PDA

View Full Version : Gõ tiếng Việt cho Windows 64bit - Chắn chắn 100%

Raziel
19-09-2008, 23:25
Do vừa rồi nghe anh em review em Vista 64bit chạy ngon quá, nên lót tót đi chuyển từ em Extreme Edition 32bit sang Ultimate 64bit. Sau khi cài xong, kết quả tương đối thỏa mãn nhưng vui chưa được bao lâu thì ... :choler:
Đầu tiên lôi em YM ra cài, xong chat chit TV ngon lành >>> good
Mở Firefox tìm vài món hàng cho khách >>> ko gõ TV được >>> cú !!!
Mở Word soạn báo giá >>> ko được nốt >>> điên !!!
Quay lại YM báo cho khách máy lỗi chưa làm báo giá được >>> tèo nốt :((
Không còn cách nào khác , thử Vietkey 2007 >>> thua >>> Thử Vinakey 2007 >>> thua >>> Thử chỉnh Vietnames keyboard trong Win >>> thua >>> lọ mọ hỏi anh em trong list >>> im lặng >>> đành tự lực gánh sinh nhờ bác Google :pudency:
Sau một hồi tìm tòi nghiên cứu , đã tóm được em DotNetKey , được bác Bùi Đức Tiến viết cho trường hợp này ... Windows 64bit ...
Thử và ok ngay, nay chia sẻ với anh em nào bị trường hợp giống mình cùng xài. :byebye:

Download (http://dotnetkey.googlecode.com/files/DotNetKey.exe)

Anh em có thể tham khảo thêm về em này ở đây (http://www.vinasofts.ws/forums/showthread.php?t=72244)

dohoanghai
20-09-2008, 07:38
Xài unikey ngon lành, việc gì phải xoắn

duydangle
20-09-2008, 09:11
Đã thử unikey, đang và sẽ xài unikey, không có gì phải xoắn.

Raziel
20-09-2008, 10:35
Vâng thưa các bác, số các bác may mắn nên không bị tình trạng này. Các bác cứ lên google search phát là thấy ngay. Mà em Unikey này cũng nắng mưa thất thường với 64bit lắm, đến lúc bất chợt bị xem các bác có xoắn lên không nhé :byebye:

nhnphu
20-09-2008, 10:39
Vâng thưa các bác, số các bác may mắn nên không bị tình trạng này. Các bác cứ lên google search phát là thấy ngay. Mà em Unikey này cũng nắng mưa thất thường với 64bit lắm, đến lúc bất chợt bị xem các bác có xoắn lên không nhé :byebye:
Mình sài vista x64 bình thường mà ,Bạn phải set unikey khi chạy lần đầu type là vni và fone là unicode .
Vấn đề đơn giản chỉ có thế mà rất nhiều người không để ý.

Raziel
20-09-2008, 10:58
Vấn đề không phải nằm chỗ đấy bác ạ, lý do chính là Unikey và những bộ gõ phổ biến hiện nay vẫn chưa phải thực sự được viết riêng cho môi trường 64bit, nên nó rất thất thường, lý do chính xác thì mình không biết nhưng do làm bên IT nên khi làm máy cho khách mình gặp nhiều rồi.
Như mình đây, khi mới cài là dùng Unicode và cách type VNI ngay mà vẫn thua.
// đính chính tí, nó đã bị là bị luôn chứ ko phải lúc bị lúc ko đâu nhé. Tình trạng là bị kéo ngược chữ, cứ gõ dấu là mất chữ :badsmell:

nhnphu
20-09-2008, 11:15
Vấn đề không phải nằm chỗ đấy bác ạ, lý do chính là Unikey và những bộ gõ phổ biến hiện nay vẫn chưa phải thực sự được viết riêng cho môi trường 64bit, nên nó rất thất thường, lý do chính xác thì mình không biết nhưng do làm bên IT nên khi làm máy cho khách mình gặp nhiều rồi.
Như mình đây, khi mới cài là dùng Unicode và cách type VNI ngay mà vẫn thua.
// đính chính tí, nó đã bị là bị luôn chứ ko phải lúc bị lúc ko đâu nhé. Tình trạng là bị kéo ngược chữ, cứ gõ dấu là mất chữ :badsmell:
Dùng bộ fone df của win thôi -khi cần type fone khác thì chỉ cài đúng fone đấy, đừng cài mấy bộ fone unicode cũ vào là ok.
Mình sài vista 64 từ đầu năm đến giờ chưa hề bị gì cả ,với lại công ty mình cũng nhiều máy toàn sài unikey vừa nhẹ vừa tiện không cần cài đạt , cách bỏ dấu thông minh hơn các sof key khác nhiều.

fateking
20-09-2008, 11:52
Bản vista 64Bit này là bản mới hay cũ vậy các bác...Hồi đầu năm em có mua 1 đĩa DVD ultimate 64Bit,khi cài đặt nó kô điền key gì cả.Kô biết bản này còn dùng đựơc kô???Mà so với XP SP2 64BIT thì vista 64BIT có tốt hơn kô các bác???Em thấy vista chạy gốn RAM dữ weee mặc dù em dùng tới 3GB...

