PDA

View Full Version : Cách ghi nhiều tập phim vào DVD để xem trên đầu dân dụng

vuongtien88
23-04-2009, 19:18
Mới down 1 bộ phim khoảng 2G mình tính chép hết mấy tập đó vào 1 DVD để xem xong cho con nhỏ bạn nó mượn nữa mà ko biết dùng phần mềm gì để ghi ra , ai biết phần mềm nào thì chỉ giúp em cái :byebye:

babyzirack
23-04-2009, 19:28
kiếm cái DVD9 mà ghi, chắc có lẽ đủ

Baby | DieHard
23-04-2009, 19:50
ghi DVD DV điếc thì cứ ConvertXtoDVD mà chơi

nab2195
23-04-2009, 20:02
Ghi DVD thì có 2 kiểu :
- Ghi theo data, nhưng phải xem cái đầu đĩa có hỗ trợ ko (ghi dc nhiều, ko tính bằng time, tính bằng data)
- Ghi theo time , mỗi DVD chỉ tầm 120 min, phim có độ dài hơn thì ko ghi dc, phải cắt .

vuongtien88
23-04-2009, 22:43
Ghi DVD thì có 2 kiểu :
- Ghi theo data, nhưng phải xem cái đầu đĩa có hỗ trợ ko (ghi dc nhiều, ko tính bằng time, tính bằng data)
- Ghi theo time , mỗi DVD chỉ tầm 120 min, phim có độ dài hơn thì ko ghi dc, phải cắt .

Mới ghi xong cái đĩa theo kiểu data mà cái đầu đĩa mình ko đọc dc mới ác , giờ chả biết ghi theo kiểu nào nữa :brick:

aslan_zara
23-04-2009, 23:14
Muốn ghi 2 bộ phim vào 1 đĩa DVD thì làm thế nào hả các bác

tuannhh
23-04-2009, 23:23
Bác nab2195 - dân ghi và bán đĩa nè - chỉ rõ hơn cho chủ thớt đi. Cứ làm Mp4. H264 cho lành :D Hầu như đầu dvd nào mà chả đọc đc mp4
----
Tui thường hay làm theo cách này (cũng do bác nab chỉ):
- Bắn phụ đề vào phim và chuyển về định dạng Mp4 dùng chuẩn nén H264 (nhẹ = 1/2 mà chất lượng gần như ko đổi)
- Dùng soft: Ashampoo Movie Shrink and Burn để ghi đĩa.

Đã từng tống 3 phim 700Mb vào 1 đĩa CD và xem ngon lành trên đầu DVD. :D

JR003
23-04-2009, 23:48
Muốn ghi 2 bộ phim vào 1 đĩa DVD thì làm thế nào hả các bác

Có 1 cách đơn giản để bạn ghi 2 hoặc vài fim vào 1 dĩa DVD để xem trên đầu gia dụng, đó là sử dụng Nero.
Ở Nero, bạn cứ chọn là ghi VCD, sau đó cứ add film vào cho nó tự chuyển mã rồi bỏ dĩa DVD vào ghi thôi, nó sẽ ghi đầy theo dung lượng dĩa mà.
Khuyết điểm: Chất lượng chỉ là VCD, và ghi với Nero thì chất lượng cũng ko đc tốt :go:

xinloiemnham
23-04-2009, 23:58
mình mua mấy cái dvd ngoài hàng về ko biết họ burn kiểu gì mà 1 dvd có tận 8 phim. Xem thì thấy chất lượng ~ dvdrip.
thấy ở trên có bro bảo là burn để xem trên đầu dân dụng thì nó tính theo phút, mà ko hiểu mấy cái đĩa ngoài hàng nó làm kiểu gì.

