PDA

View Full Version : Phầm mềm nào chữa bad và fix lỗi ổ cứng tốt nhất?

linhmaiduy
12-01-2012, 08:43
Laptop của em thấy có dấu hiệu bị bad ổ cứng, phần mềm nào chữa bad ổ cứng và fix những lỗi có thể có tốt nhất của ổ cứng là gì các bác?

haduytin
12-01-2012, 08:47
Laptop của em thấy có dấu hiệu bị bad ổ cứng, phần mềm nào chữa bad ổ cứng và fix những lỗi có thể có tốt nhất của ổ cứng là gì các bác?

xin thưa là không, chữa xong 1 thời gian sau sẽ bị lại ngay, khả thi hơn thì hãy cắt bỏ vùng bad. Chuẩn bị tinh thần có HDD mới xài :beauty:

linhmaiduy
12-01-2012, 08:51
xin thưa là không, chữa xong 1 thời gian sau sẽ bị lại ngay, khả thi hơn thì hãy cắt bỏ vùng bad. Chuẩn bị tinh thần có HDD mới xài :beauty:

buồn quá nhỉ? giá ổ cứng giờ lại đang cao chứ! Cắt vùng bad đi cũng dc. phần mềm nào tốt nhất thế bác?

haduytin
12-01-2012, 08:55
buồn quá nhỉ? giá ổ cứng giờ lại đang cao chứ! Cắt vùng bad đi cũng dc. phần mềm nào tốt nhất thế bác?

google cho nó nhanh, giờ mình có hướng dẫn thì cũng là copy and paste vô đây thôi :sweat:

goldenfish125_ver5
12-01-2012, 12:33
Chữa gì, cắt thôi, vote xóa trắng rồi dùng Partition magic cắt bad

silictoong
12-01-2012, 15:10
- MÌnh dùng đĩa hirenboot loại mới thì thấy có phần mềm HDAT2 v4.53 trong mục HDD tool được giới thiệu là có thể repair badsector.Không biết bác nào dùng chưa?Cho ý kiến với.Ổ ở nhà cũng đang bị bad khá nhiều.
- MÌnh search google thấy có nhiều bạn khuyên nên dùng HDD Regenerator để chữa badsector cho ổ cứng.Cái đó có trong đỉa hirenboot version cũ.Main mình thì không dùng được đĩa boot version cũ dưới 10.0.Đĩa boot mới thì mình tìm mãi không thấy.AI dùng rồi thì cho ý kiến luôn với.
- Nếu dùng chức năng repair badsector của Win thì có hiệu quả không vậy?

//Ngoài lề chút.USB mình cắm ở máy mình thì hiển thị dung lượng,nhưng khi cắm sang máy người khác thì bị hiện tương used : 0kb / free: 0kb .CHo mình hỏi nguyên nhân và cách khắc phục.Thank all!

abcabcbk
12-01-2012, 15:28
hỏi ngu luôn, bad ổ cứng có nhưng lí do gì gây lên nhỉ :pudency::pudency:

silictoong
12-01-2012, 15:31
hỏi ngu luôn, bad ổ cứng có nhưng lí do gì gây lên nhỉ :pudency::pudency:

Mình chỉ biết là copy,cut,delete dữ liệu trong ổ nhiều lần.:stick:

k3lvinmitnick
12-01-2012, 15:43
bad rồi thì backup càng sớm càng tốt
sau đó kiếm cái hdd khác, đừng cố dùng mà mất dữ liệu lúc nào hok bit,
như bạn j ở trên cũng nói rồi, sửa xong 1 tg sau lại hỏng mừ,

silictoong
12-01-2012, 16:00
bad rồi thì backup càng sớm càng tốt
sau đó kiếm cái hdd khác, đừng cố dùng mà mất dữ liệu lúc nào hok bit,
như bạn j ở trên cũng nói rồi, sửa xong 1 tg sau lại hỏng mừ,

Cũng biết thế.Nhưng giá HDD giờ tăng ghê quá.Dùng tạm thôi.Những cái nào quan trọng thì không dám để ở ổ Bad.

quangtrong
12-01-2012, 17:30
- MÌnh dùng đĩa hirenboot loại mới thì thấy có phần mềm HDAT2 v4.53 trong mục HDD tool được giới thiệu là có thể repair badsector.Không biết bác nào dùng chưa?Cho ý kiến với.Ổ ở nhà cũng đang bị bad khá nhiều.
- MÌnh search google thấy có nhiều bạn khuyên nên dùng HDD Regenerator để chữa badsector cho ổ cứng.Cái đó có trong đỉa hirenboot version cũ.Main mình thì không dùng được đĩa boot version cũ dưới 10.0.Đĩa boot mới thì mình tìm mãi không thấy.AI dùng rồi thì cho ý kiến luôn với.
- Nếu dùng chức năng repair badsector của Win thì có hiệu quả không vậy?