nhnphu
20-09-2008, 11:59
Bản vista 64Bit này là bản mới hay cũ vậy các bác...Hồi đầu năm em có mua 1 đĩa DVD ultimate 64Bit,khi cài đặt nó kô điền key gì cả.Kô biết bản này còn dùng đựơc kô???Mà so với XP SP2 64BIT thì vista 64BIT có tốt hơn kô các bác???Em thấy vista chạy gốn RAM dữ weee mặc dù em dùng tới 3GB...
Ram 3g sài win 32 cho nó lành bạn.
Mình sài bản vista x64 untimas cr@ak sẵn.
Vista thì đương nhiên đẹp hơn xp rồi (nặng và chậm hơn xp nhiều )và thỉnh thoảng vẫn găp 1 ít vấn đề với game dx9 (rất hiếm).

Raziel
20-09-2008, 13:36
Dùng bộ fone df của win thôi -khi cần type fone khác thì chỉ cài đúng fone đấy, đừng cài mấy bộ fone unicode cũ vào là ok.
Mình sài vista 64 từ đầu năm đến giờ chưa hề bị gì cả ,với lại công ty mình cũng nhiều máy toàn sài unikey vừa nhẹ vừa tiện không cần cài đạt , cách bỏ dấu thông minh hơn các sof key khác nhiều.
Thậm chí cài máy mới, chưa kịp cài cái font nào, tính lôi hợp đồng ra gõ unicode luôn cho nhanh vì khách hối quá còn ko được đây này.
Mình đã nói không phải lỗi do setting mà lại lmao . Thật sự không biết có phải do bản Win ko, đang dùng Ultimate SP1 x64 . Trước xài em Extreme Edition 32bit chẳng bị gì.

khiconmtv
20-09-2008, 14:04
Cài XP hay Vista (chả cần 32 hay 64 bit) bản thân nó luôn có sẵn font Arial (ko chân) và Times New Roman (có chân) là chuẩn nhất để gõ Unicode tiếng Việt rồi. Cứ Unikey, bảng mã Unicode, kiểu gõ thì tùy người VNI hay Telex là OK. Còn trong văn bản sau này muốn gõ các ngôn ngữ khác (Trung, Nhật, Hàn, Thái, lăn quăn...) chỉ cần thêm 1 font Arial Unicode MS 22.1MB nữa là xong.

lehoangtm
20-09-2008, 14:53
Bác chủ thớt nói đúng
mình xài bản XP 64bit + unikey: tất cả đều ok trừ soạn mail trong outlook express kô gõ được tiếng việt unicode, toàn phải gõ chỗ khác (word) rồi paste wa, mới thử chương trình của bác chủ thớt xong -> good
Thanks

hieubm
23-10-2008, 08:50
Sặc, Unikey, Vietkey ko gõ được trên các "ứng dụng 64-bit" đâu các bác ạ. Mình lưu ý là "ứng dụng x64" nha.
Tức là tuy dùng Windows x64, nhưng bạn có thể dùng Unikey gõ bình thường với các ứng dụng x86 như Yahoo, Word,... Nhưng lại ko thể gõ được với các phần mềm x64 như Notepad, Explorer,...
Ngoài ra Unikey nhiều khi còn ko đổi kiểu gõ = cách nhấn Ctrl + Shift được.

Trước kia mình có giải pháp là dùng Unikey 3.5, nhưng bản này xấu + gõ chán + ít tính năng quá. May mà tìm được phần mềm DNK. Mình thấy DNK có 2 điểm đáng giá nhất là:
- Gõ tốt trên cả các phần mềm x64
- Ko làm mất clipboard.

Tuy nhiên có nhược điểm là tốc độ khởi động chậm, giao diện hơi xấu chút ^^.

Raziel
23-10-2008, 22:17
Sặc, Unikey, Vietkey ko gõ được trên các "ứng dụng 64-bit" đâu các bác ạ. Mình lưu ý là "ứng dụng x64" nha.
Tức là tuy dùng Windows x64, nhưng bạn có thể dùng Unikey gõ bình thường với các ứng dụng x86 như Yahoo, Word,... Nhưng lại ko thể gõ được với các phần mềm x64 như Notepad, Explorer,...

Trước kia mình có giải pháp là dùng Unikey 3.5, nhưng bản này xấu + gõ chán + ít tính năng quá. May mà tìm được phần mềm DNK. Mình thấy DNK có 2 điểm đáng giá nhất là:
- Ko làm mất clipboard.