DJRapDance
24-04-2009, 00:12
- Bắn phụ đề vào phim và chuyển về định dạng Mp4 dùng chuẩn nén H264 (nhẹ = 1/2 mà chất lượng gần như ko đổi)

bác nói rõ thêm là ở buốc này là dùng soft nào vậy, và đầu DVD dân dụng nào cũng đọc đc MP4 phải hk ?

tintec
24-04-2009, 08:22
Kiếm phần mềm Ashampoo Burning Studio 7 hay 8 cũng được, ghi tốt hết.

benpham
24-04-2009, 10:55
xin chỉ giùm cách ghi nào mà cho hình nó tao hết cỡ ko có cái vạt đen ko mấy bro

daicatudius
24-04-2009, 10:57
xin chỉ giùm cách ghi nào mà cho hình nó tao hết cỡ ko có cái vạt đen ko mấy bro
cái này tùy độ phân giải của video.
VD file có độ phân giải wide thì xem trên màn 4:3 phải có 2 cái vạch thôi. có thể chỉnh cho nó hết đi nhưng như thế hình sẽ bị bóp lại.

benpham
24-04-2009, 11:00
nhưng sao ghi VCD thì nó ko có vạt mà ghi DVD lại có?

daicatudius
24-04-2009, 11:05
muốn nó ko có cũng dễ thôi, chương trình sẽ tự động crop lấy phần giữa khung hình. như vậy thì đôi lúc xem hình ảnh sẽ ko được hiển thị hết.

tuannhh
24-04-2009, 12:05
bác nói rõ thêm là ở buốc này là dùng soft nào vậy, và đầu DVD dân dụng nào cũng đọc đc MP4 phải hk ?
- Hầu hết các đầu đĩa DVD đều đọc đc MP4 trừ những máy từ đời đầu thì em ko chắc. Tốt nhất bác nên check lại trên thân máy, kiểu j nó cũng ghi những định dạng hỗ trợ

- Bi h em ko bắn phụ đề nữa, xem trên PC cho nhanh :D. Nhưng trc hay dùng VirtualDub và Vobsub (dùng 2 thằng này cùng lúc mới được). Có thể tham khảo từ mấy bài viết này:
http://softvnn.com/forum/showthread.php?t=105524
Để chuyển sang Mp4 thì trong mục Video-->compression--> chọn định dạng là MP4 H264

Nếu bác để chế độ mặc định cho nó tự chạy thì sau khi chèn xong, dung lượng phim lên tới vài Gb mà chất lượng vẫn thế:go:--> nên set cẩn thận :D

Nếu như chuyển sang Mp4 H264 thì việc bắn sub khá lâu, thường gấp 1,5 lần độ dài phim vì nó vừa phải chèn sub, vừa phải convert sang Mp4. Test trên máy em dùng chip PenIV 3.0Ghz + 1,5Gb ram thì bắn xong 1 phim 90p mất khoảng 2,5h nếu như tắt hết tất cả các ctrinh # (máy cấu hình cao chắc nhanh hơn)

giabang87
24-04-2009, 14:18
@tuannhh: Cho mình hỏi đầu đĩa bạn hiệu gì mà chơi đc mp4 codec H.264 vậy bạn?

W3.Sapphire
24-04-2009, 16:39
Tớ đang có cùng câu hỏi nhưng sao corvert một phim khoảng 500mb sang mp4 H264 bằng TVC nó lại còn lớn hơn vậy( Để normal nè ). Bro chỉ lại dùm cách set hay dùng soft nào cái :)

nab2195
24-04-2009, 18:44
Tớ đang có cùng câu hỏi nhưng sao corvert một phim khoảng 500mb sang mp4 H264 bằng TVC nó lại còn lớn hơn vậy( Để normal nè ). Bro chỉ lại dùm cách set hay dùng soft nào cái :)

VirtualDub và Vobsub
đây bác, 2 cái này siêu nhẹ và tiện .

W3.Sapphire
24-04-2009, 22:04
Sao em không thấy chuyển sang MP4 H264 trong VirtualDub nhở. Bro giúp hộ cái :)

tuannhh
26-04-2009, 10:18
@tuannhh: Cho mình hỏi đầu đĩa bạn hiệu gì mà chơi đc mp4 codec H.264 vậy bạn?

