PDA

View Full Version : Bị bệnh ung thư có thể sống được bao lâu?

Happy_Ending
11-04-2009, 14:38
Em xin mạn phép hỏi các bác về điều này.
Em vẫn còn nhớ lúc em học lớp 6,anh họ em bị ung thư não.
Gia đình đã cố gắng chạy chữa hết sức có thể.
Nhưng vì hoàn cảnh khó khăn,chẳng thể sử dụng những phương pháp điều trị tiên tiến hay ra nước ngoài được.
Từ lúc phát hiện bệnh đến lúc anh ấy ra đi.Chỉ vỏn vẹn có 2 tháng.
Em biết cái này còn tùy vào thời điểm phát hiện ra bệnh.
Tùy thuộc vào loại ung thư gì,đã di căn hay chưa....
Nhưng thường các bác thấy phát hiện ra thì cũng chẳng còn sớm sủa gì.
Vậy các bác có biết,bị mắc bệnh ung thư thì kéo dài tối đa sự sống được bao lâu không?
Có những biện pháp nào để điều trị?
Chẳng nhẽ người mắc bệnh ung thư là hết hy vọng thật sao?
Cảm ơn mọi người đã lắng nghe.

khiconmtv
11-04-2009, 14:43
Tùy ung thư gì và cách điều trị, cùng với cách sống. Thường thì ai sống lạc quan sẽ kéo dài hơn người bi quan chán nản buông xuôi.
1 số bệnh ung thư nếu phát hiện sớm thì có khả năng chửa khỏi hoàn toàn hay kìm hãm sự phát triển tế bào ung thư, di căn. Còn phát hiện trễ thì chết chắc. Khổ nỗi nhiều loại ung thư ko hề có dấu hiệu, khi phát hiện thì đã qua giai đoạn cuối, chữa bệnh chỉ là níu kéo chút ít, chết chậm lại 1 tí.

ZeroZero
11-04-2009, 15:14

ung thư thì chỉ có chiếu xạ hoặc truyền hoá chất thôi.
2 cách trên cũng chỉ để ức chế tế bào ung thư và kéo dài sự sống thôi.

TungStalker
11-04-2009, 15:22
Bạn gái mình 2 năm trước ung thư giai đoạn cuối.xạ trị vô vọng sống dc 6 tháng thì mất.Bác sỹ bảo có thể hơn 1 năm cơ,nhưng cơ địa yếu nên Chịu ko nổi ....
Tùy cơ địa mỗi người nữa ^^

force
11-04-2009, 15:26
kiểm tra sức khỏe định kì là cách chống/chữa ưng thư (và cơ số bệnh khác) tốt nhất :misdoubt:

cantstand
11-04-2009, 15:34
Ung thư chính là 1 khối u..
U ác tính thì đó là ung thư.. còn u lành thì chỉ gọi là u..
U ác tính có khả năng phát triển, biến các bộ phận trong cơ thể mình thành dạng u giống như nó (bầy hầy chả có tác dụng gì ngoại việc chèn lên làm tắc nghẽn các cơ quan khác).. lan ra dần dần, rất khó phát hiện và kiểm soát, thường thì khi phát hiện có triệu trứng với bắt đầu đi khám (tâm lý chung của dân mình) lúc đây thì cũng đã là 1 giai đoạn ung thư phát triển khá lâu rồi..
Trong trường hợp của anh bạn.. ung thư não có lẽ là khó chữa và nguy hiểm nhất..
Chị họ mình cũng mới mất tuần trước do ung thư não..
Như bro trên đã nói "tùy cơ địa mỗi người".. chị mình trước tiên bị ung thư cổ tử cung.. đã cắt bỏ và loại trừ triệt để khối u nhưng rồi đi khám phát hiện ung thư não..
Bác sĩ đưa ra cách thức là phẫu thuật não.. nhưng với ung thư não.. phải thực hiện mổ nhiều lần.. chi phí cho mỗi lần mổ không hề thấp và cơ may khỏi hoàn toàn là vô cùng thấp (có thể nói là không có).. chỉ vì ung thư não phát triển cực nhanh và khó kiểm soát :((

foggyflute
11-04-2009, 15:42
Có đứa bạn ung thư xương, trụ đc 2 năm T.T

foreverandone
11-04-2009, 15:44
mọi người cho hỏi để xác định u não đó là ác tính hay lành tính thì phải giải phẫu ra mới biết đúng không hay là chụp và xét nghiệm là biết

ZeroZero
11-04-2009, 15:47
mọi người cho hỏi để xác định u não đó là ác tính hay lành tính thì phải giải phẫu ra mới biết đúng không hay là chụp và xét nghiệm là biết

giải phẫu, lấy mẫu làm sinh tiết mới biết được, hơn nữa chú ý là phải nuôi tế bào ( lấy mẫu rồi nuôi tế bào lâu lâu) rồi xét nghiệm mới chính xác, chứ lấy mẫu xong xét nghiệm luôn nhiều khi sai lệch đó :sexy:

Happy_Ending
11-04-2009, 16:14
Anh mình bị ung thư não.Nhớ lúc đó,lên viện Việt Đức - HN thì phải.Người ta chụp chiếu,xét nghiệm,...và họp để chuẩn đoán.
Họ không dám mổ vì mình nhớ không nhầm thì khối u nằm ở một vị trí rất nguy hiểm.
Chuẩn đoán cũng rất khó khăn.Rồi sau khi kết luận đó là u ác tính thì cũng không thể mổ.
Vì mổ thì cực khó và khả năng rủi ro là cực cao.Các bác sĩ không dám tiến hành.
Cho nên sau 1 tháng trên viện.Họ trả về nhà và 1 tháng sau thì mất.
Đó là anh họ mình,hồi đó anh ý mới học lớp 3 thôi,vẫn còn rất nhỏ.
Bệnh này ai mà bị có khi còn khổ cực hơn cả nhiễm HIV.
Đau đớn giằng xé là một,chi phí tốn kém là hai.
Suy nghĩ nhiều là 3.
Người ta nói rằng người bệnh mắc ung thư chết vì tinh thần trước khi chết về thể xác.
Nhất là với những người hoàn cảnh gia đình khó khăn.
Như thằng bạn mình kể.
Có một cô ở làng nó,nhà nghèo lắm.Mắc ung thư mà không có tiền chữa.Về nhà thì lại phải đi cắt lúa thuê để sống.Đã thế ăn uống lại còn kham khổ.
Chẳng bao lâu sau thì mất.
Buồn thật.....

Happy_Ending
11-04-2009, 16:16
Mình cũng từng thấy.
Có một anh biết rằng người yêu bị ung thư sắp chết.
Mặc cho gia đình can ngăn nhưng anh vẫn kiên quyết cưới chị.
2 người lấy nhau rồi ở với nhau được 2 tháng thì chị qua đời.
Lúc đưa tang chị thấy anh khóc lóc thảm thiết thật đau lòng.
Cuộc đời thật chớ trêu.

Black Dragon
11-04-2009, 16:18
Ngay trên VOZ này hình như cũng có một ông bị như vậy, bây giờ không biết ổng ra sao rồi .

Kira Nakazato
11-04-2009, 16:20
...Ông thầy dạy mình môn "thiết kế đội tàu" bị ung thư vòm họng,phát hiện sớm nên đến h vẫn sống khỏe(hơn 10 năm rồi)
...Mẹ thằng bạn thân ung thư vú,h vẫn sống khỏe...cũng hơn 10 năm rồi

Nói chung còn tùy ung thư gì và phát hiện lúc nào thôi

foreverandone
11-04-2009, 16:23
có bác nào biết triệu chứng ban đầu u não là gì không nhỉ, mình có người quen chỉ bị đau đầu kinh khủng được 1 tuần, đi khám lúc đầu thì bác sỹ nói là bị rối loạn tuần hoàn não, đến mấy ngày sau đi chụp thì nói là bị u não, mới qua Sing để mổ, nhưng không biết là cụ thể bị gì.
Vậy thì nó là mới hay đã lâu rồi?

Happy_Ending
11-04-2009, 16:24
Mình thì được nghe có người bị ung thư sống được lâu nhất là hơn 13 năm.
Đến giờ ổng vẫn sống.Không biết có tin được không đây.
Chắc phát hiện sớm nên có thể kìm hãm sự phát triển của các tế bào ung thư,mới có thể sống lâu đến vậy.
Mà thường phát hiện sớm được thì một là do tình cờ,khám cái này cái nọ xét nghiệm lại tìm ra thêm là bị mắc ung thư.Hai là những người gia đình có điều kiện.Đi khám sức khỏe định kì thường xuyên.Người ta xét nghiệm cân đong đo đếm từ A đến Z.Bị cái gì,hay tiềm ẩn nguy cơ gì là biết hết.
Còn đa phần người bệnh được phát hiện khi bệnh đã vào giai đoạn cuối.

Happy_Ending
11-04-2009, 16:26
có bác nào biết triệu chứng ban đầu u não là gì không nhỉ, mình có người quen chỉ bị đau đầu kinh khủng được 1 tuần, đi khám lúc đầu thì bác sỹ nói là bị rối loạn tuần hoàn não, đến mấy ngày sau đi chụp thì nói là bị u não, mới qua Sing để mổ, nhưng không biết là cụ thể bị gì.
Vậy thì nó là mới hay đã lâu rồi?

