PDA

View Full Version : Hỏi cách chèn chữ vào hình trong photoshop

MaxMedia
28-11-2008, 21:35
Mình có 1 vài bức hình và muốn chèn một số chữ kiểu tạo bằng photoshop vào. Nhưng muốn chèn chữ thôi, ko muốn mất hình ở giữa chữ O hay chữ A gì đó :D. Gà PS nên hỏi, đừng chém nhé.

Baby | DieHard
28-11-2008, 21:37
Mình có 1 vài bức hình và muốn chèn một số chữ kiểu tạo bằng photoshop vào. Nhưng muốn chèn chữ thôi, ko muốn mất hình ở giữa chữ O hay chữ A gì đó :D. Gà PS nên hỏi, đừng chém nhé.
Bạn mở ảnh = PTS, chọn công cụ Text ở bên trái hoặc ấn chữ T rồi muốn chèn vào đâu thì click chuột vào đó rồi viết chữ vào
Mà ko mất hình giữa chữ O với A là sao vậy, chưa hiểu lắm :pudency:

walkmansky
28-11-2008, 22:00
Vậy sao không up hẳn cái file ảnh lên đây để mý anh em Voz "chế biến demo" rùi làm lại mấy hồi, nói khơi như thế chắc tưởng tượng bằng niềm tin à +_+

CiCi
28-11-2008, 22:00
Bạn mở ảnh = PTS, chọn công cụ Text ở bên trái hoặc ấn chữ T rồi muốn chèn vào đâu thì click chuột vào đó rồi viết chữ vào
Mà ko mất hình giữa chữ O với A là sao vậy, chưa hiểu lắm :pudency:
Chắc là chữ O là file giống như png, không có nền, chèn vào hình thì phần hình trong ruột chữ O không bị mất :)

Baby | DieHard
28-11-2008, 22:10
Chắc là chữ O là file giống như png, không có nền, chèn vào hình thì phần hình trong ruột chữ O không bị mất :)
Vậy thì:
- Nếu đã có file chữ dạng .png thì mở file chữ đó lên cùng file ảnh, ấn V rồi drag and drop chữ sang bức ảnh là dc
- Nếu có file chữ nhưng ko phải dạng .png mà có nền ở trong chữ thì xóa nền đi, để transparent rồi save dưới dạng .png và làm như trên

Chủ thread vào confirm cái

MaxMedia
28-11-2008, 22:29
Mấy bác hiểu sai ý em rồi. Em có 1 bức hình. Tạo 1 kiểu chữ đẹp rồi copy qua bên kia. Nhưng khi copy qua thì nó che mất hình chỗ giữa chữ O hay viền xung quanh cái hình chữ của mình.
Chữ đẹp thì phải tạo, chứ chèn bt thì xài Paint cho lẹ :D.
VD: như thế này nè.
Bác thấy cái viền trắng và trong các chữ O rồi C hay gì gì đó ko. Nếu hình đơn giản thì em delete dc. Hình phức tạp thì em chịu. Bây h làm sao cho mất nó đi:D
CHo em hỏi luôn là cái hình kế, xài font hay gì mà chữ đẹp thế :byebye: .

CiCi
28-11-2008, 22:42
Mấy bác hiểu sai ý em rồi. Em có 1 bức hình. Tạo 1 kiểu chữ đẹp rồi copy qua bên kia. Nhưng khi copy qua thì nó che mất hình chỗ giữa chữ O hay viền xung quanh cái hình chữ của mình.
Chữ đẹp thì phải tạo, chứ chèn bt thì xài Paint cho lẹ :D.
VD: như thế này nè.
Bác thấy cái viền trắng và trong các chữ O rồi C hay gì gì đó ko. Nếu hình đơn giản thì em delete dc. Hình phức tạp thì em chịu. Bây h làm sao cho mất nó đi:D
CHo em hỏi luôn là cái hình kế, xài font hay gì mà chữ đẹp thế :byebye: .
Dùng Quick Mark ( đúng chưa nhỉ ) tách cái chữ ra:)

Vade
28-11-2008, 22:52
Nếu chữ đó là bạn tự làm hoặc còn file psd thì dễ thôi. Bạn tạo thêm 1 lớp chứa hình nền rồi đặt nó xuống dưới phần chữ.
Còn nếu bạn chỉ có hình bitmap của phần chữ thì khó hơn. Mình nghĩ bạn cắt sát phần chữ không lấy phần bóng, đặt nó lên hình nền rồi tạo bóng sau.

MaxMedia
28-11-2008, 22:59
Nếu chữ đó là bạn tự làm hoặc còn file psd thì dễ thôi. Bạn tạo thêm 1 lớp chứa hình nền rồi đặt nó xuống dưới phần chữ.
Còn nếu bạn chỉ có hình bitmap của phần chữ thì khó hơn. Mình nghĩ bạn cắt sát phần chữ không lấy phần bóng, đặt nó lên hình nền rồi tạo bóng sau.
Cắt sát nó vẫn trắng trắng ở bên trong chữ .
Mình mù PS, nên các bác có thế nói rõ dc ko. VD là bước nào. tools nào, phím tắt :D.

aerislimit
28-11-2008, 23:17
Cắt sát nó vẫn trắng trắng ở bên trong chữ .
Mình mù PS, nên các bác có thế nói rõ dc ko. VD là bước nào. tools nào, phím tắt :D.