Type tiếng Việt trên Yahoo cũng ko được nốt đấy bác ạ :|

DungHD
24-10-2008, 00:07
HĐH: Windows Vista Ultimate X64
Bộ gõ: Unikey 4.0 RC1 và DotNetKey 3.3

Gõ thử Tếng Việt với DotNetKey đây:
Cuộc khun hoảng chính trị hơn mt tháng qua ở Ukraine đã i đến kết cục là gia tn quốc ội để tổ chức bầu cử sớm, sau khi lin minh c quyê da cam không th tìm tiếng no chung trong việc chia sẻ quyền lực.

Gõ thử Tiênếng Viêệt với Unikey đây:
Cuộc khunủng hoanảng chính trị hơn một tháng qua ở Ukraine đã đi đêến kêết cục là giải tán quốc hội để tổ chức bâầu cử sơớm, sau khi liên minh cầm quyêền da cam không thể tiìm tiếng noói chung trong việc chia sẻ quyêền lực.

:tire: :tire: :tire:

thientruc
24-10-2008, 00:26
Sặc, Unikey ko gõ được trên các "ứng dụng 64-bit" đâu các bác ạ. Mình lưu ý là "ứng dụng x64" nha.

Chính xác, em dùng Vista x64 SP1 Ultimate hơn nửa năm rồi, và kết quả là chính xác như thế, những phần mềm văn bản, editor, phiên bản nào ghi rõ là 64bit, sẽ không gõ được tiếng Việt với Unikey được. Nên không có chuyện hên xui mà không gõ được.
Unikey chạy ổn định với hầu như tất cả phần mềm văn bản, editor phiên bản x86 trên Vista x64 :D :D :D

hieubm
24-10-2008, 11:23
Type tiếng Việt trên Yahoo cũng ko được nốt đấy bác ạ :|
Mình dùng Unikey vẫn gõ được trên Yahoo mà. Vì Yahoo là phần mềm 32-bit. (trừ phi bạn dùng bản Yahoo Messenger for Windows Vista x64)

HĐH: Windows Vista Ultimate X64
Bộ gõ: Unikey 4.0 RC1 và DotNetKey 3.3

Gõ thử Tếng Việt với DotNetKey đây:
Cuộc khun hoảng chính trị hơn mt tháng qua ở Ukraine đã i đến kết cục là gia tn quốc ội để tổ chức bầu cử sớm, sau khi lin minh c quyê da cam không th tìm tiếng no chung trong việc chia sẻ quyền lực.

Gõ thử Tiênếng Viêệt với Unikey đây:
Cuộc khunủng hoanảng chính trị hơn một tháng qua ở Ukraine đã đi đêến kêết cục là giải tán quốc hội để tổ chức bâầu cử sơớm, sau khi liên minh cầm quyêền da cam không thể tiìm tiếng noói chung trong việc chia sẻ quyêền lực.
Không hiểu bạn gõ trên chương trình soạn thảo nào vậy? Mình dùng vẫn thấy bình thường mà.

tienlbhoc
24-10-2008, 16:06
Mình là tác giả DotNetKey đây :D , nguyên nhân của DungHD là do trình soạn thảo xử lý luôn cùng với thao tác bộ gõ , word thỉnh thoảng cũng bị vậy nhưng không lỗi nặng như bạn. Có phải bạn tùy chỉnh gì word không ? Nếu không phải các trình soạn thảo word hay openoffice hoặc wordpad thì chịu mình chưa dùng.

Giờ mình có 2 cách để bạn dùng thử :
1. Tặt lựa chọn "Use smart cut and paste" của Word. Lựa chọn này nằm trong Menu: Tools - Options - Edit.
2. Làm như bước 1 rồi làm như sau : DotNetKey có 2 chế độ xuất dữ liệu là sendkey và clipboard , mặc định là clipboard , bạn dùng thử chế độ sendkey xem bằng cách kích phải vào biểu tượng của DotNetKey nó ra cái menu , chọn dùng sendkey thay clipboard .
sendkey trong 1 số ứng dụng hỗ trợ unicode nhưng hỗ trợ kém thì không gõ được phải dùng clipboard (nên clipboard là mặc định) , nhưng nó ít xung đột với xử lý clipboard của word , và nếu dùng yahoo 9 , các phiên bản phần mềm mới , phổ biến thì sendkey dùng được hết :)

Chú ý : Trong khi dùng DotNetKey bạn phải tắt unikey đi nhé .