Vẫn dùng cái đầu j đó của bác Đào: Quy-seng j đấy. Cái đầu mà có hình thằng đầu trọc quảng cáo trên hộp ý

VirtualDub và Vobsub
đây bác, 2 cái này siêu nhẹ và tiện .

Cái này bác nab đã nói rồi: VirtualDub và Vobsub

Dạ bác cài vobsub chưa ạ? 2 thằng này phải cùng cài trên máy mới được ạ.

shutaro183
26-04-2009, 11:03

trong mục Video > Compression.. ấy :)
sub thì add cái filter này vào luôn khỏi cần cài thêm Vobsub này

55411

W3.Sapphire
26-04-2009, 13:04
Mình cài thêm vobsub rồi, nhưng phải tìm trên mạng codec của h264 cài vào mới thấy hiện lên :) Lần đầu làm chẳng biết set sao mà phim xấu kinh:brick:
Bro nào biết chỗ nào có hướng dẫn convert cài nì chỉ dùm. Thx :D

linbaoxian
22-05-2009, 10:41
mình mua mấy cái dvd ngoài hàng về ko biết họ burn kiểu gì mà 1 dvd có tận 8 phim. Xem thì thấy chất lượng ~ dvdrip.
thấy ở trên có bro bảo là burn để xem trên đầu dân dụng thì nó tính theo phút, mà ko hiểu mấy cái đĩa ngoài hàng nó làm kiểu gì.

cùng câu hỏi như bác này, ở ngoài hàng giờ nó làm đĩa fim bộ tvb 20 tap chỉ 2dvd :D, => 10tap/ 1 dia. bác nào biet chỉ với

W3.Sapphire
22-05-2009, 12:14
Burn theo kiểu data vào DVD chỉ cần đấy là phim có đinh dang DivX or XviD là đc, và cả mấy cái mp4 nữa, hầu như là dc hết nhưng hai cái trên là thông dụng nhất. Quan trọng là đầu DVD nhà bạn có hỗ trợ.

aerislimit
22-05-2009, 12:40
Cái cách burn dạng mp4, avi là xưa rồi. Chỉ dành cho mấy đầu Trung Quốc có hỗ trợ avi/mp4 để mà xem thôi. Đầu dân dụng có ma nó xem được.

Mà chưa kể mấy cái định dạng đó không load được subtitle tiếng Việt (tất nhiên không bàn tới chuyện là phim không có subtitle hoặc phim bị hard-sub) và khi xem định dạng mp4/avi trên đầu DVD dễ làm mắt đọc đi đời + phim hay bị giật/bể/chậm tiếng-hình.

Các các bạn phải quan tâm là làm sao nén phim vào 1 đĩa DVD dân dụng chơi được trên đầu đĩa dân dụng kìa. Bật mí nho nhỏ: DVD thường (DVD-5) có thể nén được 5-8 phim (~1h30phút/phim) vào 1 đĩa với chất lượng chấp nhận được khi xem trên TV mà vẫn giữ được chức năng của 1 DVD thông thường (chơi được trên tất cả các đầu DVD, có menu, tắt bật kênh âm thanh, kênh phụ đề, blah blha blah...) đấy. :D

W3.Sapphire
22-05-2009, 13:57
Tui làm rồi mà có bị giật gì đâu, mà đầu TQ không phải là đầu DVD dân dụng chắc. Nếu bạn muốn làm đĩa DVD có menu,tắt bật âm thanh, như trên thì xài ConvertXtoDVD là đc chứ gì, nhưng chắc chất lượng sẽ giảm vì khi add quá nhiều tập vào 1 DVD5 thì chương trình sẽ báo low quality. 1 DVD5 tui làm kiểu data add đc từ 8-10phim mỗi phim 1h.

aerislimit
22-05-2009, 15:06
Tui làm rồi mà có bị giật gì đâu, mà đầu TQ không phải là đầu DVD dân dụng chắc. Nếu bạn muốn làm đĩa DVD có menu,tắt bật âm thanh, như trên thì xài ConvertXtoDVD là đc chứ gì, nhưng chắc chất lượng sẽ giảm vì khi add quá nhiều tập vào 1 DVD5 thì chương trình sẽ báo low quality. 1 DVD5 tui làm kiểu data add đc từ 8-10phim mỗi phim 1h.