//Ngoài lề chút.USB mình cắm ở máy mình thì hiển thị dung lượng,nhưng khi cắm sang máy người khác thì bị hiện tương used : 0kb / free: 0kb .CHo mình hỏi nguyên nhân và cách khắc phục.Thank all!

Cái HDD Regenerator thực sự là có chữa đc bad nhưng tỷ lệ lấy lại thường rất thấp khoảng 30% thôi, mà nó lại chạy rất rất rất lâu cái ổ 80GB cũ cua mình có dữ liệu rất quan trọng nên đã cố gắng cho nó chạy mất tầm 22 tiếng đấy ợ :sosad::sosad::sosad: chú ý khi nó đang chạy mà thím ngắt nguồn vì ko chịu đc là hỏng tiêu ổ của thím đấy.:gach::gach::gach:

Hanamichi
12-01-2012, 22:49
Cái HDD Regenerator thực sự là có chữa đc bad nhưng tỷ lệ lấy lại thường rất thấp khoảng 30% thôi, mà nó lại chạy rất rất rất lâu cái ổ 80GB cũ cua mình có dữ liệu rất quan trọng nên đã cố gắng cho nó chạy mất tầm 22 tiếng đấy ợ :sosad::sosad::sosad: chú ý khi nó đang chạy mà thím ngắt nguồn vì ko chịu đc là hỏng tiêu ổ của thím đấy.:gach::gach::gach:

Xài bản cho Win ấy, mình cũng 80GB mà chỉ chạy 4h :byebye:

tonhanhgia
13-01-2012, 09:03
mhdd.................

silictoong
13-01-2012, 09:13
mhdd.................

Cái này sửa được badsector hả bác?
Mình tưởng chỉ dùng nó để check ổ thôi.

silictoong
13-01-2012, 09:14
Xài bản cho Win ấy, mình cũng 80GB mà chỉ chạy 4h :byebye:

Hình như nó bắt chạy trong Dos mà bác.
BÁc có bản chạy trong Win thì share mình với.
Search mấy cái trên google toàn thấy phải chạy trong dos.

tonhanhgia
13-01-2012, 09:20
Cái này sửa được badsector hả bác?
Mình tưởng chỉ dùng nó để check ổ thôi.

cũng có thể gọi là chữa, sector hỏng vẫn trên bề mặt đĩa, nó chỉ đánh dấu để ko đọc ghi vào sector đó thôi, khi chạy scan thì chọn thêm option có chữ deactive sector delay ấy, cái thứ hai từ dưới lên thì phải

zzmoneyzz_vnm
13-01-2012, 09:30
HDD Regenerator mình vẫn dùng nhiều năm nay !

Vote +1 !

silictoong
13-01-2012, 09:42
cũng có thể gọi là chữa, sector hỏng vẫn trên bề mặt đĩa, nó chỉ đánh dấu để ko đọc ghi vào sector đó thôi, khi chạy scan thì chọn thêm option có chữ deactive sector delay ấy, cái thứ hai từ dưới lên thì phải

Thế cái HDD scan thì có chức năng đó không bác nhỉ?
Ổ đĩa CD khi tối mới bị hư nên giờ không chạy hiren boot được.

//Mấy hôm trước mình chạy HDAT2 v4.53 cái ổ cứng được 80% thì bị yếu điện.Khởi động lại thì thấy máy chạy đoạn vào biểu tượng Main (bảng có thông báo ấn Del,ấn Tab để load ý) rất chậm,màn hình cứ giật giật từng cục,mất mấy chục giây mới hiện xong các bảng biểu tượng main.Đợi 1 thời gian khởi ddoongd đi khởi động lại máy lần thì mới dần dần nhanh lên.GIờ thì đã bình thường.Không biết có phải do chạy HDAT2 v4.53 không nữa.Nhưng giờ không dám chạy HDAT2 v4.53 cho cái ổ nữa dù mới chỉ chạy được 80%.:stick:

thuan199
13-01-2012, 10:58
HDD Regenerator để chữa cháy. Nhưng HDD đã có vấn đề nên để bảo vệ dữ liệu thì tốt nhất là chủ thớt mua HDD mới đi. :byebye:

nguoikhongten03
13-01-2012, 13:59
cho mình hỏi ngu phát là làm sao biết nó bị bad ổ cứng

huongthanh8690
13-01-2012, 14:12
cho mình hỏi ngu phát là làm sao biết nó bị bad ổ cứng
khi nó bị bad thì có nhìu biểu hiện lắm..ví dụ như
-mỗi lần bật máy nên có cứ check..check các ổ
-màn hình xanh
-khởi động chậm,,copy chậm
-hay bị treo
-dữ liệu bị mất ko rõ nguyên nhân.cái nỳ cũng hiếm gặp
,....................

Mr.6
13-01-2012, 17:09
về cơ bản là phần mềm chạy trên phần cứng
bad sector là về hỏng về mặt vật lý, nên ko thể dùng phần mềm để sửa lỗi vật lý của máy đc :haha: Có chạy cũng đỡ hơn 1 chút, nhưng đc 1 time ngắn sẽ lại hỏng :doubt:
vote thay ổ thôi, back up nhanh thì kịp :sogood:

silictoong
16-01-2012, 09:21
Tình hình là ổ cứng phụ của mình Win không nhận.(Dùng ổ cứng khác làm master).Lý do là hôm trước cop dữ liệu vào vùng badsector.Máy restart và từ đó không check được ổ phụ.
Dùng partition magic thì vẫn check được ổ phụ và thấy các phân vùng của ổ phụ bị mất định dạng unformat.Dùng MHDD đã xác định được vùng Badsector nằm ở 15GB cuối ổ.MÌnh dùng partition magic định dạng lại format cho các phân vùng và delete 20 gb cuối.(cho chắc ăn).
Thế nhưng đến giờ Win vẫn không check được ổ phụ.
Bác nào biết thì chỉ mình với.
Ngày xưa hình như từng thấy trên mạng có bày cho cách định dạng lại sector.KHông biết ai biết rõ vấn đề này không?
Thank mọi người!!

linhmaiduy
16-01-2012, 16:59
Tình hình là em đã phát hiện ra nguyên nhân rồi. Ban đầu đang dùng bt nhưng dùng win chia lại ổ cứng bằng phần mềm EASEUS Partition Master. Sau đó thì vào pariton magic nó nó báo bị bad. Nhưng mà thực tế, theo em đây chỉ là lỗi phân chia gì đó liên quan đến sector ko đúng do phần mềm kia gây ra. Em tức máu dùng 1 công cụ khác trong đía HB là partion comander để phân vùng lại, nhưng mà lại bị lỗi, sau đó là quay về partion magic thì báo ok! Bây giờ ko bị làm sao nữa!

anh_ptit2
16-01-2012, 17:05
Bad sector là lỗi phần cứng mà sao phần mềm sửa dc :)

invisible_love
16-01-2012, 18:35
Ổ cứng hãng nào thì dùng phần mềm của hãng đó để fix.... Dùng cái đĩa Hirent boot đó... vào HDD tools.
Mới làm xog, lâu vãi

silictoong
17-01-2012, 08:47
Ổ cứng hãng nào thì dùng phần mềm của hãng đó để fix.... Dùng cái đĩa Hirent boot đó... vào HDD tools.
Mới làm xog, lâu vãi

Của bác chạy lâu không?
Của mình dùng MHDD erase mấy cái badsector lâu quá.Chạy 16 tiếng mà mới được có 10%.:sosad: lâu quá nên mình đành ESC trong cay đắng.

khonoiquadi
17-01-2012, 17:44
bad thì nhanh đi lắm, soft chả khả quan đâu, tốn điện, bad tốt nhất là mua cái khác

Pagani Zonda
17-01-2012, 18:52
trước có xài cái sof Auslogic bootspeed gì đấy (toptenreview nó đánh giá cao lắm) thấy như muối bỏ bể, vote mua HDD mới :sogood:

GenzKun
17-01-2012, 18:54
nếu bị bad thì đi thay cho rồi để lâu nó bad nặng hơn mà còn ảnh hưởng đến phần cứng khác của máy tính nữa :)

Blaster
17-01-2012, 21:14
format cấp thấp lại, rồi chia lại ổ