PDA

View Full Version : Cách nào chép dữ liệu giữa 2 máy nhanh nhất [PC-Laptop]

badboy_2912
17-04-2009, 01:13
Hiện giờ em có 1 con PC và 1 con lap, thường cắm Lap down torrent, cũng có khi là PC, 2 con máy này chứa phim hơn trăm Gb. Mỗi lần chép từ bên PC qua Lap, hay bên Lap qua PC thì ngồi chờ dài cổ...

2 con máy này em đều dùng wifi cả, nhưng mỗi lúc chép thì em nối 2 con với modem bằng cable. Mở Firefox lên check thì nếu dùng wifi thì tốc độ ~ 1.5MBs, còn cable thì đc ~2MBs... nhìn mà nản

Có cách nào nhanh nhất không vậy các bác, em thấy tốc độ của các port RJ45 thườg là 100Mbs ~ 12MBs lận mà... làm sao để đạt max vậy

Còn nữa, cái con PC xài main trên box ghi là LAN Gbs, mà cắm cab nó lên 100Mbs thôi à, vậy có cải thiện đc gì hơn ko, làm sao để tận dụng hết tốc độ...

Các bác ai rành phụ em với ^^

karakatapa
17-04-2009, 02:09
Có cách nào nhanh nhất không vậy các bác, em thấy tốc độ của các port RJ45 thườg là 100Mbs ~ 12MBs lận mà... làm sao để đạt max vậy
dc cỡ 9,10MB/s thui bro

card LAN trên PC là gigabit nhưng mà switch + laptop cũng phải hỗ trợ gigabit thì mới chép dc,ko thì cũng 100Mbs thui

Tung SoleX
17-04-2009, 07:42
Bro dùng lap gì...

Mình chuyên đời down torrent bằng lap rồi copy bằng các thảo HDD lap ra cắm qua PC mà Cốp (với đk HDD Sata).... Dùng HP sướng ở chỗ đấy, tháo tẹt ga hãng nó không dán tem...

Còn cái PC gigabit nhưng swith không có gigabit thì không có nghĩa lý gì xất :D

ITSMLL
17-04-2009, 09:33
Nếu cả máy PC và Laptop đều có card mạng 1GBit thì làm 1 cái dây cáp chéo cắm vào mà copy

dangminh2708
17-04-2009, 10:23
xài cáp mạng chéo hay firewire IEEE 1394 đó

bluelight
17-04-2009, 13:13
Copy qua LAN, dùng Win 7 đi :D
Bạn xem lại cáp mạng lan chứ tốc độ vậy là quá thấp, mình copy được cỡ 7MB/s

tranthehien
17-04-2009, 13:23
mua cáp chuyển hdd lap sang cổng trên main pc. rùi tháo hdd lap ra đem qua pc copy là nhanh nhất. còn không thì dùng cáp chéo transsfer là xong nhưng chậm hơn cách 1 :D

badboy_2912
17-04-2009, 15:43
Ặc em ko dám tháo lap đâu vì em ko rành lắm, lần trước em thử tháo 1 lần nó bung đứt cái gì đó, hãi quá lắp lại, may mà vẫn chạy tốt...

Cho em hỏi ở 100Mbs qua LAN các bác chép tốc độ tối đa đc bao nhiu rùi, em dùng 2 sợi dây mạng màu vàng cắm vào switch để chép data mà tốc độ chỉ đc thế...

Nếu dùng dây đó nối thẳng PC-Lap thì có đc ko hay fải ra tiệm làm cab chéo vậy các bác?

Cho em hỏi câu nữa là nếu cho hdd lap vào hdd box thì tốc độ chép qua cổng USB là nhiu vậy các bác?

Ah bác nào có bài nào hay về cổng 1394 thì share em với, Lap em có sắn còn PC em hình như cũng có mà ko rành lắm :)

2 máy em nói đến là 2 máy ở sign em :(

karakatapa
17-04-2009, 15:59
Cho em hỏi câu nữa là nếu cho hdd lap vào hdd box thì tốc độ chép qua cổng USB là nhiu vậy các bác?