Ờ, mình không xài phần mềm cùi bắp ConvertXtoDVD đâu bạn à, cho nên chất lượng có thể nói là có thể tự kiểm soát được. Tất nhiên bạn không thể nào so chất lượng với định dạng phim nén (MP4/AVI) với phim không nén (DVD-VOB). Giống như đi so HDRip với đĩa DVD-5 vậy đó. :ah:

Còn đầu Trung Quốc có gọi là dân dụng hay không thì mình nghĩ bạn Google là ra định nghĩa liền à. :sogood:

arcdnguyen
22-05-2009, 15:17
Các các bạn phải quan tâm là làm sao nén phim vào 1 đĩa DVD dân dụng chơi được trên đầu đĩa dân dụng kìa. Bật mí nho nhỏ: DVD thường (DVD-5) có thể nén được 5-8 phim (~1h30phút/phim) vào 1 đĩa với chất lượng chấp nhận được khi xem trên TV mà vẫn giữ được chức năng của 1 DVD thông thường (chơi được trên tất cả các đầu DVD, có menu, tắt bật kênh âm thanh, kênh phụ đề, blah blha blah...) đấy. :D

Bác ơi bác bật mí luôn đi. Em cũng đang thắc mắc như thế. Đầu Tàu nhà em nó cũng ghi là hỗ trợ mp4, Divx... Em muốn ghi đầy 1 DVD bằng những film avi có phụ đề, vừa để lưu trữ vừa có thể xem bằng đầu Tàu thì làm thế nào hả bác?

aerislimit
22-05-2009, 15:27
Bác ơi bác bật mí luôn đi. Em cũng đang thắc mắc như thế. Đầu Tàu nhà em nó cũng ghi là hỗ trợ mp4, Divx... Em muốn ghi đầy 1 DVD bằng những film avi có phụ đề, vừa để lưu trữ vừa có thể xem bằng đầu Tàu thì làm thế nào hả bác?

Nếu cái đầu DVD Trung Của của bác nó hỗ trợ MP4/DIVX (tức là AVI) thì bác cứ AVI mà táng ra, rồi burn đĩa theo định dạng Data là nó đọc được thôi. Còn vụ subtitle thì mấy cái đầu đó hình như cho tới hiện nay vẫn chỉ hỗ trợ tiếng Anh tốt (dạng phụ đề sống tắt/bật) thôi, còn tiếng Việt thì nó không hỗ trợ. Cho nên muốn xem có phụ đề thì bác tìm trên mạng những phần mềm nào vừa convert vừa có thể hard-sub (tạo phụ đề chết) vào phim ấy, vậy cho tiện.

Còn vụ làm đĩa dân dụng thì không chỉ được. :go:

gaulucky92
22-05-2009, 20:19
Giờ có phong trào đĩa nén => mấy bộ phim cũ thường làm cách này cho tiện, hơn 30 tập phim gói gọn trong 2 đĩa DVD9 (~16GB tất cả)
Chắc là làm đĩa mp4?

Mình dùng ConvertXToDVD chỉ nhồi dc 2 phim DVDrip là cùng (tổng dung lượng ~3.9GB).

hacoihb
15-01-2010, 11:25
Cả tháng này mình đi mày mò về vấn đề này. Hôm nay mình xin cá bạn giúp mình với Sắp tết rồi phải làm phim cho nguoi yeu nó xem

Dầu tiền mình xin đính chính là đầu đĩa nhà mình là califocnia ( khe cắm usb, đọc được avi, .... ) không phải hàng tàu

Mình cũng có biết qua cách conved các định dạng phim rồi. Vấn đề chính ở đầy :

[I] Mình hay download các phim trên mạng và rất thích down các phim có đinh dạng *avi ( 700mb ) nhẹ mà vẫn chất lượng bằng DVD.Sau khi xem xong trên PC mình còn copy ra usb để cho cả nhà cùng xem trên đầu đĩa.