Giống TH của anh họ mình,đau đầu kinh khủng kèm theo nôn mửa.
Đầu tiên chữa trị theo cách BT không được.Càng ngày càng nặng lên viện người ta xét nghiệm,chiếu chụp chuẩn đoán thì mới biết là bị ung thư,u não.
Cái này thì bạn phải lấy thông tin từ các bac sĩ thôi.
Họ chuẩn đoán thì mình mới biết được.

foreverandone
11-04-2009, 16:30
nôn mửa thì không có mà chỉ có đau đầu thôi, tại vì không có nói rõ cho mình biết mà chỉ nói là có u ở bán cầu não phải thôi. mới qua Sing hơn 1 ngày.

uyvu
11-04-2009, 16:32
Ng yêu đầu tiên cũng bị ung thư mà mất, đau lòng lắm các bro à.
Bị ung thư đau lắm, đau kinh khủng luôn, chỉ trong 7 tháng kể từ lúc có triệu chứng là mất rồi, lơ ngơ và hụt hẫng suốt 2 năm trời.Nhà cửa từ có của ăn của để, trở thành trống trơ trống hoác luôn
Thà bị HIV có khi chỉ nhìn thấy gớm, nhưng ko bị đau mà héo mòn nhanh như vậy.
Dân của mình có triệu chứng bệnh rồi mới đi khám, ko như ở các nước khác cứ định kì 3 -6 tháng là họ đi kiểm tra tổng quát 1 lần, nên dễ phát hiện và trị bệnh sớm lắm.

Mong các bro cũng ăn uống cẩn thận,giữ gìn. Bây giờ đồ ăn đồ uống toàn hóa chất độc hại, dễ làm cho con người bị ung thư lắm. Mình bệnh thì mình khổ 1, gia đình, ng thân, còn khổ gấp 10 gâp 100 lần. Mình mà bị chắc cũng cố làm xong những gì cần làm, rồi tự kết liễu cho nhanh, đỡ đau mà cũng đỡ làm cho ng thân mình phải chịu đau khổ hay khó khăn thêm vì mình.

dung108
11-04-2009, 16:36
như lam amtrong đấy bị ung thư từ năm 98 h vẫn sông khỏe mạnh.bệnh này cái chính là do nỗ lực của bản thân là chính:byebye:

Happy_Ending
11-04-2009, 16:37
Bị ung thư đau lắm, đau kinh khủng luôn, chỉ trong 7 tháng kể từ lúc có triệu chứng là mất rồi, lơ ngơ và hụt hẫng suốt 2 năm trời.Nhà cửa từ có của ăn của để, trở thành trống trơ trống hoác luôn
Dân của mình có triệu chứng bệnh rồi mới đi khám, ko như ở các nước khác cứ định kì 3 -6 tháng là họ đi kiểm tra tổng quát 1 lần, nên dễ phát hiện và trị bệnh sớm lắm.

Mong các bro cũng ăn uống cẩn thận,giữ gìn. Bây giờ đồ ăn đồ uống toàn hóa chất độc hại, dễ làm cho con người bị ung thư lắm. Mình bệnh thì mình khổ 1, gia đình, ng thân, còn khổ gấp 10 gâp 100 lần. Mình mà bị chắc cũng cố làm xong những gì cần làm, rồi tự kết liễu cho nhanh, đỡ đau mà cũng đỡ làm cho ng thân mình phải chịu đau khổ hay khó khăn thêm vì mình.

Xin chia buồn cùng bác.
Nếu em mà mắc ung thư.Em sẽ đi gặp những người bạn bè thân thiết ít có dịp gặp nhau lần cuối.Làm nốt những việc còn dở dang.Để lại những lời cuối cùng rồi ra đi cho thanh thản thôi.
Ở bệnh viện thì những người bệnh tình không thể qua khỏi nếu em nhớ không nhầm có quyền chọn cho mình cái chết nhân đạo thì phải.
Bảo bác sĩ tiêm cho liều thuốc mê.Đủ để ngủ thiếp đi và không bao giờ tỉnh lại.
Có lẽ đấy là cách nhẹ nhàng nhất.......

ntc50hdhkhn
11-04-2009, 16:57
Mình cũng có ng nhà bị ung thư , nhưng may mà nằm ở vị trí không quá hiểm và đã đưa sang Sing chạy chữa kịp thời ( chính xác là cắt bỏ ) , sau 4 năm rồi vẫn không tái phát và sống khỏe bt . Theo như các bác sỹ bên đấy nói thì cách trị bệnh ung thư chỉ đơn giản là cắt phần ung thư . tuy nhiên tùy vào vị trí ung thư và giai đoạn di căn mà xác định là cắt đc hay là chờ chết :-s . với những ng ung thư phổi hoặc não không cắt đc chỉ có cách dùng thuốc ( cách này thì chỉ kéo dài thôi chứ không trị hết đc ) . Nói chung là cứ đến bác sỹ khám ng ta sẽ cho mình biết khoảng thời gian còn sống đc ( cái này phụ thuộc hoàn toàn vào cơ địa mỗi ng nên không chính xác lắm )

uniz
11-04-2009, 17:39
Mẹ của mình đang bị ung thư này, ung thư phổi, một trong những loại ung thư khó chữa nhất.
Hiện giờ đang được xạ trị. Đã mổ cắt khối u rồi nhưng vẫn k ổn, phải xạ trị để triệt tiếp.
Mà vết thương nó đau lắm, đau quằn quại luôn.cũng có uống thuốc giảm đau, nhưng khi nào thuốc tan là lại đau. Cách đây mấy hôm đã chuyển sang dùng morphine để giảm đau rồi. Morphine là mạnh nhất rồi đó. Nó mà lờn thuốc là coi như xong, k còn gì để giảm đau nữa.
mà số của mẹ mình xui, cách đây 3 năm bị suy thận mãn, bây giờ đến ung thư phổi.
mình có người bạn, daddy của bạn cũng ung thư phổi, bác sĩ bảo sống đc 6 tháng, quả thật là đúng 6 tháng. Mà lúc mất đau đớn lắm, nghe nói máu trào ra miệng luôn.

chữa trị ung thư hiện nay là xạ trị và hóa trị. hóa trị là nặng nhất về tiền bạc cũng như sự tàn phá sức khỏe. Một người đi hóa trị bị sụt 10-20kg là chuyện bình thường.

môi trường sống của VN kém quá nên rất dễ dính cancer.nhưng biết làm sao hơn.

minhtrietarch
11-04-2009, 17:58
Giờ ung thu xuất hiện ngay cả ở con nít và không chừa cả thanh niên.Môi trường sống ô nhiễm, đồ ăn thức uống ngâm tẩm hóa chất tùm lum .
Mình biết có ông kia là ông anh vợ của bác ruột mình. bị ung thư vào giai doạn cuối, bác sỷ sau khi mổ đóng ổ bụng lại bảo nhỏ người nhà là bệnh nhân thích gì thì cho ăn nấy, chuẩn bi về tinh thần là sẽ kéo dài k quá 6 tháng.Í vậy mà ông đó uống mấy thứ nước sắc từ cây lá mà kéo dài đến hơn 4năm mới ra đi.Thứ lá này đai khái bỏ vào siêu đất sắc uống thay cho nuoc trà,tên gì thì quên mất tiêu rùi

NTH88
11-04-2009, 18:08
ung thư thì chỉ có chiếu xạ hoặc truyền hoá chất thôi.
2 cách trên cũng chỉ để ức chế tế bào ung thư và kéo dài sự sống thôi.
Còn phẫu thuật bạn để ở đâu ?
Cạnh phòng có đứa hình như bị máu trắng ... Phẫu, xạ hay hoá j cũng bó te

minhtrietarch
11-04-2009, 18:29
Còn phẫu thuật bạn để ở đâu ?

Cạnh phòng có đứa hình như bị máu trắng ... Phẫu, xạ hay hoá j cũng bó te

Hình như ung thu máu thì phải cấy tủy sống , cách duy nhất để điều trị

NTH88
11-04-2009, 18:33
Cái chính là có tiền cũng chưa chắc kiếm tuỷ phù hợp được :">

beatlemania
11-04-2009, 18:56
Nói chung ung thư thì sống từ dưới 6 tháng tới 3 năm là phổ biến.
Mình nghe mấy sư phụ ở Ung bướu nói chuyện với nhau có câu này: tao mà phát hiện bị ung thư, tao ăn chơi chết bỏ thôi.
Phẫu thuật cũng hạn chế thôi. Chủ yếu là hóa trị với xạ trị. Bây giờ ở nước ngoài thử nghiệm tùm lum mà cũng chưa cái nào tới đâu.
U não thì có gamma knife cho kết quả rất tốt. Cách đây 10 năm mẹ thằng bạn mình đi US chữa cái này, giờ vẫn sống khỏe nhưng tốn bộn tiền. Cũng mau là u lành. Ở VN ko bit có phát triển chưa. Lúc mình đi mới có quân y làm.
Leukemia thì gần như chắc chắn chết. Mình cũng có đứa em bị leukemia. Ba nó bị nhiễm chất độc màu da cam. Cả gia đình thử tủy ko ai hợp. Đến giai đoạn cuối chỉ có cả nhà thay phiên nhau cho máu nó sống wa ngày. Cuối cùng cũng wa dc 2 năm mới đi.

DHD
11-04-2009, 19:13
Chia sẻ với các bạn 2 câu chuyện.

1. Mình đã từng bị chuẩn đoán là ung thư xương khi mới 18t, ngay ở đùi bên phải. Anh họ mình là bác sĩ quen với PGĐ BV Việt-Đức và GĐ viện K, cả 2 ông GS đề kết luận ung thư xương 99%. Chỉ có bố mình biết và nói với mọi người là chồi sụn bình thường. Khi nhập viện K mình đã đoán ra được điều không hay. Nhưng mình suy nghĩ: mình còn trẻ, còn khỏe thì sao lại đầu hàng. Thế là 15 ngày năm viện K chờ mổ thì mình vần nghe nhạc, đi chơi, ăn uống bình thường, thậm chí còn tăng 2Kg :">. Cả nhà cũng lo lắng nhưng không ai biết bác sĩ nói mình ung thư.
Nằm viện cùng mình đa phần là những người >50t. Có người bị ung thư phổi nhưng vẫn trốn BS vào WC hút thuốc lào. Thậm chí cái điều cày treo ngàoi ban công khoa ngoại BV K đã trải qua nhiều đời BN rồi.
Sau khi mổ 10t mình đứng dậy tập đi trong sự ngạc nhiên của mọi người. Vì mổ ở đầu đùi phải nên tập đi rất đau, thậm chí là mùa đông nhưng mồ hôi ướt hết cả áo. Lúc đó ý nghĩ duy nhất trong đầu mình là phải vượt qua, không được để mọi người thấy mình đau, buồn.
Sau 1 ngày thì mình nhận được kết quả xét nghiệm từ "cục xương" được tách ra khi mổ. Kết luận là mình không bị ung thư, cả nhà ngỡ ngàng và bố mình lúc đó mới nói sự thật với cả nhà.
Vì thế hãy luôn hi vọng những điều tốt đẹp nhất.