DungHD
25-10-2008, 11:05
Không hiểu bạn gõ trên chương trình soạn thảo nào vậy? Mình dùng vẫn thấy bình thường mà.
nguyên nhân của DungHD là do trình soạn thảo xử lý luôn cùng với thao tác bộ gõ ,

Tớ mới phát hiện ra là gõ trên khung post bài trả lời của forum VOZ thì mới gặp lỗi này. Mọi nơi khác thì không bị.
:angry: :angry: :angry:

thangmv
26-03-2009, 11:32
:D hello Trung hehe. tớ cũng mò sang VOZ chơi. Đúng là trên vista 64bit thì việc gõ tiếng việt gặp vấn đề. Dùng unikey vista cũng ko giải quyết triệt để đc. Gõ thì chữ nào có dấu thì chữ đó sẽ bị mất. Đương nhiên là trên 1 số ứng dụng vẫn gõ đc bt. Nhưng trên word hay notepad, yahoo thì pó tay luôn.
Giải pháp triệt để là dùng dotnetkey đã có bản mới rồi á ( 3.17 ) thì ổn như dùng unikey luôn hihi. Mình dùng hp dv5z, dv3z và HDX 16t đều dùng vista 64bit đều gặp trường hợp đó và phải chuyển sang dotnetkey hết đấy. hihi

chiphu
26-03-2009, 12:37
Mình cũng đang xài thử DotNetKey để xem có tránh được lỗi gõ sai dấu trong Vista (32-bit) như Unikey hay không (cứ thường xuyên bị lỗi này mỗi khi tiện ích báo e-mail từ các account G-mail báo có mail mới).

Kết quả là vẫn bị, nhưng vẫn sửa lại được chữ. Trong khi đối với Unikey, nếu muốn hết bị lỗi chữ khi type thì buộc phải đọc cái mail mới đó ra, nhờ đó cái trình báo email kia nó mới hết báo nữa, sau đó Unikey mới gõ lại bình thường.

Như vậy, DotNetKey coi như giải quyết được vấn đề nêu trên (vấn đề duy nhất khiến mình phải dùng thử DotNetKey).

Tuy nhiên, mình có 2 ý kiến với nhà lập trình:

Thứ nhất, vấn đề trả về tiếng Anh. Sau khi đọc trong phần Help của chương trình để biết cách:
Không giống như hầu hết các bộ gõ khác , mình không hỗ trợ tính năng gõ đúp dấu để trả về tiếng anh (vì mình có tật gõ hay lặp dấu , toàn phải xóa đi viết lại), mà mình thay thế bằng tổ hợp phím Shift + space (phím cách đó) , để hoàn về nguyên dạng tiếng anh đang gõ , và có tác dụng ngắt tạm thời cho đến hết từ gõ.
...thì mình thấy có phần không vui. Không biết đa số người dùng thế nào, chứ riêng mình thì mình đã quen và vẫn thích tính năng gõ đúp để trả về tiếng Anh hơn. Tự dưng bây giờ phải dùng tổ hợp phím Shift + Space để trả về tiếng Anh thì hơi khó chịu.

Thứ hai, tại sao không cho gõ chữ w thành chữ ư luôn mà phải gõ chữ u rồi chữ w. Lại phải chậm thêm lần nữa. Ngay cái câu thứ 2 này xuất hiện đến 6 cái chữ "ư" và mình vẫn đang gõ bằng DotNetKey.

Nếu nhà lập trình cảm thấy 2 ý kiến này không đáng để chỉnh sửa lại DotNetKey thì không sao cả!

tienlbhoc
26-03-2009, 20:48
2 vấn đề đó fix từ lâu lắm rồi , chắc bạn dùng bản cũ :) , http://code.google.com/p/dotnetkey/
tớ vẫn thường xuyên check google xem các phản hồi về dotnetkey , hôm nay thấy topic này nói có vấn đề là vào luôn giải đáp :)

chiphu
26-03-2009, 20:59
Ah, rất là xin lỗi nhà lập trình. Tôi vừa tải và cài bản mới vào rồi. Thật là vui vì bây giờ lỗi gõ mất/sai dấu đã không còn nữa. Nhân đây xin gởi lời cảm ơn chân thành đến anh. Chúc sức khỏe.

jish@n
26-03-2009, 21:33
Mình cài Vista 64bit cũng vài lần rồi mà sao vẫn chưa bao giờ bị lỗi với Unikey nhỉ :D Kể cả sang Linux 64bit xài scim-unikey dùng core unikey vẫn gõ tốt :D.

DungHD
26-03-2009, 21:38
Nhân thể tớ cũng góp ý mấy điểm. :)
- DotNetKey có thể chạy mà không cần cài đặt (Portable), vậy thì tác giả nên để 2 file GoTat.DAT và DotNetKey.xml cùng chung thư mục cài đặt đi. Vứt sang Application Data làm quái gì. :D
- Tớ cài DotNetKey 3.17 xong thì không lưu cấu hình vào file DotNetKey.xml được. Nó báo lỗi là không tìm thấy file DotNetKey.xml. Không có Source Code nên cũng chẳng biết tác giả định nghĩa các thẻ kiểu gì để mà tự viết lấy file cấu hình DotNetKey.xml.
Cái này thì giải quyết được rồi, mới cài lại phiên bản 3.17.3. :D
- Ý kiến cá nhân: Không thích cách đánh số phiên bản và cách sử dụng Tiếng Việt không dấu trong chương trình.
Cái gì mà 'BangMa', 'HuongDan', 'GoTat.DAT'. Đánh số phiên bản thì từ 3.9->3.10->3.11. Nó cứ làm tớ buồn cười mỗi khi nghĩ đến. :haha:

Mình cài Vista 64bit cũng vài lần rồi mà sao vẫn chưa bao giờ bị lỗi với Unikey nhỉ :D Kể cả sang Linux 64bit xài scim-unikey dùng core unikey vẫn gõ tốt :D.
HĐH 64bit nhưng ứng dụng 32bit thì Unikey vẫn dùng tốt. Chỉ chịu thua với ứng dụng 64bit thôi.

chiphu
26-03-2009, 21:45
Cái gây nên lỗi gõ Unikey của anh có thể (90%) là từ cái trình báo e-mail mới được viết trên nền Java và phải cài Java Runtime Environment thì nó mới chạy. Nhưng vấn đề là do cái trình này chứ không phải Java rồi.

jish@n
26-03-2009, 22:25
Cái gây nên lỗi gõ Unikey của anh có thể (90%) là từ cái trình báo e-mail mới được viết trên nền Java và phải cài Java Runtime Environment thì nó mới chạy. Nhưng vấn đề là do cái trình này chứ không phải Java rồi.

Thế thì dẹp nó qua 1 bên kiếm thằng khác xài đi anh ơi :lmao:

marsupilami
27-03-2009, 00:12
cái bộ gõ này xài đc đó, vậy là đặt tên cho folder bằng tiếng việt đc rồi :confident:

kuti2008
27-03-2009, 00:31
Cám ơn tác giả và bác chủ thớt nhiều, chương trình DotNetKey này chạy ngon thật, trước em cứ loay hoay vụ gõ tiếng Việt bằng unikey trong Vista 64 Ultimate suốt.

Thanks.

tienlbhoc
27-03-2009, 07:22
Về tên phiên bản thì do cái này không có tính năng gì đáng kể nên 3.9 -> 4.0 kể cũng không ổn , tớ thấy cái 7zip nổi tiếng còn lên 4.65 cơ mà , 3.17 đâu đáng kể gì :sogood: .
GoTat.DAT và DotNetKey.xml nếu đặt ở cùng thư mục thì nếu mất folder là mất luôn . Lưu ở thư mục %appdata% là chuẩn đấy , bạn cứ gõ nó vào dòng địa chỉ thư mục sẽ thấy rất nhiều phần mềm trong máy bạn dùng thư mục đó để lưu . Ngoài ra nếu máy nhiều tài khoản sử dụng , mỗi tài khoản lại có thể thiết lập cấu hình riêng cho dotnetkey (anh này thích gõ telex , chị kia thích gõ vni .... ) vì mỗi account lại có đường dẫn %appdata% riêng .
Còn mấy cái file đấy lên vista , win7 chắc hỗ trợ tiếng việt ngon , nhưng win xp thỉnh thoảng cũng chập cheng tí , để không dấu cho chắc , người dùng thường có mấy khi rờ tới mấy file đấy đâu :D

nc1402
21-08-2009, 23:03
Windows 7 x64 không còn bị như Vista x64 nữa. Unikey chạy tốt

huynhkhoa
22-08-2009, 08:12
Windows 7 x64 không còn bị như Vista x64 nữa. Unikey chạy tốt

Sernior mà còn đào mộ hả tía ơi ?!

dung_b1991
24-08-2009, 23:59
Mình thấy dùng cái này hay đó,đơn giản vì mình đang dùng win 64 bit,OK men,đc cái cập nhật liên tục,mong là sửa giao diện và đánh trong notepad,chữ vẫn u mà có dấu thì bị thụt chữ rất xấu

ping203
25-08-2009, 00:43
Bộ gõ này hay quá, chạy ngon hểt mấy soft 64bit trên Windows 7 64bit như Emeditor hay search trong exploder :D (Cái này unikey hay Unikey Vista không được :D)

SASMAX
21-10-2009, 21:04
>"< sao ấy nhỉ mình sài vista Unikey chạy ngon lành :( trong chuyện này có việc may rủi sao !! :(

( _ _ +)( _ _!)
21-10-2009, 21:12
chết 2 tháng cũng ráng đào được...

nk1001
19-11-2010, 23:48
máy mình win 7 x64 bị lỗi như mấy bác Vista nè , ai nói không bị thì là chưa gặp phải thôi , ban đầu cũng xài ngon lanh lắm ,nhưng được 1 tuần (máy không cài thêm font hay soft gì hết nhá) thì nó giở chứng lúc đựohc lúc không , chuyển sang DNK thì hết

vetlantram_92qn
20-11-2010, 01:34
unikey font chữ cũng hạn chế,nhưng viết TV thì xài unikey là đủ rồi