Có 1 vài lần mình cố gắng conved các phim có định dạng *mkv ( 300~ 450 mb nhẹ mà :D ) ra định dạng *avi để cho cả nhà cùng thưởng thức với nhưng không được .Tuy là ra *avi đấy nhưng còn vấn đề hình với tiếng như nào thì mình ko rõ nên không làm được

Rồi tết này ngưoi yêu mình nó đòi xem phim hàn quoc :(( mà 1 đĩa DVD5 4,7gb 120min thì in cùng lắm là được 3 phim mổi phim 60min trong 1 đĩa ( Mình dùng ConvertXToDVD chỉ nhồi dược kich kim là như thế. Nếu vuot quá thì cả đĩa giật giật ko xem dc gì )

Ngoài hàng bán đĩa phim nguoi ta in 1 lúc 7 8 phim khác nhau vào 1 đĩa DVD5 được. Mình biết là họ in theo kiểu data tức là chỉ in theo kiểu dữ liệu *avi chứ không phải là in theo chuẩn DVD ( *vob ) Mình nghỉ thà in theo kiểu data còn hơn là in theo kiểu DVD như bạn gaulucky ở trên vì in như thế rất tốn đĩa
.

Mình vào topic đọc thấy có nhiều bạn biết về vấn đề này. Mong các bạn bỏ chút thời gian giúp mình với. Bấy lâu nay đi tìm hiểu về vấn đề này mà không được

nab2195
15-01-2010, 16:28
ghi thì chỉ có 2 kiểu
- THeo thời gian thực -> tốn đĩa hơn nhưng loại đầu nào cũng chiến tốt .
- THeo data -> đỡ tốn nhưng ko phải loại nào cũng đọc dc .

Cách làm đơn giản thôi nhé, đầu nhà bác đọc dc usb , bác dùng 1 phim , convert theo vài định dạng và nhét vào usb -> cái nào đầu nhà bác đọc dc thì bác cứ convert theo loại đấy và nhét vào đĩa thôi .
Cái phụ đề thì nếu chơi bằng data thì bạn nhập hardsub , tool nào thì search thử chứ lâu rồi ko làm cái này :)

hacoihb
19-01-2010, 15:21
xin cám ơn bác nad2195. Mình chỉ muốn in các loại phim download từ trên mang ( DvDrip xdiv tầm< 700mb ) in theo kiểu data cho tiêt kiệm dung lượng đĩa. Bạn nad2195 giúp mình với về vấn đề conved ra avi ( dể rồi ) nhưng còn về bitrate, ..... để dvdplayer có thể đọc được Vì đầu đĩa DVD mới giờ đều supot các mp4, avi, mpeg mà,

Giúp mình với để mình làm hero trong lòng bạn gái :byebye:

hacoihb
19-01-2010, 18:35
:sad: Xin các pro ghé qua topic giúp đỡ cho mình với. Thực sự mình rất cần biết về vấn đề này

Cả tháng này mình đi mày mò về vấn đề này. Hôm nay mình xin cá bạn giúp mình với Sắp tết rồi phải làm phim cho nguoi yeu nó xem

Dầu tiền mình xin đính chính là đầu đĩa nhà mình là califocnia ( khe cắm usb, đọc được avi, .... ) không phải hàng tàu

Mình cũng có biết qua cách conved các định dạng phim rồi. Vấn đề chính ở đầy :

[i] Mình hay download các phim trên mạng và rất thích down các phim có đinh dạng *avi ( 700mb ) nhẹ mà vẫn chất lượng bằng DVD.Sau khi xem xong trên PC mình còn copy ra usb để cho cả nhà cùng xem trên đầu đĩa.