2. Mình có 2 người họ hàng, tầm ~60t. Một người có học và biết chữ, một người không biết chữ. Cả 2 đều bị ung thư, người cô biết chữ có khối u nhỏ hơn nhiều còn bác không biết chữ bị khá nặng.
Khi đi khám và mổ ở Viện K về. Cô biết chữ do biết bệnh tình thực sự của mình nên suy sụp rất nhanh. Và 6 tháng sau cô qua đời. Bác không biết chữ thì không biết bệnh thật của mình và mọi người nói dối là bị "hạch" bình thường. Bác sống thoải mái và sau hơn 3 năm mới mất.
Vì thế hãy luôn sống lạc quan, suy nghĩ vui vẻ.

Chúc các bạn luôn mạnh khỏe :)

zhugeliang1001
11-04-2009, 19:13
ung thư có nhiều loại,tiên lương sống mỗi loại khác nhau.vi dụ như ut tuyến giáp hoặc vú thì tiên lượng tốt nhất sống trên 10 năm là thường nếu điều trị kịp thời.tuy nhiên có 1 số loại ut tiến triển cực nhanh như ut gan,thực quan... thì sống trong vòng vài tháng.

SqueaK
11-04-2009, 19:17
Việc đầu tiên làm khi phát hiện ung thư không thể chữa trị: lên 1 danh sách những việc chưa thực hiện được và lập kế hoạch thực hiện nó. :((

Giống như trong phim The Bucket List (http://en.wikipedia.org/wiki/The_Bucket_List) (do Freeman đóng, đang chiếu trên HBO). Đây là danh sách những việc ổng phải làm trước khi đi gặp Chúa đây:
The "Bucket List"

Witness something truly majestic
Help a complete stranger for a common good
Laugh till I cry
Drive a Shelby Mustang
Kiss the most beautiful girl in the world
Get a tattoo
Skydiving
Visit Stonehenge
Spend a week at the Louvre
See Rome
Dinner at La Cherie d'Or
See the Pyramids
Get back in touch (previously "Hunt the big cat")
Visit Taj Mahal, India
Hong Kong
Victoria Falls
Serengeti
Ride the Great Wall of China

zhugeliang1001
11-04-2009, 19:20
điều trị ung thư hiện nay xoay quoanh 3 vấn đề. thứ nhất là phẫu thuật lấy khối u nhưng chỉ thực hiện đươc với một số loại ut thui(các loai ut máu thì pt bó tay),thứ hai là xạ trị để diệt tb ut thường đươc thực hiện sau pt. thứ 3 là hóa trị hầu như dùng trong điều trị mọi loại ut

zhugeliang1001
11-04-2009, 19:33
vấn đề sống được bao lâu khi bị ung thư thì khó nói trước được ngay cả những bác sĩ chuyên khoa giàu kinh nghiệm. trong y khoa có khái niệm tiên lượng sống 5 năm,10 nam đối với các loại ut.đây là số liệu thống kê dịch tễ, ví dụ tiên lượng sống 5 năm của ut X được phát hiện ở giai đoạn n là 90% thì khả năng người này sống trên 5 năm là 90%

mèomoon
11-04-2009, 21:11
gần đây bố mẹ của mấy đứa bạn ( tầm 5-6 đứa) ra đi hàng lọat vì ung thư, hãi thật.

Theo mọi người thì hàng năm nên đi xét nghiệm gì nhỉ, những bệnh nguy hiểm và thường gặp ấy............:chaymau:

Ở đây gia đình bro nào có kinh nghiệm đi khám chữa bệnh định kì share với anh em đi :sogood:

minhtrietarch
11-04-2009, 21:24
nói chung phải 6 tháng kham định kỳ 1 lần, khám tổng quát í, xét nghiệm máu,nước tiểu,...

mèomoon
11-04-2009, 22:12
nói chung phải 6 tháng kham định kỳ 1 lần, khám tổng quát í, xét nghiệm máu,nước tiểu,...

Ở bv Vietsing dưới gầm Pacific, thấy xét nghiệm đủ thứ, cái nhẹ nhất toàn tiền trăm K, có 3 loại xét nghiệm cho nam, nếu xét nghiệm đầy đủ chắc tầm gần chục T:surrender:,

ultra3
11-04-2009, 23:02
U lành tính thì ko sao bác ạ:confident:

haixq
11-04-2009, 23:34
Ung thư, được định nghĩa đơn giản là : Sự phát triển vô hạn độ, không kiểm soát được của một loại tế bào nào đó của cơ thể. Có bao nhiêu cơ quan, có bao loại hình tế bào sống( của con người thôi nhé) là có bấy nhiêu loại UT. Mỗi khoảng lứa tuổi, có khi theo cả giới tính, sẽ có các bệnh ut hay mắc. Trẻ em có các bệnh ut riêng của nó. Còn người trưởng thành đa số hay gặp ở >45t. Tại Vn ta cả 2 giới hay gặp nhất là các ut Phổi, dạ dày, gan...còn K vú, K cổ tử cung ở riêng nữ, K dương vật, tinh hoàn ở nam....Tại mỗi cơ quan, ví dụ như dạ dày, lại chia vô số các ut khác nhau: ut biểu mô tuyến, lát tầng, tế bào vẩy, tế bào nhẫn, ut mô đệm, sacoma...ở mỗi loại tế bào lại chia ra biệt hóa đến độ nào, rồi phát hiện bệnh ở giai đoạn nào, rồi cá nhân mắc bệnh có các yếu tố gì...Những cái đó có giá trị quan trọng đến kết quả điều trị và tiên lượngk sống. Rất phức tạp.

Thủy "tốp"
11-04-2009, 23:51
Ung thư cũng là bệnh phổ biến ở người lớn tuổi, có gì đâu mà phải quýnh lên. Từ từ rồi khoai sẽ nhừ.
Bệnh nhân ung thư đa số là phát hiện được từ giai đoạn 2 ( đang phát triển) và giai đoạn cuối (di căn), còn giai đoạn đầu thì bố bác sĩ cũng chả phát hiện được đâu.
Giai đoạn di căn thì thường là đi trong vòng 1 năm trở lại, toàn truyền hóa chất vào người thì sống lâu làm sao được. Còn giai đoạn 2 thì rất khả quan đấy.
Nhất là mới bắt đầu sang giai đoạn 2 thì cứ từ chữa là khỏe. Sau khi xét nghiệm và đưa ra phương án trị xạ, bệnh nhân cứ ăn thoải mái, ăn càng khỏe, đồ càng bổ càng tốt không phải kiêng gì cả. Sau thời gian trị xạ thì điều trị bằng thuốc và phải ăn kiêng ít đạm và một số loại có vitamin B12, vì ăn nhiều thì u nó lại phát triển.
Điều trị tiến triển sẽ tốt nếu bệnh nhân có tinh thần lạc quan, có tiền và có chế độ luyện tâp.
Bột dinh dưỡng Ensure của Mỹ là loại thức ăn tốt nhất, nhưng giá cũng thuộc loại khủng nhất trong các món sữa. Mấy bác nghèo thì thua rồi.
Dùng thêm mật gấu hàng ngày pha với rượu, thứ này nhà nghèo thì cũng bó tay luôn.
Chế độ tập có nhiều loại, ngồi thiền tụng kinh, tập yoga hay đi bộ nhẹ cũng rất tốt cho tinh thần và phục hồi thể lực.

Mình biết vài bác bị ung thư điều trị theo kiểu trên kết hợp với con cái gửi thuốc, sừng tê bên nước ngoài về dùng đều đang khỏe mạnh hồng hào, thậm chí còn khỏe hơn cả mấy người lười vận động.

NTH88
12-04-2009, 00:17
Ung thư cũng là bệnh phổ biến ở người lớn tuổi, có gì đâu mà phải quýnh lên. Từ từ rồi khoai sẽ nhừ.
Ah 20 tuổi cũng là lớn tuổi hỉ :">

htrung
12-04-2009, 00:25
Đã mắc ung thư thì trong cơ thể đã tồn tại tế bào ung thư, nếu phát hiện sớm -> làm phẫu thuật cũng không chắc khỏi hẳn, hàng năm vẫn phải khám định kỳ 6 tháng/lần, vì nguy cơ ung thư lại rất cao.
Tuy nhiên, để phát hiện sớm rất khó, với tinh thần của bác sĩ hiện nay ở VN, đi xét nghiệm chỉ nhăm nhăm ăn tiền, chẳng có trách nhiệm gì cả. Có bệnh mà nhiều khi phải đi vài viện mới xét nghiệm ra.
Hơn nữa, nếu xét nghiệm đều đặn với gói đầy đủ nhất thì không phải ai cũng có điều kiện. Tóm lại, nếu muốn tránh bị ung thư thì hoặc là về quê trồng rau mà sống, tránh xa môi trường ô nhiễm, hoặc ra nước ngoài mà sống thôi. Hiện nay, tỉ lệ chết do bệnh ung thư ở VN cao nhất trong tất cả các bệnh, gần bằng với tỉ lệ chết tai nạn giao thông.