_LightninG_
20-11-2010, 16:33
cái mộ này bị đào mấy lần rồi... :D

00986
01-06-2011, 23:19
Giờ đào tiếp nè, đang xài win 7 64, bị điên nhất là lúc viết chữ Đ in hoa nó thành chữ đ thường. Rồi lại mấy chữ, nhiều lúc để chữ V mà không cách nào gõ tiếng việt được. Phải xóa hết dòng mới gõ được. Unikey càng ngày càng bất cập, win 32 bit thì vô đối, win 64bit càng phải xem lại. Đã lâu mà chưa thấy fix gì cả. Hay là nó bỏ unikey luôn rồi.

iStupid
02-06-2011, 00:01
Giờ đào tiếp nè, đang xài win 7 64, bị điên nhất là lúc viết chữ Đ in hoa nó thành chữ đ thường. Rồi lại mấy chữ, nhiều lúc để chữ V mà không cách nào gõ tiếng việt được. Phải xóa hết dòng mới gõ được. Unikey càng ngày càng bất cập, win 32 bit thì vô đối, win 64bit càng phải xem lại. Đã lâu mà chưa thấy fix gì cả. Hay là nó bỏ unikey luôn rồi.

xem lại máy với bản Unikey đang xài đi nhé :gach:

FullOfLove
02-06-2011, 08:29
có bị j thì bấm ctrl+shift 2 lần là nó bt trở lại thôi có j đâu :gach::gach::gach:
ngta bỏ công sức tiền bạc mua bản quyền win, VS... để viết app cho bạn xài mà nói vậy đó
nếu bác Long mà rảnh như bác lên đây chém gió thì chắc unikey h có bản 10 rồi quá :">

areyouok1706
02-06-2011, 09:51

Em cũng bị giống bác, nói chung đánh tiếng việt là y rằng ko bị cái củ chuối này cũng bị cái khác nhất là trả lời trong email, xài hết rùi : vietkey, uniky và dotnetkey cũng đỡ lỗi hơn 1 tí thôi
Nhất là post trên web lại hay bị linh tinh...bực quá con lap ram 4G giờ phải xuống lại 32 rùi, đú lên 64bit cho nó hết ram mà làm việc nhiều lúc đang gấp lại bực mình
xem lại máy với bản Unikey đang xài đi nhé :gach:
Vụ bản unikey mình cũng chơi đủ phiên bản luôn...cả hàng fake ver7 gì đó, vẫn thi thoảng lỗi linh tinh.

Nên xài dotnetkey đi ít lỗi nhất....chỉ bị lỗi này thôi : http://vozforums.com/showpost.php?p=27893905&postcount=303

Chân tình khuyên bác nào hay văn bản giấy tờ tiếng Việt nên xài 32 cho nó lành :gach: :byebye:

Mr.mBlur
02-06-2011, 17:32
Haiz, mình dùng Unikey40RC2 x64 vẫn ngon lành cành đào mà @@

M.Zuckerberg
02-06-2011, 17:35
confirm, nhưng chỉ cần chuyển qua chuyển lại Eng và Viet là lại được rồi, xoắn làm j:canny:

dqsang90_shadow
02-06-2011, 18:35
đang dùng unikey đây, ngon lành chứ có gì đâu:nosebleed:

taduyanh
02-06-2011, 18:57
Win 7 64 bit dùng bản Unikey 4.0 RC2 64 bit chưa thấy lỗi bao h, win của bạn lởm rồi, cài lại đi bạn :gach:

calagi
03-06-2011, 14:48
dùng winvnkey thử xem (lên google mà search), có hẳn phiên bản dành cho 64bit

kaitokidkk13
03-06-2011, 21:23
Win 7 64 bit dùng bản Unikey 4.0 RC2 64 bit chưa thấy lỗi bao h, win của bạn lởm rồi, cài lại đi bạn :gach:

máy mình cả năm nay chưa cài lại win lần nào, unikey 4.0 RC2 64bits vẫn từ hồi đó đến giờ chưa báo lỗi phát nào. mà còn chả biết đã từng có lỗi nào trước đó không nữa :|

Gió trời
04-06-2011, 05:21
đang dùng unikey40RC2-1101-win64, gần năm nay chả bị sao cả :) hp pavilion dv6 win7 édition familiale premium

nguyenquan1'
04-06-2011, 08:50
Cài lại Win và down phiên bản Unikey 64 bít (http://www.unikey.org/bdownload.php) về đi.
Cái nào nhẹ, đẹp, được thì dùng thôi, sao phải xoắn.

tuan_t2n
04-06-2011, 09:36
em tưởng có bản Unikey 64-bit, em dùng chả thấy lỗi bao giờ, có chăng là trên Chrome search ngay trên ô Address nếu trùng với tên trang web nào mới bị lỗi, ví dụ thành aạ,.. thôi

luuhainam
04-06-2011, 12:51
đang dùng dotnetkey, thấy mọi thứ rất ổn trừ phím tắt bật tắt alt + z ko bao giờ ấn được :|

kimhoaht
21-08-2011, 21:38
Nhiều khi phải chạy quyền admin mới được nữa đó

saslynguyen
21-08-2011, 22:01
Mình dùng win7 64bit chạy unikey dành cho bản 64 bit thấy ngon, chưa có 1 lỗi nào cả.