Có 1 vài lần mình cố gắng conved các phim có định dạng *mkv ( 300~ 450 mb nhẹ mà ) ra định dạng *avi để cho cả nhà cùng thưởng thức với nhưng không được .Tuy là ra *avi đấy nhưng còn vấn đề hình với tiếng như nào thì mình ko rõ nên không làm được

Rồi tết này ngưoi yêu mình nó đòi xem phim hàn quoc mà 1 đĩa DVD5 4,7gb 120min thì in cùng lắm là được 3 phim mổi phim 60min trong 1 đĩa ( Mình dùng ConvertXToDVD chỉ nhồi dược kich kim là như thế. Nếu vuot quá thì cả đĩa giật giật ko xem dc gì )

Ngoài hàng bán đĩa phim nguoi ta in 1 lúc 7 8 phim khác nhau vào 1 đĩa DVD5 được. Mình biết là họ in theo kiểu data tức là chỉ in theo kiểu dữ liệu *avi chứ không phải là in theo chuẩn DVD ( *vob ) Mình nghỉ thà in theo kiểu data còn hơn là in theo kiểu DVD như bạn gaulucky ở trên vì in như thế rất tốn đĩa
.

Mình vào topic đọc thấy có nhiều bạn biết về vấn đề này. Mong các bạn bỏ chút thời gian giúp mình với. Bấy lâu nay đi tìm hiểu về vấn đề này mà không được

Vade
19-01-2010, 22:50
Mấy phim DVDRip avi các nhóm rip đã nhắm đến việc xem trên đầu dân dụng, bạn không cần phải convert chi hết.
Còn nếu cần convert thì bạn chọn codec cho hình là xvid, âm thanh là mp3 là phổ biết nhất. Bitrate thì tùy vào mục tiêu bạn xuất ra file kích thước bao nhiêu cứ chia ra theo thời gian thôi.

hacoihb
20-01-2010, 09:11
Đúng như bạn Vade nói . DVDRip Avi thường thì đã xem được trên DVDplayer rồi nhưng thỉnh thoảng cũng gặp phim không xem được. Mình cũng biết cách conved ra chuẩn hình xvid audio là mp3 nhưng bitrate là bao nhiêu để xem được trên DVDplayer thì mình chưa biết.

Nếu bạn biết mong bạn chỉ cho mình

vuxuan12
20-01-2010, 10:16
bạn nào biết chỉ luôn cho mình biết với mình cũng đang tìm cách ghi trên 1 đĩa DVD mà được nhiều phim...thank all

Vade
20-01-2010, 10:45
Kích cỡ khung hình cỡ DVD thì bitrate cho hình khoảng 1000 kb/s, âm thanh khoảng 128 kb/s là ổn rồi. Nhân lên thì 1 giờ chiếm khoảng 450MB. Nếu phim ít chuyển động nhanh như phin Hàn Xẻng, bạn có thể chọn br thấp hơn.
/Mà tớ thấy cắt ra 1 đoạn ngắn rồi encode thử để tìm setting tốt nhất cho phim là hay nhất.

hacoihb
20-01-2010, 13:25
Bạn Vade thân mến mình không chuyên sâu lắm về vân đề bitrate mà cũng không biết chỉnh nó ở đâu. Hum nay mình mới down cái phim Speed Scaldan . DVDrip.Xivd 700mb .avi

Xem nét lắm. Mình mang ra usb xem ngon. Mình cũng muốn làm được như thế mà không biết cách làm. Mặc dù mình thủ vô số Soft để converd ra chuẩn Xivd tậm chí cả Dvix nhưng ko biets chỉnh thông số Bitrate nên ko xem được, đưa vào DVDplayer toàn báo là ko thể xem được

