác:D

vdung1972
22-06-2007, 22:17
bác xài dâyloa với dây tín hiệu gì thế, em thấy bác dùng cục đổi điện bé quá, bác nên dùng cái ổn áp lớn hơn. Mà chất của accuphase nó như thế nào hả bác:D

Không bé lắm đâu bác ơi, dây loa chạy cặp Van Del Hui 305, Interconect là cặp Balance CHORD.

F700B
22-06-2007, 22:40
ơ bộ CS21 để làm gì thế anh giai ?

vdung1972
23-06-2007, 06:11
Để xem phim hành động mà:D , hơi bị hay đấy

F700B
23-06-2007, 06:40
vâng nói chung ai đã từng mua CS thì khó mà bán nó đứt đuôi đc anh nhỉ ? bass con CS em thấy có 1 chút gì mềm mại hơn Klipsch anh ạ .

phicanh
23-06-2007, 09:16

Thật lòng em kết Accuphase lắm ............

linh99992001
16-07-2007, 12:21
sau hơn 1 năm lọ mọ với dân dụng em đã set up đc 2 bộ dàn tương đối ưng ý
hệ thống 1:

+loa arcam TWO+
+pow amp rotel 960
+cd denon dcd-1700
+dây tín hiệu vandenhul của anh ba tàu
+dây loa tự chế
hệ thống đậm chất ăng lê
http://img72.imageshack.us/img72/3231/p6270069oh3.jpg (http://imageshack.us)
Shot with FE100,X710 (http://profile.imageshack.us/camerabuy.php?model=FE100%2CX710&make=OLYMPUS+IMAGING+CORP) at 2007-07-15
hệ thống 2:
+Loa vandersteen 1C
+amp luxman L530
+cd Pioneer PD-T04
+dây loa vandenhul C122
+dây tín hiệu Mcintosh của anh ba tàu
Hệ thống mang hơi hướng đèn pha bán dẫn
http://img243.imageshack.us/img243/7128/p6270076fa7.jpg (http://imageshack.us)
Shot with FE100,X710 (http://profile.imageshack.us/camerabuy.php?model=FE100%2CX710&make=OLYMPUS+IMAGING+CORP) at 2007-07-15

trantupl
16-07-2007, 12:37
hà hà, chú này dạo này nhiều đồ nhể ? lại còn chơi sang cả Luxman nữa ah?

Luc nào mang muốn nghe luxman L540 thì ghé anh nhể.

linh99992001
16-07-2007, 12:40
hà hà, chú này dạo này nhiều đồ nhể ? lại còn chơi sang cả Luxman nữa ah?

Luc nào mang muốn nghe luxman L540 thì ghé anh nhể.
bị bác Thắng ép uống thuốc độc rồi, hu hu:sosad: . Kiểu này bệnh lux mất
Đang nhăm nghe con T06 hôm trước anh Tú xem thấy đc ko:) . ông hailua cũng đang lam le thì phải