khongcan
15-10-2011, 00:49
Cái thằng Unikey (trên x64 nhé) nó không phải là lỗi ngay, lỗi với mọi máy đâu, có thể phát đầu tiên cài xong xài ngon lành, nhưng vài bữa là nó dở chứng, đủ thứ lỗi, chán không buồn kể. Nhưng có một số máy x64 thì nó vẫn chạy ngon.
Tôi xài 6 máy ở cơ quan, đến 3 máy khốn khổ với Unikey. Công nhận là trên x86 thì không có gì phải nghĩ với Unikey. Nhưng trên x64 thì khổ. Chỉ vì đi tìm thằng thay thế nó nên tôi mới tìm được cái topic này chứ.
P/S: Windows 7 Enterprise, bản quyền, x64.

duy851768
15-10-2011, 01:09
Mình đang xài nè, phà phà luôn. Có cái nào k gõ đc tiếng việt đâu nhỉ
Unikey.vn bản x64
Ram 4GB trở lên hả xài win x64, dưới thì cài làm gì cho mệt

nick 1st nam 2011
15-10-2011, 09:28
uniney 64bit ok yeah 1

girlchoiboi
15-10-2011, 09:32
Cái thằng Unikey (trên x64 nhé) nó không phải là lỗi ngay, lỗi với mọi máy đâu, có thể phát đầu tiên cài xong xài ngon lành, nhưng vài bữa là nó dở chứng, đủ thứ lỗi, chán không buồn kể. Nhưng có một số máy x64 thì nó vẫn chạy ngon.
Tôi xài 6 máy ở cơ quan, đến 3 máy khốn khổ với Unikey. Công nhận là trên x86 thì không có gì phải nghĩ với Unikey. Nhưng trên x64 thì khổ. Chỉ vì đi tìm thằng thay thế nó nên tôi mới tìm được cái topic này chứ.
P/S: Windows 7 Enterprise, bản quyền, x64.
:+1: cho bác. Unikey trên Windows 32bit rất ngon, nhưng 64bit lại có vấn đề. Ai dùng tốt thì cứ tiếp tục, người nào gặp vấn đề thì họ mới nói chứ :chaymau:

kukungkung ver4
07-11-2011, 14:21
up lên phát soft này ngon hơn unikey

linhyoyo
07-11-2011, 16:34

chuẩn

thằng unikey vẫn chưa tương thích tốt

thỉnh thoảng đánh nó ko ra tiếng việt:nosebleed:

shevactc3
09-11-2011, 13:17
Unikey có bản dành riêng cho 64 bit, em dùng hoài mà có thấy lỗi gì đâu nhỉ?

areyouok1706
09-11-2011, 13:22
OFFICE có thể rất OK, nhưng 1 số chương trình như win live mail thì lại gặp trục trặc. Nên cuối cùng phải chấp nhận cài lại win7_32 (ram đang 4G) xài cho công việc nó tiện.

Dotkey thì vẫn có lỗi nhỏ

pckids
09-11-2011, 13:34
Báo cáo tình hình: đang đau đầu với Unikey.
mua máy mới từ cuối tháng 10. Xài Unikey portable (cái loại bấm chạy ko cài) được 1 tuần bắt dầu dở chứng. Vni ko được Telex cũng không xong.
Tưởng máy bị gì, restart cả chuc lần không đươc.
Lên trang unikey tải về bản cài bị avira warning ???. Tắt Avira cài xong dùng ngon lành. 3 hôm nay bắt đầu giở chứng đánh tiếng việt lúc được lúc không. Chả hiểu tại sao.
Đang xài Windows 7 Pro 46 bit.
Cái Unikey chưa từng lỗi bị khi chạy win 32 bit. bữa giờ cứ tưởng xung đột phần mềm.

vhANCAP
09-11-2011, 14:28
Tạm thời gõ vào Notepad rồi copy paste sang Word.

tructransecure
09-11-2011, 14:40
Mình cũng dùng W7 64bit đây, dùng Unikey bản 64bit mãi có bị gì đâu, trình duyệt, chát, mail client,...chưa thấy có bất cứ vấn đề jì cả

#DonQuixote#
09-11-2011, 15:22
Đào mộ vãi :brick:

dinhdung0712
11-01-2012, 00:45
bác nói đúng đó máy êm cũng xài hệ 64bit mà lỗi mất chữ khi nhấn dấu tiếng việt.thanks bác nhiều

Z0r0
11-01-2012, 00:52
Unikey 4.0 RC2 vô đối rồi! :gach:

Z0r0
11-01-2012, 00:53
Oái chết, sorry mod, tại thằng trước mình nó đào mộ nên mới vậy thôi :sad:

haduytin
11-01-2012, 07:08
Do vừa rồi nghe anh em review em Vista 64bit chạy ngon quá, nên lót tót đi chuyển từ em Extreme Edition 32bit sang Ultimate 64bit. Sau khi cài xong, kết quả tương đối thỏa mãn nhưng vui chưa được bao lâu thì ... :choler:
Không còn cách nào khác , thử Vietkey 2007 >>> thua >>> Thử Vinakey 2007 >>> thua >>> Thử chỉnh Vietnames keyboard trong Win >>> thua >>> lọ mọ hỏi anh em trong list >>> im lặng >>> đành tự lực gánh sinh nhờ bác Google :pudency:
Sau một hồi tìm tòi nghiên cứu , đã tóm được em DotNetKey , được bác Bùi Đức Tiến viết cho trường hợp này ... Windows 64bit ...
Thử và ok ngay, nay chia sẻ với anh em nào bị trường hợp giống mình cùng xài. :byebye:

Download (http://dotnetkey.googlecode.com/files/DotNetKey.exe)

Anh em có thể tham khảo thêm về em này ở đây (http://www.vinasofts.ws/forums/showthread.php?t=72244)

trước giờ mình toàn xài 64bit mà có thấy trục trặc gì chổ vấn đề gõ Tiếng Việt đâu nhỉ. Toàn chơi Unikey :beauty:

lngochung
11-01-2012, 08:47
lên trực tiếp trang chủ unkey down về, 64b xài cả năm nay chả có vấn đề gì.:">:">:">

Reishou
11-01-2012, 08:49
Cần link không? http://unikey.vn

haduytin
11-01-2012, 09:25
ban' trinh
HOOOOOOOOOOOTTTT
:stick:
:adore:
Pm
01694581529:sosad: :sosad::sosad: :sosad: :sosad: :sosad: :sosad:

http://forum.ubuntu-vn.org/images/smilies/onion/65.gif potay.com hot thật

Reishou
11-01-2012, 09:25
Blah blah

Lâu lắm chưa được report ai, đã report :">

soul_blade_knight
11-01-2012, 10:22
Unikey chơi ngon 64bit mà bác :-s

geany
11-01-2012, 10:33
Cần link không? http://unikey.vn

Hàng xào nấu nguy hiểm lắm, ai biết nó có nhét con trojan, backdoor... nào vào không ? :look_down:

Hàng xịn thứ thiệt là cứ phải unikey.org (http://unikey.org/) (SourceForge) :">

Reishou
11-01-2012, 10:36
Hàng xào nấu nguy hiểm lắm, ai biết nó có nhét con trojan, backdoor... nào vào không ? :look_down:

Hàng xịn thứ thiệt là cứ phải unikey.org (http://unikey.org/) (SourceForge) :">

Hờ hờ .vn nên em cũng chẳng ngại. MSE không báo, máy vẫn ngon :beauty:

hoangnghicamau
16-03-2012, 08:24
Hờ hờ .vn nên em cũng chẳng ngại. MSE không báo, máy vẫn ngon :beauty:

Sẽ chết không kịp ngáp :sexy:

Reishou
16-03-2012, 09:32
Sẽ chết không kịp ngáp :sexy:

Đang ngáp đây, cơ mà vẫn ứ chết được mới tức chứ :look_down:

#DonQuixote#
16-03-2012, 09:52
Vãi đào mộ cái topic gõ tiếng việt từ năm 2008 (hồi đó chưa có máy tính mà dùng nữa) :rofl:

ngcanhtoan
20-04-2012, 11:03
Unikey 64bit đánh lúc được lúc không. Viết chữ Đ hoa lúc không lúc được. Dùng gotiengviet thì không gõ được HĐ, toàn là ra HDD.

_theking_
20-04-2012, 11:04
Unikey 64bit đánh lúc được lúc không. Viết chữ Đ hoa lúc không lúc được. Dùng gotiengviet thì không gõ được HĐ, toàn là ra HDD.

GoTiengViet nó spell check luôn mà. :D

Boutique
20-04-2012, 11:12
Toàn dùng Unikey x64, chưa thấy lỗi gì luôn :D

istill
20-04-2012, 11:48
cứ unikey mà tiến

ger_eng_019
29-09-2012, 18:07

- Ko làm mất clipboard.

Cái DNK tuy có khắc phục được nhưng có 1 nhược điểm rất lớn đó là gõ w hoặc ] không ra ư, gõ [ không ra ơ. Em quen dùng Unikey rồi bác ạ :))

ger_eng_019
29-09-2012, 18:10

Cái DNK tuy có khắc phục được nhưng có 1 nhược điểm rất lớn đó là gõ w hoặc ] không ra ư, gõ [ không ra ơ. Em quen dùng Unikey rồi bác ạ )

nickgibaygio
30-09-2012, 00:36
Cái DNK tuy có khắc phục được nhưng có 1 nhược điểm rất lớn đó là gõ w hoặc ] không ra ư, gõ [ không ra ơ. Em quen dùng Unikey rồi bác ạ )