Thủy "tốp"
12-04-2009, 00:33
Ah 20 tuổi cũng là lớn tuổi hỉ :">

Ung thư là bệnh của người lớn, nhưng cũng thỉnh thoảng có thằng 20 xui xẻo :shot:

NTH88
12-04-2009, 00:43
Hiện nay, tỉ lệ chết do bệnh ung thư ở VN cao nhất trong tất cả các bệnh, gần bằng với tỉ lệ chết tai nạn giao thông.
Câu này có phải ý nói 10 thằng bị ung thư thì 9 thằng về gặp ông bà phải không =)

Thủy "tốp"
12-04-2009, 00:47
Câu này có phải ý nói 10 thằng bị ung thư thì 9 thằng về gặp ông bà phải không =)
Chú này có vẻ bị u não nên có vấn đề về đọc hiểu.

NTH88
12-04-2009, 00:51
Thế bây h quăng cho bạn 10 thằng bị tim hay bị phổi, bạn khẳng định được mấy thằng sẽ ra đi vì bệnh đang mắc :hungry:

/PS : mà mình dùng từ 'có phải' khác với 'chắc chắn' nhá :">
Mình không confirm câu kia là đã mắc là chắc chết hay chết vì ung thư chiếm gần 50% tổng số đám tang ở Việt Nam nhá

uyvu
12-04-2009, 00:54

:tire: Nhiu đây đã đủ cho bạn chưa???
http://www.giarebatngo.com/home/image.php?object_type=product&image_id=779

htrung
12-04-2009, 00:58

Tức là nếu chết do bệnh tật thì ung thư chiếm tỉ lệ cao. Mỗi năm số lượng chết ung thư ở VN lớn gần bằng số chết do tai nạn giao thông.
Trên thế giới, tỉ lệ chết do ung thư đứng hàng thứ hai sau các bệnh tim mạch, ở VN hình như cao hơn.
Con số thống kê ở VN hình như 75.000 chết ung thư/ năm
Số chết do tai nạn giao thông năm 2006 khoảng 12.000 người

Ung thư là bệnh của người lớn, nhưng cũng thỉnh thoảng có thằng 20 xui xẻo :shot:

Còn có loại ung thư trẻ em nữa, dạng bẩm sinh, có khi mới vài tuổi đã bị rồi. Đây là loại ung thư có nhiều khả năng trị triệt để nếu phát hiện kịp thời.

Giai đoạn di căn thì thường là đi trong vòng 1 năm trở lại, toàn truyền hóa chất vào người thì sống lâu làm sao được. Còn giai đoạn 2 thì rất khả quan đấy.

Ở VN nếu đã được xét nghiệm là di căn rồi thì bệnh viện thường trả về lắm. Mà xét nghiệm bệnh UT ở đang giai đoạn nào cũng không đơn giản, thường bị sai.

lupin212
12-04-2009, 01:31
OT một chút : Mình đang muốn khám toàn thân,các bác có biết chỗ nào làm khám kĩ ko nhỉ ? Khám phát cho nó an tâm

levankd
12-04-2009, 02:00
cái này nó có di truyền ko các bác

MadsonVII
12-04-2009, 02:32
OT một chút : Mình đang muốn khám toàn thân,các bác có biết chỗ nào làm khám kĩ ko nhỉ ? Khám phát cho nó an tâm
Medịc Hoà Hảo

cobain
12-04-2009, 02:36

Khả năng bị là cao nếu có cha mẹ ... bị

con_chuot_uot
12-04-2009, 08:59
Hơ... đọc cái này thấy buồn quá!

NTH88
12-04-2009, 09:20
Tuỳ loại cancer, nếu bị do môi trường sống tác động lên như bia, rượu, thuốc lá thì con cái có thể không bị nếu cha mẹ không phải mắc do yếu tố di truyền ... (tất nhiên là đứa con phải sinh trước khi cha mẹ bị cancer)

caner
12-04-2009, 10:02
Tức là nếu chết do bệnh tật thì ung thư chiếm tỉ lệ cao. Mỗi năm số lượng chết ung thư ở VN lớn gần bằng số chết do tai nạn giao thông.
Trên thế giới, tỉ lệ chết do ung thư đứng hàng thứ hai sau các bệnh tim mạch, ở VN hình như cao hơn.

Ở VN thì đa số đến giai đoạn cuối, lúc gần đi mới biết mình bị UT thì đi họp nhìu củng phải:go:
//ôi cancer:canny:

kiemsithien47
12-04-2009, 10:33
ước gì có các nhà khoa học sáng chế ra thuốc chữa ung thư thì hay bít mấy... ước chỉ là ước thui

haixq
12-04-2009, 11:56
Tại Vn theo con số công bố chính thức từ Viện NCPCUT quốc gia: mỗi năm có khoảng 70.000 người mới mắc bệnh ut. Mà toàn quốc chỉ có 2 cơ sở ngèo nàn chạy chữa, chẩn đoán ut là BV K và bv Ung bướu TPHCM. Gần đây Hà nội có thành lập viện U bướu nhưng có lẽ sau 10 năm nữa mới ra hồn được, còn 1 vài trung tâm của Hải phòng, Thái nguyên thì hại nhiều hơn lợi. Như vậy năng lực tiếp đón phụp vụ của vài cơ sở này là không thể đáp ứng nổi...từ đó hệ quả ra sao các bạn tự suy ra.
-Bệnh UT không di truyền. Khoa học đã chứng minh có các yếu tố gia đình, có sự hiện diện của 1 vài gen là yếu tố nguy cơ cao của 1 số bệnh trong K vú, dạ dày...
-Do nguyên nhân ut rất phức tạp( do môi trường sống, do ăn u, do vi khuẩn, virut, và do không rõ, lại có yếu tố vùng, miền, tập quán, dân tộc.... tác động). Cho nên không có biện pháp phòng ngừa cụ thể, mà chỉ có tính tương đối.
- Về chạy chữa: Nói chung người ta đã thống nhất điều trị ut= các phương pháp gọi là ĐA MÔ THỨC, bao gồm phẫu thuật, hóa trị, xạ trị, ngoài ra còn có thêm: điều trị= nội tiết, miễn dịch...Và đừng bao giờ tin là CÓ MỘT LOẠI THUỐC CHỮA ĐƯỢC MỌI BỆNH UT.
- Về chẩn đoán bệnh....
Mà thôi ba hoa nhiều quá mọi người cười cho.

Thủy "tốp"
12-04-2009, 11:57

Thế bây h quăng cho bạn 10 thằng bị tim hay bị phổi, bạn khẳng định được mấy thằng sẽ ra đi vì bệnh đang mắc :hungry:

/PS : mà mình dùng từ 'có phải' khác với 'chắc chắn' nhá :">
Mình không confirm câu kia là đã mắc là chắc chết hay chết vì ung thư chiếm gần 50% tổng số đám tang ở Việt Nam nhá
Ung thư là bệnh phổ biến hơn các bệnh khác nên số người chết cũng nhiều hơn chết vì bệnh khác, chả liên quan đến "10 thằng bị ung thư thì 9 thằng về gặp ông bà", vì khi nói đến cái câu thiếu suy nghĩ như trên tức là bạn tự cho rằng tỉ lệ chết là 90%, thực tế trung bình một năm VN có 150.000 người mắc thì chỉ có 75.000 chết, tức là chỉ có 50% mà thôi, đa số những người tử vong này đều không có khả năng trả các chi phí chữa trị và hầu hết đều tử vong tại nhà.

:tire: Nhiu đây đã đủ cho bạn chưa???
http://www.giarebatngo.com/home/image.php?object_type=product&image_id=779
Còn chú này nhảy vào chưa hiểu ngô khoai ra sao và chưa phán được câu gì ra hồn ngoài một gói muối, nên tự ăn luôn để đưa ra những bài có trí tuệ hơn.

NTH88
12-04-2009, 12:37
@Thủy "tốp" : đọc lại giùm cụm từ "có phải" ...

htrung
12-04-2009, 13:17
Mình nhầm thì phải. Tính ra chết ung thư cao gấp 7 lần chết do tai nạn giao thông.

bl4ckdr4g00n
12-04-2009, 13:54
Nói chung là mình mà bị ung thư thì xác định là tự tử luôn cho bố mẹ đỡ khổ :)
Nếu có vợ con rồi thì cố kiếm thật nhiều, nhiều tiền rồi chui vào nhà xí nốc khoảng 100 viên thuốc ngủ cho nó nhanh :*

MaxMedia
12-04-2009, 13:55
Nói chung là mình mà bị ung thư thì xác định là tự tử luôn cho bố mẹ đỡ khổ :)
Nếu có vợ con rồi thì cố kiếm thật nhiều, nhiều tiền rồi chui vào nhà xí nốc khoảng 100 viên thuốc ngủ cho nó nhanh :*

100 viên tốn tiền, 10 viên là đủ rồi, lại dễ uống.

bl4ckdr4g00n
12-04-2009, 13:59
100 viên tốn tiền, 10 viên là đủ rồi, lại dễ uống.

