PDA

View Full Version : Giúp về thay font mặc định của Vista, Win7

yellowriver
17-04-2009, 07:39
Không biết có bác nào bị tình trạng vậy không. Ở WinXP mình thay font rất dễ là copy đè bộ font tahoma, ms sans serif, và mấy font vga nữa
Hoặc chỉ cần thay font ms sans serif (hoặc chỉnh lại win sử dụng font vk sans serif) là có thể chạy các chương trình tiếng việt (vd vb,fox...). Chắc bác nào làm kế toán cũng biết mấy chương trình đó.

Giờ sang Vista và Win7 vấn đề rất phiền là nó sử dụng mặc định font segoe UI. Mình đã fix đủ mọi kiểu như: tạo bộ font segoe UI mới từ font Tahoma fix, thay key trong registry đổi về font tahoma hoặc ms sans serif mà vẫn không được. Nhìn ghét quá, chỗ nhận chỗ không; chỗ nào nhận thì cũng ko hoàn chỉnh.:shot:

Bác nào gặp tình trạng tương tự trên và có biện pháp fix rồi chỉ em với. Cảm ơn các bác.:byebye:

yellowriver
17-04-2009, 09:08
không có bác nào xài vista, win 7 để làm việc ạ

tructransecure
17-04-2009, 10:31
Mình đang xài Win 7 đây

Bạn muốn change Font thì Right click Dekstop => Personalization => Nhìn xuống dưới có phần Windows Color => Nhấn vào đó => bạn sẽ thấy Advanced Appearance Settings

yellowriver
17-04-2009, 14:50
Mình đang xài Win 7 đây

Bạn muốn change Font thì Right click Dekstop => Personalization => Nhìn xuống dưới có phần Windows Color => Nhấn vào đó => bạn sẽ thấy Advanced Appearance Settings

Cái này ko xài được đâu ạ.

Tối thiểu muốn thay font hệ thống cũng phải ra ngoài DOS để copy đè font khác. Sau đó vào thay trong win sau.

yellowriver
20-04-2009, 10:16
HIc. Có bác nào thử chưa ạ. Tụt xa quá rồi.

littleleaf
24-02-2010, 19:34
bác yellowriver đã có biện pháp khắc phục chưa ạ? tôi cũng gặp vấn đề như bác đến giờ vẫn chưa giải quyết được.

zombiehp
24-02-2010, 20:42
Nếu là MISA thì nó có phần mềm thay đổi Font mặc định của hệ thống kèm theo đấy !

yellowriver
25-02-2010, 08:19
Lâu lâu fix được rồi mà quên mất ko vô up lại cho các bác.

Win Vista,7 bản cũ thì không thể chỉnh sửa được. Chỉ có 1 cách duy nhất là copy bản font segoei đã được chỉnh sửa (mình tự làm lại từ bộ tahoma cho phần mềm Việt) đè vào bản mặc định. Tuy nhiên vẫn còn 1 vài lỗi nhỏ.

Tuy nhiên với bản win 7 chính thức thì đã có thể cài font thoải mái.

1. Vơi 1 số phần mềm yêu cầu cơ bản thì chỉ cần cài bộ gõ VietKey2000 Full với font hệ thống là chạy OK.
2. Nếu vẫn không được thì bạn down thêm cái attach dưới đây của mình về. Giải nén ra. Khởi động lại máy vào dos. bạn vô thư mục vừa giải nén và gõ lệnh sau:
attrib -a -h -r -s c:\windows\fonts\*.* (lệnh này để xóa các atribute của file font thui)
Sau đó copy toàn bộ các font từ thư mục giải nén vào c:\windows\fonts\
3. Sau đó vào windows và chỉnh font menu, icon, title... ở windows properties\apperance về font tahoma (hoặc ms sanserif, vk sanserif).

Từ nay bất kỳ ứng dụng nào chạy tiếng Việt đều hiển thị tốt.
Chúc các bác thành công.

tyfnmax
28-03-2010, 15:13
Lâu lâu fix được rồi mà quên mất ko vô up lại cho các bác.

Win Vista,7 bản cũ thì không thể chỉnh sửa được. Chỉ có 1 cách duy nhất là copy bản font segoei đã được chỉnh sửa (mình tự làm lại từ bộ tahoma cho phần mềm Việt) đè vào bản mặc định. Tuy nhiên vẫn còn 1 vài lỗi nhỏ.

Tuy nhiên với bản win 7 chính thức thì đã có thể cài font thoải mái.

1. Vơi 1 số phần mềm yêu cầu cơ bản thì chỉ cần cài bộ gõ VietKey2000 Full với font hệ thống là chạy OK.
2. Nếu vẫn không được thì bạn down thêm cái attach dưới đây của mình về. Giải nén ra. Khởi động lại máy vào dos. bạn vô thư mục vừa giải nén và gõ lệnh sau:
attrib -a -h -r -s c:\windows\fonts\*.* (lệnh này để xóa các atribute của file font thui)
Sau đó copy toàn bộ các font từ thư mục giải nén vào c:\windows\fonts\
3. Sau đó vào windows và chỉnh font menu, icon, title... ở windows properties\apperance về font tahoma (hoặc ms sanserif, vk sanserif).

Từ nay bất kỳ ứng dụng nào chạy tiếng Việt đều hiển thị tốt.
Chúc các bác thành công.

Bạn có thể chỉ cho tôi biết cách vào DOS trong win 7 được không. Vào từ đĩa LHT ngoài thì nó không vào được còn vào DOS (ấn f5 khi khởi động) thì sau khi đánh lệnh nó báo verson Dos không phù hợp

yellowriver
28-03-2010, 15:26
Bạn có thể chỉ cho tôi biết cách vào DOS trong win 7 được không. Vào từ đĩa LHT ngoài thì nó không vào được còn vào DOS (ấn f5 khi khởi động) thì sau khi đánh lệnh nó báo verson Dos không phù hợp

Bạn có thể sử dụng đĩa hirenboot bất kỳ nào để khởi động vào DOS để read/write partition NTFS
Hoặc tạo hiren boot USB ở đây:
http://www.hiren.info/pages/bootcd-on-usb-disk

huyquang301181
18-12-2012, 18:52
Muốn đưa font ms sans serif vào sử dụng cho Win8 làm thế nào vậy các bạn ơi? (copy và cài đặt thông thường ko đc), Thông thường như trong Win7 thì "Right click Dekstop => Personalization => Windows Color=> Advanced Appearance Settings" kết hợp với sửa trong Regedit nữa, nhưng trong Win8 thì ko thấy "Windows Color=> Advanced Appearance Settings" nó nằm chỗ nào cả. Bạn nào biết chỉ giúp mình với. Thanks...