Đây là propertie của phim sáng nay tớ vừa down về

Tớ hay dùng cái soft conved video NCH Prism Video Converter vì soft này tốc độ nhanh mà bộ cài nhẹ, chưa đến 1mb
http://www.nchsoftware.com/prism/index.html

khi cài tó cũng mò ra chổ seting nhưng nhìn chẳng biết chỉnh như nào

Mong bạn nhìn qua và giúp đỡ mình, hoặc bạn tư vấn cho tớ về phần mềm bạn hay dùng để làm

Vade
20-01-2010, 16:47
Bitrate là cái 862 kbps đó :| .
Chiếu trên đầu máy có thể có 1 số ràng buộc, hay bạn thử dùng divx xem (divx.com). Nó có cái converter, chọn profile là home theater. Cái này phổ biến nên kiếm "thuốc" cũng dễ. Kiếm kô ra thì pm tớ

hacoihb
21-01-2010, 00:17
Cả chiều này hí hoáy mãi không được, bạn đã làm thử chưa, nếu đươc cho mình ý kiến với

caobbt
21-01-2010, 00:43
Bạn Vade thân mến mình không chuyên sâu lắm về vân đề bitrate mà cũng không biết chỉnh nó ở đâu. Hum nay mình mới down cái phim Speed Scaldan . DVDrip.Xivd 700mb .avi

Xem nét lắm. Mình mang ra usb xem ngon. Mình cũng muốn làm được như thế mà không biết cách làm. Mặc dù mình thủ vô số Soft để converd ra chuẩn Xivd tậm chí cả Dvix nhưng ko biets chỉnh thông số Bitrate nên ko xem được, đưa vào DVDplayer toàn báo là ko thể xem được

Đây là propertie của phim sáng nay tớ vừa down về

Tớ hay dùng cái soft conved video NCH Prism Video Converter vì soft này tốc độ nhanh mà bộ cài nhẹ, chưa đến 1mb
http://www.nchsoftware.com/prism/index.html

khi cài tó cũng mò ra chổ seting nhưng nhìn chẳng biết chỉnh như nào

Mong bạn nhìn qua và giúp đỡ mình, hoặc bạn tư vấn cho tớ về phần mềm bạn hay dùng để làm
bitrate chỉnh ở chỗ target bitrate đó bạn, bạn cứ đặt bitrate = của file gốc là được
nhân tiện bạn ấn vào cái nút More... ở dòng Profile@level đó, bỏ chọn Packet Bitstream đi, một số đầu đọc mp4 mà đọc file có packet bitstream bị giật thì phải (mình biết vậy thôi chứ ko biết nó là cái gì nữa :D)
audio thì để mp3 128kbps stereo 44100Hz là ổn rồi bạn

đĩa dvd5 hay 9 ngoài hàng nhồi được nhiều film đó, có loại nó ghi đúng dạng dvd-video luôn nhưng độ phân giải của film chỉ bằng vcd thôi, phim hàn thấy nó toàn ghi theo kiểu này

hacoihb
21-01-2010, 00:56
Vậy theo bạn như trên mình nên để bitrate là bao nhiêu. vì mình ko rõ lắm :( nếu biết được bitrate thì việc conved phim.avi + sub để thành 1 file rồi in phim theo data mang cho bạn gái xem mấy phim hàn thi thui rồi ...

Bạn giúp mình nốt đi

bachikho
21-01-2010, 09:46
Còn vụ làm đĩa dân dụng thì không chỉ được. :go:
vậy lên đây khoe làm gì nhỉ?

caobbt
21-01-2010, 11:57
Vậy theo bạn như trên mình nên để bitrate là bao nhiêu. vì mình ko rõ lắm :( nếu biết được bitrate thì việc conved phim.avi + sub để thành 1 file rồi in phim theo data mang cho bạn gái xem mấy phim hàn thi thui rồi ...