80G sata 7200 seagate chạy dc khỏang 50,60MB/s nếu dùng box esata

nhưng cắm vào box mà ra cổng USB thì cũng chỉ dc tầm 20MB/s

fateking
17-04-2009, 16:02
Nếu dùng dây đó nối thẳng PC-Lap thì có đc ko hay fải ra tiệm làm cab chéo vậy các bác?
_ Hai thiết bị cùng chuẩn thì phải dùng cáp chéo,còn 2 thiết bị khác chuẩn dùng cáp thẳng...
ốc độ chép qua cổng USB là nhiu vậy
_ Ở mạng LAN bình thường 10/100 thì băng thông tối đa là 100Mps (theo lý thuyết có thể đạt đến 1000Mps nếu tất cả các công đoạn làm cáp đều ở trạng thái lý tưởng);còn USB chuẩn 2.0 thì băng thông max là 480Mps,còn thực tế thì như thế nào chưa rõ còn tùy vào file bao nhiêu MB,nhưng cao hơn mang LAN...

htrung
17-04-2009, 18:11
Chép chậm có thể do Modem cùi.
Tối ưu nhất là làm cái dây chéo, chắc chắn chép nhanh hơn nhiều.

freakguy
17-04-2009, 18:50
Mình toàn tháo ổ lap ra thôi :D

badboy_2912
17-04-2009, 19:03

Cái này lúc em ghost 2 ổ cứng may ra đc vậy chứ lúc chép trong win giữa 2 HDD cũng chưa đc vậy đâu...

FullOfLove
17-04-2009, 21:27
Lan Gigabit thì phải xài cáp chống nhiễu (STP) hay j áh, nói chung là loại xịn hơn cáp thường, ra mấy chỗ bán linh kiện máy tính hỏi là có. Mình xài cáp thường copy cũng dc 8-10MB/s. copy qua wifi thì hên xui, có lần mình kết nối 2 lap đều xài wifi n mà nó chỉ nhận 11Mbps, copy như rùa, có 2-3GB dữ liệu mà chép cả tiếng đồng hồ, bực j đâu

DungHD
17-04-2009, 21:28
Cắm trực tiếp hai máy qua cable Ethernet nhanh hay chậm thì còn phải xét đến HĐH cài trên hai máy nữa.
Tớ copy từ XP sang Vista thì chỉ được 2.5->3 MB/s, còn ngược lại thì được 10->11 MB/s với LAN 100 mb/s. Cable là loại tốt đi kèm với Modem, dài khoảng 1.2m.

dangminh2708
17-04-2009, 22:00
Cắm trực tiếp hai máy qua cable Ethernet nhanh hay chậm thì còn phải xét đến HĐH cài trên hai máy nữa.
Tớ copy từ XP sang Vista thì chỉ được 2.5->3 MB/s, còn ngược lại thì được 10->11 MB/s với LAN 100 mb/s. Cable là loại tốt đi kèm với Modem, dài khoảng 1.2m.

còn tùy vào southbridge nữa

nguyenthucbk
17-04-2009, 22:28
tiện nhất là dùng mạng lan chia sẻ
muốn đạt tôc độ cao khi chia sẻ thì nên copy song song vài file
vào task manager kiểm tra xem mấy file là tối ưu
khi chia sẻ thì tuyệt đối không nên sử dụng cả 2 máy vì sẽ ảnh hưởng đến tốc đô
không tin thì làm thử coi

badboy_2912
17-04-2009, 22:52

Cái này nghĩa là sao bác tài, có phải 2 máy kết nối qua switch, dùng chung workgroup và cùng share 1 folder/partition nào đó? copy song song là sao?

addme
18-04-2009, 02:26

Làm thế này thì bảo hành ổ cứng sớm :D

gâu_
18-04-2009, 03:05
Bạn dùng cáp chéo để chép ở chế độ Gigabits, lúc trước mình chép tốc độ 50MB/s nhanh hơn hả chép trên cùng một ổ cứng ở máy ( 30MB/s) . Thường bây h card mạng nào cũng hộ trợ Gigabits hết rồi. Mình tin khó có cách nào nhanh hơn cách này lắm, FireWire cũng không nhanh bằng :D

vivu
18-04-2009, 07:09
Mình hay dùng sợi USB truyền dữ liệu trực tiếp giữa 2 máy, tốc độ khoảng 12MB/s. Dùng cái này hay là cắm vào là chạy, ko phải config, ko bị firewall hay PM diệt virus chặn.

ducquang415
01-01-2010, 21:33
mua cáp chuyển hdd lap sang cổng trên main pc. rùi tháo hdd lap ra đem qua pc copy là nhanh nhất. còn không thì dùng cáp chéo transsfer là xong nhưng chậm hơn cách 1 :D
cổng SATA của ổ cứng laptop hình như giống cổng SATA trên ổ cứng máy bàn, có thể dùng chung cáp dữ liệu và cáp nguồn.
Ặc em ko dám tháo lap đâu vì em ko rành lắm, lần trước em thử tháo 1 lần nó bung đứt cái gì đó, hãi quá lắp lại, may mà vẫn chạy tốt...