10 viên thì chết thế mịa nào được
không chết mà lại còn thành dặt dẹo thì khổ hơn :sad:

Mà tớ đô con, khỏe lắm... nốc 50 viên chưa chắc đã toi được nên cứ phải làm 100 viên cho nó chắc :)

Mr_lonely_288
12-04-2009, 14:16

Chia buồn cùng bro cũng tiện đây kể vài việc của bạn thân mong anh em lắng nghe.
Hồi mới vào năm nhất đại học cũng bị chuẩn đoán là ung thư...Lúc đấy thật sự rất chán nản nhưng chưa đến nỗi tìm đến cái chết...sau vài ngày đầu lo lắng không làm ăn được gì rồi thì cũng có vài đứa bạn biết tin thì cũng động viên dần thì cũng bình tĩnh và chả hiểu sao đến một ngày đang lang thang ở hồ tây (Nhà em gần đó) chợt nghĩ...sao đời đẹp thế còn sống được bao lâu nữa đâu nhỉ?buồn làm chi cho tốn thời gian.
Từ đó chả bao giờ em buồn hay nghĩ quẩn nữa vui vẻ còn hơn lúc biết tin và cái kết thật sự buồn cười...em chỉ là u lành tính :rofl: từ đó cũng nhận ra bài học là
Cuộc đời là một câu truyện...thế nên không quan trọng dài hay ngắn mà là ...hay dở ra sao thôi...
Sống lâu mà không vui vẻ thì thà em sống ít còn hơn :doubt:
Thân

uniz
12-04-2009, 15:01
mommy của mình cũng đang trị ung thư.
hi vọng sức khỏe người bệnh và tài chính của gia đình đủ để gắng gượng

pazzini
12-04-2009, 21:35
Gần nhà mình có 1 chú hàng xóm. Bị ung thư vòm họng ~10 năm trước. Chắc phát hiện kịp thời, nên sống khỏe, đến năm 2006 kịp sản xuất đc 1 bé trai (trc đó có 1 con gái). Bây h cũng đến giới hạn rồi, từ giữa năm ngoái đến giờ tình hình rất xấu, di căn nhiều nơi. Hồi tết còn thấy đi dạo đc, hình như gần đây nằm 1 chỗ rồi. Có lẽ trụ 1 thời gian ngắn nữa thôi.
Nghĩ cũng nản.

NTH88
12-04-2009, 22:28
Nghĩ cũng nản.
Sao lại nản =)
Nên nghĩ rằng còn nhiều ước vọng mình chưa làm được và trong khi còn khoẻ mạnh thì gắng làm được chừng nào hay chừng ấy chứ :D

Ít nhất có thể tự an ủi là hoàn cảnh của mình vẫn tốt hơn kha khá người, vậy nên hãy sống có ích một chút :lol:

MadsonVII
12-04-2009, 22:56
Đi khám sức công ty ở Medic Hoà Hảo, bị nó xếp loại 3 :brick:
Ko biết có nguy cơ ko

ix09
12-04-2009, 23:42
Thực ra ung thư còn biết được lúc nào mình tỏi,còn bây giờ ở Vn giao thông mới sợ, có chú đang ngồi uống cafe trong quán cũng bị ôtô húc chết, sợ thật:stick:
Anyway, đọc topic này tự nhiên thấy nhiều thứ phù phiếm quá.

Hôm nay đi ngủ sớm....

duyminh2011
29-11-2011, 18:59
Giờ ung thu xuất hiện ngay cả ở con nít và không chừa cả thanh niên.Môi trường sống ô nhiễm, đồ ăn thức uống ngâm tẩm hóa chất tùm lum .
Mình biết có ông kia là ông anh vợ của bác ruột mình. bị ung thư vào giai doạn cuối, bác sỷ sau khi mổ đóng ổ bụng lại bảo nhỏ người nhà là bệnh nhân thích gì thì cho ăn nấy, chuẩn bi về tinh thần là sẽ kéo dài k quá 6 tháng.Í vậy mà ông đó uống mấy thứ nước sắc từ cây lá mà kéo dài đến hơn 4năm mới ra đi.Thứ lá này đai khái bỏ vào siêu đất sắc uống thay cho nuoc trà,tên gì thì quên mất tiêu rùi

Bạn có thể cho hỏi cho mình đơn thuốc đấy ko? Vì mình đang có người em họ bị ung thư trực tràng giai đoạn cuối rồi, bác sỹ cũng mổ ra nhưng vì nó đã loét ra rồi nên đành phải đóng lại và bảo đưa về nhà, chuẩn bị tinh thần đi.
Nếu đúng như lời bạn nói, thì làm ơn giúp mình với. Mình khẩn thiết nhờ bạn đấy. Có gì bạn liên lạc với mình qua YM: rud_1985@yahoo .com hoặc Sđt 0906092120
Dù được hay ko thì bạn hồi âm sớm giúp mình nhé vì mình thực sự rất nóng ruột. Chân thành cảm ơn bạn.

DrJekyll
29-11-2011, 19:01
Theo Y học thì ung thư mà sống đc trên 5 năm đc coi là chữa trị thành công rồi bạn ạ :sosad:

quanvuitinh1988
29-11-2011, 19:38
Hơn 1 năm trước ông bác mình được chuẩn đoán là bị ung thư tuyến tiền liệt. Lúc đó cũng yếu lắm rồi, ko ăn uống, đi lại được nữa. Sau đó đi mổ khối u để kéo dài và dùng thuốc nam của thầy thuốc nào đó, sức khỏe thấy hồi phục lại, giờ gần như người bt rồi. Đi chụp cũng ko thấy khối u gì nữa cả.

TrungVitLon
29-11-2011, 19:40
trước mình có ông đồng nghiệp bị ung thư gan, mặc dù ông ý vẫn vui vẻ, ăn uống cực kỳ điều độ, thuốc thang các kiểu. 1 năm đầu hồng hào béo lắm, còn hơn người khỏe mạnh nữa, nhưng sang năm thứ 2 tọp dần, cuối cùng cũng đi, kéo dài đc 2 năm :go:

Junk01
29-11-2011, 20:24
Phát hiện sớm như ung thư vú thì chỉ cần cắt bỏ là ko bị di căn

Thykha
29-11-2011, 20:52
trước thì trong số những người mình quen biết ít có trường hợp bị ung thư nhưng từ năm mình học cấp 3 đến giờ đi đâu cũng gặp:sosad::sosad::sosad::sweat::sweat:. cô giáo dạy mình bị ung thư vòm họng cố gắng được tầm 6 tháng cũng mất.những đứa bạn cấp 3 lúc đi học đại học cũng có 2 trường hợp bố mẹ bị ung thư nhưng hình như là phát hiện sớm nên giờ vẫn khỏe mạnh. trường hợp nữa là 2 bác hàng xóm đều bị ung thu mà lí do chắc là hút thuốc lá nhiều quá. 1 bác đã mất còn 1 bác sau thời gian điều trị vẫn đang khỏe mạnh :(. nghĩ là sợ quá

belzebub_666
29-11-2011, 20:56
http://www.namlinhchi.com/thao-duoc-quy/147-la-du-du-tri-benh-ung-thu.html
HERE WE GO !!!!! :sweat:

juventus2010
29-11-2011, 20:59
Ko có cách nào chữa đc hả các bác?
Chị gái e mới phát hiện sáng hôm qua, có u ở cổ thấy bảo đã di căn rồi, tức là GĐ cuối rồi đúng ko? Liệu còn hy vọng chữa khỏi ko :sosad:

TrungVitLon
29-11-2011, 20:59
nói chung thì bệnh dính vào ai thì người đó khổ, sống hôm nay thì biết hôm nay thôi, ko biết ngày mai ra sao :((

belzebub_666
29-11-2011, 21:01
Ko có cách nào chữa đc hả các bác?
Chị gái e mới phát hiện sáng hôm qua, có u ở cổ thấy bảo đã di căn rồi, tức là GĐ cuối rồi đúng ko? Liệu còn hy vọng chữa khỏi ko :sosad:

http://www.namlinhchi.com/thao-duoc-quy/147-la-du-du-tri-benh-ung-thu.html
HERE WE GO !!!!! :sweat:
OVER HERE !!!! :byebye::byebye::byebye::byebye:

tftking
29-11-2011, 21:03
sao vn mình nhìn đâu cũng thấy ung thư nhề? Do khí hậu thức ăn hay là sao??

Ông chú mình ung thư phổi (nhà làm tráng kính gương) ốm đi khám bảo thôi bác về đừng làm gì, cứ cho bác ăn thật ngon vào, đc 2 tháng thì đi. :Too Sad:

rvn123
29-11-2011, 21:08
Vào topic này thấy buồn quá,góc khuất của F17 :sosad:

Z0r0
29-11-2011, 21:17
U ác tính có khả năng phát triển, biến các bộ phận trong cơ thể mình thành dạng u giống như nó (bầy hầy chả có tác dụng gì ngoại việc chèn lên làm tắc nghẽn các cơ quan khác).. lan ra dần dần, rất khó phát hiện và kiểm soát, thường thì khi phát hiện có triệu trứng với bắt đầu đi khám (tâm lý chung của dân mình) lúc đây thì cũng đã là 1 giai đoạn ung thư phát triển khá lâu rồi..
Trong trường hợp của anh bạn.. ung thư não có lẽ là khó chữa và nguy hiểm nhất..
Chị họ mình cũng mới mất tuần trước do ung thư não..
Như bro trên đã nói "tùy cơ địa mỗi người".. chị mình trước tiên bị ung thư cổ tử cung.. đã cắt bỏ và loại trừ triệt để khối u nhưng rồi đi khám phát hiện ung thư não..
Bác sĩ đưa ra cách thức là phẫu thuật não.. nhưng với ung thư não.. phải thực hiện mổ nhiều lần.. chi phí cho mỗi lần mổ không hề thấp và cơ may khỏi hoàn toàn là vô cùng thấp (có thể nói là không có).. chỉ vì ung thư não phát triển cực nhanh và khó kiểm soát :((

Còn tùy u lành hay u ác, u ác thì có khi 2 tháng là di căn đầy người rồi, chết nhanh lắm! U lành thì hầu như không vấn đề gì! Đúng là còn tùy giai đoạn của bệnh nữa! :pudency:
Cái này phải chụp CT hoặc PET- CT mới rõ được
CT = computed tomography
PET -CT = Positron emission tomography - computed tomography
Điều trị thì có nhiều cách: nếu chưa di căn thì có thể mổ, nếu di căn rồi thì điều trị bằng dược chất phóng xạ, một số trường hợp dùng chiếu xạ :">
CÁc bạn nói không chữa được là không đúng! nhiều người ở viện mình làm đã điều trị được và sống khỏe sống có ích :)
----> luận văn của mình đang làm về vấn đề này, nửa năm nữa bảo vệ :go:

socbjtom
29-11-2011, 21:18
buồn....................................................:sosad::sosad::sosad:: sosad::sosad::sosad::sosad::sosad::sosad::sosad::sosad::sosad:

RiengGocTroi
29-11-2011, 21:22
Buồn quá,bác họ mình cũng bị K phổi
Xã hội đảo điên,môi trường sống ô nhiễm,thức ăn toàn chất độc hại
Nghĩ mà muốn chém mấy con ch* làm ăn thất đức cho toàn chất độc vào đồ ăn quá

Giờ tự nhủ phải lo cho bản thân thôi,y tế với khoa học của cái đất nước này như cục shits ấy,đừng mong nó lo cho mình.Cứ đến các bệnh viện lớn thì khác thấy cái xã hội này nó đáng sợ đến mức nào .

kingtuan9
29-11-2011, 21:24
http://benhvathuoc.com/dieu-tri-ung-thu-bang-ky-thuat-dong-lanh/

hi vọng được vớt vát nè mấy bác :)
bọn Sin + TQ chữa ung thư cụng giỏi lắm đấy

quang92
29-11-2011, 21:28
Nhà bên nội mình 2 năm mà 5 người trong đó có ông nội mình mất chỉ vì ung thư gan

Mình còn trẻ mình không lo cho mình lắm, mình chỉ lo cho ba mình thôi, sợ di truyền cả :sosad:
Mới động viên được ổng bỏ thuốc, bỏ nhiều lần rồi hy vọng lần nay thành công, nghĩ tới cảnh ba mình mất mình không cầm dc nước mắt, có hôm khóc lúc ngủ nữa :sosad:

Z0r0
29-11-2011, 21:33
Nhà bên nội mình 2 năm mà 5 người trong đó có ông nội mình mất chỉ vì ung thư gan

Mình còn trẻ mình không lo cho mình lắm, mình chỉ lo cho ba mình thôi, sợ di truyền cả :sosad:
Mới động viên được ổng bỏ thuốc, bỏ nhiều lần rồi hy vọng lần nay thành công, nghĩ tới cảnh ba mình mất mình không cầm dc nước mắt, có hôm khóc lúc ngủ nữa :sosad:

Thuốc lá sẽ thúc đẩy ung thư vòm họng và ung thư phổi! :sweat:

jerryc_1606
29-11-2011, 21:34
ba của cô giáo mình cũng bị ung thư. Nhưng bị cả HIV nữa chẳng hiểu sao 2 bệnh đó đánh nhau thế nào thành ra khỏi. Giờ ổng đang bên thụy điển phục vụ nghiên cứu. Thề không chém. Đôi khi vận may lại đến vs 1 số người

Z0r0
29-11-2011, 21:35
Buồn quá,bác họ mình cũng bị K phổi
Xã hội đảo điên,môi trường sống ô nhiễm,thức ăn toàn chất độc hại
Nghĩ mà muốn chém mấy con ch* làm ăn thất đức cho toàn chất độc vào đồ ăn quá

Giờ tự nhủ phải lo cho bản thân thôi,y tế với khoa học của cái đất nước này như cục shits ấy,đừng mong nó lo cho mình.Cứ đến các bệnh viện lớn thì khác thấy cái xã hội này nó đáng sợ đến mức nào .

Bạn nói gì thế, viện mình đã điều trị cho không biết bao nhiêu người khỏe mạnh (10 năm sau vẫn còn cảm ơn bác sĩ được) :go:

Catkiller
29-11-2011, 21:35
Tùy vào ăn ở và chế độ qwerty nữa.

Z0r0
29-11-2011, 21:36
ba của cô giáo mình cũng bị ung thư. Nhưng bị cả HIV nữa chẳng hiểu sao 2 bệnh đó đánh nhau thế nào thành ra khỏi. Giờ ổng đang bên thụy điển phục vụ nghiên cứu. Thề không chém. Đôi khi vận may lại đến vs 1 số người

2 bệnh này là 2 bệnh hoàn toàn khác nhau: 1 là suy giảm hệ thống miễn dịch, 2 là do tế bào đột biến, hoàn toàn khác nhau
mình nói lại là: hoàn toàn khác nhau, bạn đừng mơ có chuyện kị nhau :">

tftking
29-11-2011, 21:38
bây h mới biết cú ung thư não. Nhưng mà nhiều thím ở đây chắc có miễn dịch với cái ung thư này rồi! :*

KannyShin
29-11-2011, 21:50
em trước cũng có đứa bạn cấp 3 bị ung thư máu, hồi 20/11 năm ngoái còn tụ tập ăn uống, cười đùa đi chúc thầy cô các kiểu, xong đúng tháng 3 đi Sing thay tủy, mà ko có người cho, thế là đợi được đến tháng 4 thì mất, khổ thân, con bé người yêu nó còn bay sang sing ở vs nó tháng cuối cùng, nhìn bình thường cao ráo đẹp trai mà lúc bị ung thư nhìn đầu trọc lóc, da dẻ xanh xao tội lắm các thím ạ :sosad:
mà ghép tủy xong nếu nó ko đào thải mới sống được chứ nghe đâu có ông bạn mẹ em ghép xong, 3 năm sau lại bị lại, ghê quá :sweat:

jerryc_1606
29-11-2011, 21:51
2 bệnh này là 2 bệnh hoàn toàn khác nhau: 1 là suy giảm hệ thống miễn dịch, 2 là do tế bào đột biến, hoàn toàn khác nhau
mình nói lại là: hoàn toàn khác nhau, bạn đừng mơ có chuyện kị nhau :">

:surrender: sự thật nó là thế đó. Có j cứ đến khoa quản trị kinh doanh , đại học Hà Nội xác minh nhé, cô tú nhé :D. Mình chém làm j :|

ngothaison_2007
29-11-2011, 21:58
thầy tớ bị ung thư tuyến tụy, đã mổ trước tết năm nay, 6 tháng sau cụ đi !!!

vinhray1
29-11-2011, 22:01
:surrender: sự thật nó là thế đó. Có j cứ đến khoa quản trị kinh doanh , đại học Hà Nội xác minh nhé, cô tú nhé :D. Mình chém làm j :|

thím học hanu à? lớp nào thế:beauty:

tftking
29-11-2011, 22:01
SAO KO AI BIẾT SAO VN MÌNH LẮM UNG THƯ THẾ, 10 NĂM TRƯỚC CÓ NHIỀU VẬY ĐÂU!!!

[barracuda]
29-11-2011, 22:06

môi trường ô nhiễm + thức ăn độc hại :go::go::go::go::go: còn 1 ít là do bản thân nó thế :chaymau:

blackpearl
29-11-2011, 22:10
tính từ giai đoạn 4(cuối) thường là lúc phát hiện được bệnh, thì căng đét là 6 tháng(lâu hơn hay ít hơn thì còn tùy là do ung thư gì nữa)

huybin90
29-11-2011, 22:19
Đọc thớt này xong sợ quá các bác, tỉ lệ thanh niên bị ung thư không biết có cáo không nhỉ, ngẫm cũng chị tại vì đất nước bị tàn phá nhiều quá, môi trường ô nhiễm zzzzz..

vozer-sinh-nam-1998
29-11-2011, 22:24
sợ quá =.= em sinh 98 đọc vào thấy kinh quá, cấp 3 đã teo vì ưng thư rùi =.=

dangerheart1
29-11-2011, 22:25
Em tìm được bài này ở trên mạng: vicarewater.com/4/post/2011/1/phng-php-ung-nc-lc-cha-bnh-ca-ngi-nht.html ,chỉ cách trị bệnh bằng nước lọc của người Nhật, trong đó có cả trị bệnh ung thư nữa đó!. (SR vì chưa đủ 20 post nên k gửi link hoàn chỉnh được, mà e không pr trá hình đâu nhá) đọc topic này thấy thật tội nghiệp cho nhiều số phận :sosad:

quanls91
29-11-2011, 22:29
Tuỳ loại cancer, nếu bị do môi trường sống tác động lên như bia, rượu, thuốc lá thì con cái có thể không bị nếu cha mẹ không phải mắc do yếu tố di truyền ... (tất nhiên là đứa con phải sinh trước khi cha mẹ bị cancer)

trước khi mẹ em mất (sau 7 tháng sinh ra em) thì phát hiện ung thư, vậy thì e có kha năng bị di truyền ko ạ :pudency:

Khanh_trang
29-11-2011, 22:30
ông bác rể cũng ung thư, xạ trị các kiểu yếu lắm rồi, tóc rụng = sạch, sau có người mách, ông ấy kết hợp vừa xạ trị vừa uống thuốc bắc (trong thuốc có sừng tê giác), được 1 thời gian đi khám thì hết tế bào ung thư, tóc mọc dày lại, tới giờ cỡ 4 năm rồi vẫn khỏe, có lẽ là hợp thuốc
có ông bác khác ung thư gan giai đoạn cuối, tưởng sắp đi, cũng uống thuốc có sừng tê giác, trụ được cỡ nửa năm rồi đi, nhưng được cái là không đau đớn nhiều

linhtamwru_hl
29-11-2011, 22:36
bố e bị ung thư phổi di căn sang não...giai đoạn cuối rồi.đi Việt Pháp,K đều trả về hết...
hiện tại đang uống thuốc nam để kéo dài..
bênh này thấy bảo đau lắm..nhưng bố em không bi đau nên cũng đỡ ( chỉ có mắt không nhìn thấy gì với cơ thể suy yếu):pudency:

river_9x
29-11-2011, 22:37
Ung thư có nhiều kiểu mà, có loại phát hiện sớm cắt bỏ khối u đi sống mấy chục năm như thường :)

sillydreamer
29-11-2011, 22:45
Mẹ mình bị ung thư gan trụ được 3 năm bạn à, mình chưa thấy ai lâu hơn.