Bạn giúp mình nốt đi

tính ra thì cái file như trong hình của bạn video để 800kbps audio để mp3 96kbps thì size file xuất ra ~700MB giống file gốc đó :D
trong chỗ config của xvid cũng có công cụ tính bitrate ở cái nút calc... cạnh chỗ bitrate đó, bạn có thể tính toán để ra size như ý :D

hacoihb
21-01-2010, 16:00
Buồn thật có bạn nào hay sử dụng total để làm không hướng dẫn mình với , Mình thấy total tiện lọi là có thể add sub cùng lúc khi nén.

hổ trợ conved ra avi ( dvix, xivd ) quan trọng nhất là chỉnh bitrate như nào để xem được trên DVDplayer

Sắp tết òi :(( mò mãi không dược

hacoihb
26-01-2010, 15:34
Có prro nào hiểu biết về vấn đề này không

aerislimit
08-02-2010, 16:13
vậy lên đây khoe làm gì nhỉ?

Ai khoe? Bạn có vấn đề đọc hiểu à?

@Bạn PM mình: Về cơ bản, DVD muốn nén bao nhiêu phim vào cũng đc, quan trọng là nước hình thôi. Và mình đang nói là đĩa DVD dân dụng nhé, ko phải đĩa avi. Vì avi nó có nhiều vấn đề lắm. Nhất là hiện nay thị trường tràn lan các "version" đầu DVD Tung Của, cho nên avi chỉ dành cho dân rảnh ngồi vọc với từng đầu DVD Player hỗ trợ avi cá nhân chứ không mang tính tổng quát ~~> viết tut chỉ được.

aerislimit
08-02-2010, 16:22
Nhưng có 1 cách nữa là bạn tìm trên mạng, có 1 phần mềm tên là DivX converter. Ưu điểm là convert nhanh, dễ dàng (kéo thả) và có profile sẵn (HD-Player, DVD-Player, PMP...) nên chỉ cần kéo dzô là convert ra được phim. Khuyết điểm là không hardsub được mà chỉ softsub thôi. Cho nên tiếng Việt sẽ không hỗ trợ. Nếu muốn đi theo kiểu này thì bạn nên đi thêm 1 bước nữa là hardsub cái phim trước đã (VirtualDub hay avimux blah blah blah) rồi hãy tiến hành kéo thả vào DivX Converter.

Ryanpham
20-02-2010, 09:57
Em cũng có vấn đề tương tự mong các pác giúp đỡ nha. Hôm nọ mới download được phim Temptation Of Wife (avi, US lồng tiếng, 129 tập, mỗi tập chừng 30 phút ~ 400M/tập, bitrate:192kbps) bỏ vô USB cắm vô đầu đĩa xem rất nét. Tại ổ cững của em đầy quá rồi nên cũng muốn ghi ra DVD(4,7G) cho nó tiện xem nhưng em cũng không biết cách ghi thế nào nữa, dùng Nero ghi DVD khi add file vào thì không hiểu làm sao mà chỉ được 2 file (quality:Excellent), add nữa thì quality của nó giảm dần... Em dùng USB xem trên dầu DVD thì nó thường bị cắt mất hai góc màn hình, không hiểu phải hiệu chỉnh như thế nào để xem được trọn vẹn cả khung hình của fim đây? Các bác giúp em với (em ghi bị hỏng mất mấy cái DVD ~1$/ cái rùi, tiếc quá nên bây giờ chỉ dám xài hàng rẻ xiền thui)

TANZY
04-03-2010, 01:23
Dùng cái này nhé Ultra DVD Creator ,chỉ ghi ra đĩa theo thời gian bro muốn .Trang chủ nè:http://www.aone-media.com/dvdcreator.htm

adida
04-03-2010, 10:26
Em có máy quay phim có cổng 1394 và đổ phim bằng phần mềm Windows movie maket là nó ra định dạng AVI. Vấn đề là đầu DVD dân dụng (chỉ đọc dc DVD dạng VOB) và mình muốn ghi đĩa thì dùng phần mêm nào để khi conver xong thì chỉ việc kéo thả ở Nero là ghi luôn được vậy? Phim chỉ có 16 phút mà khi đổ vào máy tới 4,8GB. Lần đầu đổ phim vào PC nên hông biết xin mọi người chỉ giúp.