Cho em hỏi ở 100Mbs qua LAN các bác chép tốc độ tối đa đc bao nhiu rùi, em dùng 2 sợi dây mạng màu vàng cắm vào switch để chép data mà tốc độ chỉ đc thế...

Ah bác nào có bài nào hay về cổng 1394 thì share em với, Lap em có sắn còn PC em hình như cũng có mà ko rành lắm :)

2 máy em nói đến là 2 máy ở sign em :(
LAN 100 Mbs bác chia 8 ra sẽ được tốc độ chép tính theo MBs, khoảng 12,5 MBs, mình luôn đạt được tốc độ này.
Nối 2 máy với nhau phải bấm chéo mới được.
Tốc độ cổng USB 2.0 lý thuyết là 480Mbs, chia 8 được 60MB/s, nhưng tốc độ thực tế mình đạt được tầm 40MB/s, các máy khác thông thường chỉ đạt 30MB/s, thậm chí 20MB/s. Điều này phụ thuộc nhiều thứ như Main, dây cáp USB, đặc biệt là Box HDD.

Mình dùng Box HDD eSATA được 100MB/s, bình thường đạt 80MB/s cho file nhỏ.

Mình hay dùng sợi USB truyền dữ liệu trực tiếp giữa 2 máy, tốc độ khoảng 12MB/s. Dùng cái này hay là cắm vào là chạy, ko phải config, ko bị firewall hay PM diệt virus chặn.

Bác dùng cáp USB truyền dữ liệu không ổn bằng dùng cáp mạng bấm chéo nối 2 máy trực tiếp đâu. Tốc độ lại chậm, thua xa nếu 2 card mạng đều là 1000Mbps.

VoT
01-01-2010, 21:37
Giải pháp rẻ nhất là bạn kiếm 1 đoạn cáp Cat6e, bấm thẳng chéo thoải mái (nếu là máy sx gần đây thì vô tư đoạn này). Cắm thẳng PC-Lap qua Ethernet. Config IP đúng 1 phát là share ầm ầm, tốc độ có thể đạt tới 26-30MB/s

canhhung911
06-01-2010, 09:43
Giải pháp rẻ nhất là bạn kiếm 1 đoạn cáp Cat6e, bấm thẳng chéo thoải mái (nếu là máy sx gần đây thì vô tư đoạn này). Cắm thẳng PC-Lap qua Ethernet. Config IP đúng 1 phát là share ầm ầm, tốc độ có thể đạt tới 26-30MB/s

PC với lap phải chéo, thẳng không được

vinhladen
03-05-2010, 02:57
PC với lap phải chéo, thẳng không được

Cáp chéo là cáp dùng để nối vô modem internet phải ko,dùng nó nối cho 2 laptop được ko.1 con dùng Xp,1 con dùng win7,thiết lập như thế nào vậy

famtruongson1
03-05-2010, 06:40
Chuyện có vậy mà chỉ tùm lum nào là USB chạy 480MB/s có mà mơ hai cái máy copy muốn nhanh nếu không sài chép qua HDD thì giải pháp duy nhất là dùng cable mạng bấm chéo nối với nhau là tối ưu nhất...

dc38
03-05-2010, 07:08
chéo với thẳng gì bây giờ nó nhận hết mà, quan trọng là dùng windows gì thôi, với lại muốn đạt được tốc độ của gigabit lan thì phải có cable hỗ trợ gigabit lan nữa (cat 5e thì phải)

tranhieungan
03-05-2010, 09:48
Em cop qua mạng LAN mà nó chạy cũng có nhanh hơn là bao đâu nhỉ.

zenithx
03-05-2010, 16:02
trời! hổm có nghe 3kia kể rằng có ku chuyên dùng Lap cắm torren down fim để "đỡ tốn điện". Hnay wa bài này mới biết rằng ku đó cũng có "hội"! Zụ này chắc chỉ có Vner! hết đỡ!

winxp2007
03-05-2010, 16:20
trời! hổm có nghe 3kia kể rằng có ku chuyên dùng Lap cắm torren down fim để "đỡ tốn điện". Hnay wa bài này mới biết rằng ku đó cũng có "hội"! Zụ này chắc chỉ có Vner! hết đỡ!