Ung thư có nhiều kiểu mà, có loại phát hiện sớm cắt bỏ khối u đi sống mấy chục năm như thường :)
Không có chuyện đó đâu bạn, mẹ mình phát hiện lúc mới bị cơ, cắt bỏ còn nhanh:stick: hơn

rape.
29-11-2011, 22:47

Vì đồng tiền mà chúng ta tự giết nhau thôi:pudency:hơn nữa lại có thằng hàng xóm tốt nó cung cấp "dao" cho dân mình tự giết dân mình nữa

Đọc mấy cái cmt về ung thư nghe cũng ghê,cho dù phát hiện sớm hay muộn thì cũng dài lắm chỉ đc hơn 10 năm:pudency:xác định dính là chết:sosad:

iHeo
29-11-2011, 22:48
bên ngoại mình có 2 ông cậu, ông cậu nhỏ tuổi hơn rất thương mình, hồi đó đạp xe cả chục cây để đem kẹo tới trường mẫu giáo cho mình, đến lúc mình lên tầm 6 7 tuổi thì cậu vào viện, mình lúc đó nhỏ chả biết gì cả, vẫn vô tư bình thường, tưởng cậu chỉ ốm vài bữa là hết, ai ngờ đến lúc biết mình buồn quá trời, mặc dù nhỏ quá nên cũng chưa ý thức được cái sự mất mát đó, bây giờ vào topic này mới nhớ ra, cậu mình bị ung thư máu, cuộc sống này nó mỏng manh quá

cuongarch
29-11-2011, 22:51
ông bác rể cũng ung thư, xạ trị các kiểu yếu lắm rồi, tóc rụng = sạch, sau có người mách, ông ấy kết hợp vừa xạ trị vừa uống thuốc bắc (trong thuốc có sừng tê giác), được 1 thời gian đi khám thì hết tế bào ung thư, tóc mọc dày lại, tới giờ cỡ 4 năm rồi vẫn khỏe, có lẽ là hợp thuốc
có ông bác khác ung thư gan giai đoạn cuối, tưởng sắp đi, cũng uống thuốc có sừng tê giác, trụ được cỡ nửa năm rồi đi, nhưng được cái là không đau đớn nhiều

sừng tê giác quí thế bảo sao tê giác VN ko còn 1 con,:stick::stick:, em thấy ung thư còn đáng sợ hơn HIV trăm lần, HIV thì có cách phòng ngừa chứ ung thư thì thua, trời bảo ai người náy dạ,:adore::adore: ra đường ăn uống bây giờ toàn chất bảo quản có thể gây ung thư các kiểu,:pudency::sosad:

tftking
29-11-2011, 22:52
Vì đồng tiền mà chúng ta tự giết nhau thôi:pudency:hơn nữa lại có thằng hàng xóm tốt nó cung cấp "dao" cho dân mình tự giết dân mình nữa

vừa tính gđ nội ngoại họ gần xa ko dưới 5 ng đi vì UT. :sosad:

manhmr
29-11-2011, 22:58
Tôi nghĩ nếu ai đó bị ung thư thì tốt nhất đừng để họ biết, đừng cố tìm cách chữa trị. Chỉ nên làm cho họ sống thanh thản nhẹ nhàng hơn, không phải suy nghĩ gì cả, thay đổi lối sống gần với thiên nhiên hơn.... Có lẽ sẽ có phép màu sẽ sảy ra!

tuanss0508
29-11-2011, 23:04
ung thư não ---> tế bào não tự nhân lên nhanh chóng ----> nhiều nơ ron thần kinh ----> Thành thiên tài :sexy:

fanmanu.bkdn
29-11-2011, 23:10
anh họ mình cũng đang bị ung thư trực tràng,có lẽ cũng chỉ vài tháng,tội anh quá,cưới vợ được hơn 1 năm,vợ mới sinh đứa con gái được mấy ngày mà h phải thế này :((

fantti
29-11-2011, 23:25
http://www.vicarewater.com/4/post/2011/1/phng-php-ung-nc-lc-cha-bnh-ca-ngi-nht.html

Oánh dấu, phải biết yêu đời, phải quý trong cuộc sống, phải sống lạc quan ! :)

shinz
29-11-2011, 23:51
Mình thấy phần lớn là ung thư gan :-< quen mấy người có người nhà bị ut toàn là gan hết,đi nhanh,có mấy tháng

mrsoigiaz
29-11-2011, 23:53
ung thư não ---> tế bào não tự nhân lên nhanh chóng ----> nhiều nơ ron thần kinh ----> Thành thiên tài :sexy:

thím bị ung não cmnr:stick::stick::stick::stick:

thnam
30-11-2011, 00:06
Em xin mạn phép hỏi các bác về điều này.
Em vẫn còn nhớ lúc em học lớp 6,anh họ em bị ung thư não.
Gia đình đã cố gắng chạy chữa hết sức có thể.
Nhưng vì hoàn cảnh khó khăn,chẳng thể sử dụng những phương pháp điều trị tiên tiến hay ra nước ngoài được.
Từ lúc phát hiện bệnh đến lúc anh ấy ra đi.Chỉ vỏn vẹn có 2 tháng.
Em biết cái này còn tùy vào thời điểm phát hiện ra bệnh.
Tùy thuộc vào loại ung thư gì,đã di căn hay chưa....
Nhưng thường các bác thấy phát hiện ra thì cũng chẳng còn sớm sủa gì.
Vậy các bác có biết,bị mắc bệnh ung thư thì kéo dài tối đa sự sống được bao lâu không?

Dân VN mình không có thói quen đi khám định kì nên thường phát hiện ung thư trễ ->khó điều trị và tỷ lệ thành công thấp.
Ung thư có nhiều cách để trị như hóa trị, phẫu thuật, xạ trị...

bác thấy ai bị ung thư mà tóc rụng hết thì chắc chắn là hóa trị rồi, phương pháp này sống dc thêm vài năm là giỏi lắm (chết vì hóa chất + đau đớn đến chết).
phương pháp phẫu thuật thì thường áp dụng cho khối u lành tính vì u ác tính nó di căn, cắt không hết nó di căn đi chỗ khác rất mệt. độ khó cao và đòi hỏi tay nghề bác sĩ cực cao, tỷ lệ sống thấp, nhiều khả năng sống thực vật nếu ung thư não hoặc tủy sống.:sosad:

Phương pháp tốt nhất hiện nay và đang pháp triển rất mạnh là xạ trị, dùng bức xạ bắn từ bên ngoài vào tiêu diệt tế bào ung thư hoặc là cho chất phóng xạ vào thuốc cho bệnh nhân uống, thuốc này sẽ đưa chất phóng xạ đến vị trí tế bào ung thư để tiêu diệt nó.Tuy nhiên không chỉ đơn thuần là chiếu xạ hay cho uống thuốc là xong mà sự thành công của phương pháp này phụ thuộc 90% vào việc xác định được chính xác vị trí tế bào ung thư, liều lượng bức xạ được sử dụng bao nhiêu là đủ để chỉ tiêu diệt tế bào ung thư mà không ảnh hưởng tới các tế bào bình thường khác, mà các bác biết đồi đấy cái gì chính xác cũng đắt tiền :gach:

Mình xin trình bày về xạ trị nhiều hơn vì mình biết nhiều về cái này.:">

Đầu tiên là phát hiện ra bệnh bằng cách chụp ảnh cơ thể (không phải lấy điện thoại ra tự sướng phát rồi đưa cho bác sĩ đâu, cũng không phải là chụp X-quang hay CT cùi mía đâu nhé), tốn nhiều tiền cho khâu này đấy, sau khi chụp xong sẽ cho biết chính xác chỗ nào trong cơ thể đang " bất thường ", nó còn cho biết chính xác vị trí và kích thước của khối u, một số thiết bị còn cho ảnh 3 chiều của khối u, loại tế bào, dựa vào dữ liệu từ việc chụp hình này sẽ có 1 đội ngũ chuyên gia lập kế hoạch điều trị, nhiệm vụ là tính toán chính xác xem dùng bao nhiêu bức xạ là đủ, điều trị như thế nào cho ít tốn kém nhất mà vẫn hiệu quả. sau đó người ta đúc những bộ khung bằng 1 loại vật liệu đặc biệt vừa khít với cơ thể người bệnh (để khi đem đi chiếu xạ người bệnh không lắc qua lắc lại làm lệch mục tiêu), việc còn lại là đặt bệnh nhân vào vị trí trong máy rồi nhập dữ liệu từ nhóm lập kế hoạch vào, máy sẽ lo phần còn lại.

Vì bức xạ rất nguy hiểm và việc làm tổn thương các tế bào bình thường là không thể tránh khỏi nên thường là phân ra làm nhiều lần chiếu để cho các tế bào bình thường có thời gian tự hồi phục lại.

nếu không phải ung thư não hay tủy thì không có gì quá lo lắng ngoài tiền.

Nếu ung thư não hay tủy và phát hiện sớm thì vẫn có thể điều trị được và có thể sống thêm chục năm ngon lành trước khi có vấn đề về trí tuệ.