Mình thấy bạn up cái hình lên là đỡ cực cho bạn và mấy người tư vấn nhất đấy bạn ạ. Với trình đó chắc chỉ tới cơ số pages không thấp đâu. :pudency:

Cái hình "chữ đẹp" mà bạn post ở trên dùng nhiều filter lắm đấy. :">

Baby | DieHard
29-11-2008, 00:21
Mình thấy bạn up cái hình lên là đỡ cực cho bạn và mấy người tư vấn nhất đấy bạn ạ. Với trình đó chắc chỉ tới cơ số pages không thấp đâu. :pudency:

Cái hình "chữ đẹp" mà bạn post ở trên dùng nhiều filter lắm đấy. :">
"chữ đẹp" đó ko dùng filter nào đâu, vào blending option nghịch thử thì bik, nó đẹp là do font thôi :D
@2M: Dùng pentool, phím tắt P vẽ phần cần xóa, sau đó Ctrl + Enter rồi Delete

Demo phát, có phải bạn muốn tách chữ ra như thế này ?

http://upnhanh.com/userimages/images/UpNhAnHdotC0M2008112933348nmi3zjfmyj158437.jpeg

btw, mình ko thấy chữ O hay chữ C nào cả :sexy:

MaxMedia
29-11-2008, 11:16
Yes ! :byebye: Đúng rồi, nhưng ấn delete thì nó báo Could not complete .... :D.
Rõ hơn đi bạn :D.

Baby | DieHard
29-11-2008, 11:44
Yes ! :byebye: Đúng rồi, nhưng ấn delete thì nó báo Could not complete .... :D.
Rõ hơn đi bạn :D.
Mở PTS lên, mở file "ảnh nền" (AN) lên, tiếp đó mở file "MaxMedia" (2M) lên :sexy:
Ấn V (Move) kéo 2M sang AN, giờ ta có 2 layer là AN và 2M, sau đó ấn P (Pentool), trên layer 2M vẽ path bao quanh chữ, vẽ cả mấy hình tròn tròn trong chữ "a" với "d" ... (vẽ bao quanh mấy khoảng trống đó). Vẽ vẽ vẽ... lưu ý là điểm đầu và điểm cuối của path phải trùng vào nhau (thì mới close path được), sau đó Ctrl + Enter rồi Shift + F7 rồi Delete => Done :)

CiCi
29-11-2008, 11:47
Bạn MaxMedia chắc là đọc Sổ tay Photoshop CS 2 phải không, ở phía dưới có một chương dạy tách đối tượng ra khỏi nền đấy :)

Baby | DieHard
29-11-2008, 11:52
Với trường hợp này tách = Pentool là hiệu quả nhứt :byebye:

CiCi
29-11-2008, 11:55
Với trường hợp này tách = Pentool là hiệu quả nhứt :byebye:
Thích dùng Quick Mask hơn :sexy: vì biết dùng mỗi cái đó :sexy:

MaxMedia
29-11-2008, 12:05
Bạn MaxMedia chắc là đọc Sổ tay Photoshop CS 2 phải không, ở phía dưới có một chương dạy tách đối tượng ra khỏi nền đấy :)
Ko phải sổ tay mà là các kiểu chữ đẹp, làm cái đẹp đẹp rồi lời nhắn in ra làm thiệp giáng sinh :D.
Quick Mark là tools nào nhể.

Vade
29-11-2008, 12:48
Quick mask là chế độ vẽ phần lựa chọn. Bấm Q để chuyển qua quick mask rồi vẽ mask, Q lần nữa để trở về.
Mình thấy nếu bạn xem tut để làm mấy chữ đó thì nên làm lại, rồi đưa nền vào hay hơn là cắt ra từ hình thế này. Vừa mất công, vừa giảm chất lượng.

Baby | DieHard
29-11-2008, 19:21
Quick mask là chế độ vẽ phần lựa chọn. Bấm Q để chuyển qua quick mask rồi vẽ mask, Q lần nữa để trở về.
Mình thấy nếu bạn xem tut để làm mấy chữ đó thì nên làm lại, rồi đưa nền vào hay hơn là cắt ra từ hình thế này. Vừa mất công, vừa giảm chất lượng.
+1, nếu đã bik cách tạo chữ như vậy thì có thể tạo trực tiếp trên hình nào mình thích, cắt kiểu này khá mất công mà lại ko dc như ý :D

MaxMedia
29-11-2008, 22:03
Cách đơn giản nè:
Dùng Magic Wand Tool (W) chọn phần cần xóa. Ấn delete. xong. :D.
Pen tool có mấy hình lớn, vẽ lồi mồm :beauty:

Baby | DieHard
29-11-2008, 23:42
Cách đơn giản nè:
Dùng Magic Wand Tool (W) chọn phần cần xóa. Ấn delete. xong. :D.
Pen tool có mấy hình lớn, vẽ lồi mồm :beauty:
Dùng W thì sao xóa dc shadow quanh chữ, nhìn nham nhở lắm :D