Bây giờ cắm nas cho tiết kiệm bro à:dreaming:

dragons
21-01-2011, 09:00
Alo !
Mình có một Lap dùng win 7 64 bit, 1 PC dùng XP nối với nhau qua switch, dùng chung workgroup và cùng share folder với nhau
Kết quả:
+ Từ PC nhìn qua Lap thì nó đòi Password => chẳng biết nhập Password nào cho đúng ?
+ Từ Lap nhìn qua PC thì được => tiếp theo copy film, nhạc, file ..... từ Lap sang PC thì đôi lúc đạc tốc độ 9MB/s = > 13MB/s, nhưng chỉ được vài trăm Mb thì nó teo lại chỉ còn vài Kb/s thôi, nó chuyển có khoảng 12 Mb mà tầm 1 tiếng đồng hồ thì chết :plaster:

Còn đứng từ Lap rồi copy dữ liệu từ PC về Lap thì rất nhanh và chuẩn !
Ko hiểu nó bị vấn đề gì vậy các bác ?
Nhập Pass là gì và làm sao để copy nhanh và ổn định từ Lap sang PC được vậy ?

Đợi tin !

con_sau_may_tinh
21-01-2011, 09:06
hix, có vẻ nhiều bạn gặp vấn đề khi copy giữa 2 máy quá :(
mình thì mình cắm cáp LAN nối 2 máy, vì đều cùng card gigabit nên copy ~5xMB/s :D
/còn vấn đề Win7 đòi pass khi truy cập máy khác thì cứ mở Network sharing center > Change advanced sharing setting > Kéo xuống cuối cùng, chọn Turn off password protect sharing là được

dragons
21-01-2011, 09:36
hix, có vẻ nhiều bạn gặp vấn đề khi copy giữa 2 máy quá :(
mình thì mình cắm cáp LAN nối 2 máy, vì đều cùng card gigabit nên copy ~5xMB/s :D
/còn vấn đề Win7 đòi pass khi truy cập máy khác thì cứ mở Network sharing center > Change advanced sharing setting > Kéo xuống cuối cùng, chọn Turn off password protect sharing là được

Cảm ơn bạn để mình thử xem sao !
Vấn đề của tui có thể được giải quyết tại đây ! :)
http://www.vn-zoom.com/f364/xin-giup-do-ket-noi-bang-cap-quang-675128.html

okuro
21-01-2011, 14:03
Turn off pass thì ổn rồi nhưng ví dụ mình dùng mạng chung, sẽ liên quan đến bảo mật thông tin. Khi vào máy win7 sẽ yêu cầu nhập password và đặc biệt là đúng domain theo định dạng là domain/username hoặc username@domain. Domain ở đây có thể là WORKGROUP hoặc MSHOME, pass có thể đặt lại, tuy nhiên mãi vấn chưa vào dc vì ko hiểu cơ chế domain như nào :(

ITdoctor
24-01-2011, 05:23
Để chia sẻ dữ liệu giữa 2 máy qua modem ADSL với máy dùng Windows rất đơn giản, miễn là modem router ADSL. Loại modem này mới hỗ trợ kết nối nhiều máy và thường nối qua cổng LAN RJ45, tuy nhiên cũng có modem có thêm cổng usb.

Dù cho kết nối với PC thông qua RJ45 hay usb miễn là trên cùng 1 modem router ADSL thì vẫn có thể chia sẻ dữ liệu được. Vì khi nối qua usb và cài driver đi kèm modem thì lúc đó kết nối này cũng tương tự như kết nối qua card mạng LAN chỉ có điều thường tốc độ báo chỉ là 10Mb/giây so với card mạng LAN là 100Mb/giây. Và muốn chia sẻ giữ liệu cách nhanh nhất thì ta share 1 thư mục bằng cách nhấp phải chuột vào thư mục Sharing and Security check vào ô “share this folder on the network”, có thể giữ nguyên tên folder hay thay đổi tên folder khi hiển thị trên máy kia và nếu muốn người máy khác có thể xoá file hay chép thêm file trong folder này thì chọn vào ô “allow network users to change my files”.

Còn tại máy kia thì ta có thể gõ trên thanh địa chỉ trong my computer địa chỉ máy chứa thư mục sharevới tên thư mục share (ví dụ: \\192.168.1.10\My document). Hoặc đơn giản hơn là vào My network places thì sẽ được liệt kê toàn bộ các folder đã được share bởi các máy trong mạng. Còn nếu muốn thư mục share này được hiển thị như 1 ổ đĩa để chia sẻ thừơng xuyên không phải mất công thì trong my computer chọn Tools à Map network drive. Trong ô Dirve chọn ký tự làm tên cho ổ đĩa này và ô Folder thì nhập đường dẫn của thư mục đã share giống như trên hay vào browse à My network place để chọn folder đã share.