Nếu ung thư mà phát hiện trễ thì xin chia buồn, sống thêm dc 1 năm so với không điều trị là quá tốt rồi, tuy nhiên nếu điều trị thì thời gian sống còn lại sẽ bớt đau đớn và chết trong thanh thản, còn không điều trị thì thời gian sống còn lại sẽ đau đớn vô cùng, sống không bằng chết.

túm cái váy lại là phát hiên sớm thì cơ hội sống cao, phát hiện trễ thì chia buồn:stick:

mrsoigiaz
30-11-2011, 00:13
u gồm u lành và u ác tính (u ác tính = ung thư)
đây là bệnh lý sinh sản tế bào:tế bào sinh sản quá mức theo quy luật riêng mà cơ thể k kiểm soát được-> xuất hiện u. u cần nhiều dinh dưỡng lấy từ cơ thể. sự phát triển của u không phụ thuộc tình trạng cơ thể, chúng buộc phải phát triển những huyết quản để cung cấp dd
các đặc điểm: u là 1 tổ chức thừa cả về thể tích ->chèn ép & chức năng(chả để làm j`)
là 1 tổ chức kí sinh trên cơ thể
tồn tại và phát triển k ngừng-> với u lành thì cắt bỏ, ung thư thì dùng các phương pháp:cắt, xạ trị, hóa chất...
đặc điểm cơ bản của ung thư là di căn
nếu phát hiện sớm & điều trị thì sẽ khả quan. sự sống tùy thuộc vào n` yếu tố: vị trí ung thư, di căn chưa, cơ địa
có trường hợp ung thư dạ dày khi đc phát hiện-> cắt bỏ sống được 15 năm
ung thư gan khi phát hiện-> chết khoảng 6 tháng...

Z0r0
30-11-2011, 00:16
Mình xin trình bày về xạ trị nhiều hơn vì mình biết nhiều về cái này.:">

Đầu tiên là phát hiện ra bệnh bằng cách chụp ảnh cơ thể (không phải lấy điện thoại ra tự sướng phát rồi đưa cho bác sĩ đâu, cũng không phải là chụp X-quang hay CT cùi mía đâu nhé), tốn nhiều tiền cho khâu này đấy, sau khi chụp xong sẽ cho biết chính xác chỗ nào trong cơ thể đang " bất thường ", nó còn cho biết chính xác vị trí và kích thước của khối u, một số thiết bị còn cho ảnh 3 chiều của khối u, loại tế bào, dựa vào dữ liệu từ việc chụp hình này sẽ có 1 đội ngũ chuyên gia lập kế hoạch điều trị, nhiệm vụ là tính toán chính xác xem dùng bao nhiêu bức xạ là đủ, điều trị như thế nào cho ít tốn kém nhất mà vẫn hiệu quả. sau đó người ta đúc những bộ khung bằng 1 loại vật liệu đặc biệt vừa khít với cơ thể người bệnh (để khi đem đi chiếu xạ người bệnh không lắc qua lắc lại làm lệch mục tiêu), việc còn lại là đặt bệnh nhân vào vị trí trong máy rồi nhập dữ liệu từ nhóm lập kế hoạch vào, máy sẽ lo phần còn lại.

Vì bức xạ rất nguy hiểm và việc làm tổn thương các tế bào bình thường là không thể tránh khỏi nên thường là phân ra làm nhiều lần chiếu để cho các tế bào bình thường có thời gian tự hồi phục lại.

nếu không phải ung thư não hay tủy thì không có gì quá lo lắng ngoài tiền.

Nếu ung thư não hay tủy và phát hiện sớm thì vẫn có thể điều trị được và có thể sống thêm chục năm ngon lành trước khi có vấn đề về trí tuệ.

Nếu ung thư mà phát hiện trễ thì xin chia buồn, sống thêm dc 1 năm so với không điều trị là quá tốt rồi, tuy nhiên nếu điều trị thì thời gian sống còn lại sẽ bớt đau đớn và chết trong thanh thản, còn không điều trị thì thời gian sống còn lại sẽ đau đớn vô cùng, sống không bằng chết.

túm cái váy lại là phát hiên sớm thì cơ hội sống cao, phát hiện trễ thì chia buồn:stick:

Đó gọi là chụp PET - CT bạn ạ:
PET-CT là biện pháp kết hợp giữa chụp chuyển hóa và chụp hình ảnh mang lại hiệt ứng hình ảnh rất rõ ràng
PET = Positron emission tomography
CT = Computed tomography
:)

boysg
30-11-2011, 00:22
:sosad::sosad::sosad::sosad:
papa mình bi ung thu vòm hong :(( :((

CrazyFoxz
30-11-2011, 00:22
đào mộ thảo nào ngờ ngợ như đọc ở đâu rồi :rofl:

Z0r0
30-11-2011, 00:23
:sosad::sosad::sosad::sosad:
papa mình bi ung thu vòm hong :(( :((

Nguyên nhân từ hút thuốc lá, thuốc lào gây ra là rất cao! Bạn cho hỏi bệnh của ba bạn đã phát hiện và điều trị như thế nào rồi?

thnam
30-11-2011, 00:25
Đó gọi là chụp PET - CT bạn ạ:
PET-CT là biện pháp kết hợp giữa chụp chuyển hóa và chụp hình ảnh mang lại hiệt ứng hình ảnh rất rõ ràng
PET = Positron emission tomography
CT = Computed tomography
:)

PET thì mình biết, có xem người bệnh dc chụp bằng cái này vài lần rồi, CT thì cũ quá rồi nên ngại tìm hiểu :byebye:

thnam
30-11-2011, 00:26
đào mộ thảo nào ngờ ngợ như đọc ở đâu rồi :rofl:

bổ ích đấy chứ :">

Z0r0
30-11-2011, 00:28
PET thì mình biết, có xem người bệnh dc chụp bằng cái này vài lần rồi, CT thì cũ quá rồi nên ngại tìm hiểu :byebye:

Bạn ơi, chụp PET không thì chưa đủ đâu, cái tiên tiến là cần kết hợp PET và CT, như vậy thì chẩn đoán mới chính xác được :) (mình đang được học cái này ở viện 108- HÀ Nội)

boysg
30-11-2011, 00:54
Nguyên nhân từ hút thuốc lá, thuốc lào gây ra là rất cao! Bạn cho hỏi bệnh của ba bạn đã phát hiện và điều trị như thế nào rồi?

Papa mình bi tu nam 2008 :(( nay da~ gân 4nam rôi :(( vân di làm nhà nuoc binh thuong nhung ba mình gây lam.phát hiên giai doan 2 ban àh.pp xa tri. Ban co' pp chua~ tri nào ko? Mình lo quá :sosad:sosad:

Z0r0
30-11-2011, 01:01
Papa mình bi tu nam 2008 :(( nay da~ gân 4nam rôi :(( vân di làm nhà nuoc binh thuong nhung ba mình gây lam.phát hiên giai doan 2 ban àh.pp xa tri. Ban co' pp chua~ tri nào ko? Mình lo quá :sosad:sosad:

Như vậy có thể do ba bạn được phát hiện sớm nên xạ trị có hiệu quả!
Ba bạn gầy là do khó ăn + phải chống chịu với hóa chất( hợp chất có mang đồng vi phóng xạ tới từng tế bào ung thư để diệt) - thế nhưng chính nó cũng sẽ gây ảnh hưởng tới các tế bào khác!
Lý do gầy nữa đó là chất dinh dưỡng hấp thụ lại chạy đi nuôi tế bào ung thư! Hiện tại thì dùng biện pháp hóa trị là tốt rồi bạn ạ, nhiều người ở viện mình đang học được điều trị tốt và sau 10 năm 15 năm vẫn còn quay lại cảm ơn thầy mình đó :)
Trong quá trình điều trị thì nên chụp chiếu lại xem quá trình thế nào rôi? (chụp PET và PET-CT đó bạn)

boysg
30-11-2011, 01:09
Như vậy có thể do ba bạn được phát hiện sớm nên xạ trị có hiệu quả!
Ba bạn gầy là do khó ăn + phải chống chịu với hóa chất( hợp chất có mang đồng vi phóng xạ tới từng tế bào ung thư để diệt) - thế nhưng chính nó cũng sẽ gây ảnh hưởng tới các tế bào khác!
Lý do gầy nữa đó là chất dinh dưỡng hấp thụ lại chạy đi nuôi tế bào ung thư! Hiện tại thì dùng biện pháp hóa trị là tốt rồi bạn ạ, nhiều người ở viện mình đang học được điều trị tốt và sau 10 năm 15 năm vẫn còn quay lại cảm ơn thầy mình đó :)
Trong quá trình điều trị thì nên chụp chiếu lại xem quá trình thế nào rôi? (chụp PET và PET-CT đó bạn)

Thanks ban :beauty: :beauty:

hoanghai_1910
30-11-2011, 01:27
Thớt này bổ ích thật đó,có bà chị làm ở bệnh viện K hôm vào có tí việc mà thấy bệnh nhân nằm la liệt khắp nơi,nhìn họ mà mình cảm thấy cay cay khoé mắt :sosad:

EndlessLove0593
30-11-2011, 01:36
toàn chuyện buồn :sosad:

bibi12
30-11-2011, 01:36
chụp PET mấy chục chai lận các bạn à, vì nó là 1 cđha k chỉ viết vị trí mà còn kiểm tra đc đặc tính hóa sinh của tb ung thư --> điều trị

tamle_o
20-11-2013, 10:39
Bài này có ý ngĩa thế mà sao chìm rồi. Mình cũng đang tìm hiểu về bệnh này. Đến giờ mình được biết thì hầu như không chưa dứt điểm đc. Dùng từ kéo dài sẽ đũng hơn...
Tự dưng thấy cuộc sống mong manh, mờ ảo, ko có j chắc chắn:go:

bimbimhp90_1
20-11-2013, 10:54
Bố mình từ lúc phát hiện đến lúc mất được 3 tháng.
Đang khỏe mạnh béo tốt.
Nhiều lúc tự hỏi sao đời bất công.

Deltalailap
20-11-2013, 10:57
ông chú cũng u não, mà được 4 hay 5 năm gì đó. Tốn vào đó cũng tỷ rưỡi, cũng chợ rẫy, hóa trị, sừng tê giác các kiểu :stick::stick: